[Funland] Có nên đi du học bậc THPT

lanhchuachaplin

Xe điện
Về mặt lý rhuyeets rhid

Về mặt lý thuyết thì đi từ cấp 3 khả năng học xong về làm việc ở VN sẽ ít nhậy hơn sau khi hết cấp 3 mới đi.
Em còn chưa quen đứa nào về VN luôn cơ, ở lại hoặc đi nước khác hết. À, trừ vợ của CEO PNJ hiện tại.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF

bimbim71

Xe điện
F1 lớn nhà em đi du học từ lớp 10,nay đã định cư và mua được nhà riêng rồi.Nay cô em học lớp 11,hướng tới xong phổ thông cho dh tiếp.Khó cái con lại không muốn sang chỗ chị,nếu vậy lại rất khó cho em về nhiều mặt,khó nghĩ thật?

Ong xi xeo

Xe đạp
Em chưa lội hết nhưng em đoán bác chủ thớt muốn cho con sang du học PL. Trước em cũng định cho con sang học đại học nhưng giờ em thay đổi ạ. Vì em thấy 2 trường hợp: 1 cháu gia đình cho sang học đại học, ở 1 tp nào đó không phải Helsiki. Học được 1 năm cháu quá buồn nên nhất quyết đến Helsiki apply trường khác, chấp nhận học lại 1 năm, hiện chưa thuê được nhà vẫn thà đi ở nhờ còn hơn quay trở lại TP cũ. Trường hợp 2 thì cháu sang Helsiki, nhưng sau 3 tháng buồn đến trầm cảm, nên cháu lại quay lại vn và hiện đang học khoa tâm lý học đh sư phạm. Em nêu hai trường hợp để bác chủ cân nhắc và có cái nhìn đa chiều để ra quyết định đúng nhất với gđ mình ạ.

Azeglio

Xe điện
Cho đi ngay và luôn.

Hồi xưa em miền núi, lớp 10 đi học trường chuyên ở Hà Nội, ăn cơm nội trú (đúng ra cái gọi là "cơm"), mà còn chả sao. Giờ kèm cặp từ xa cũng đơn giản. Em hồi xưa tháng nhận được lá thư của bố mẹ, tháng sau bố mẹ nhận thư phản hồi. So ra khác gì con cụ đi du học Bắc Âu. Mà con cụ còn có điều kiện gấp trăm lần em. Mất gần nửa năm đầu sốc văn hoá tý thôi.

quy la tien

Xe điện
Em suy nghĩ ngắn hạn nên đến giờ phút này em vẫn chẳng nghĩ gì về già sẽ thế nào cụ ạ! Trước khi cho thằng thứ 2 lên đường em cũng bị stress vì nghĩ cảnh ở 1 mình sau khi nó đi. Ai ngờ giờ lại là lúc em thấy vui vẻ và tròn đầy hơn bao giờ hết vì là lúc em vẫn còn sk tốt, tài chính tốt và bố mẹ cũng còn khoẻ ko cần em phải chăm nom gì. Thế nên với em bây giờ em chỉ tập trung vào hiện tại thôi ạ vì tính xa toàn sai 🤣.
Thêm nữa chắc do em cũng bị ảnh hưởng từ bố mẹ em. Bố mẹ em chưa bao giờ đòi hỏi gì từ con cái. Hiện giờ ở VN chỉ còn có em và bố mẹ em nhưng nếu em có ý định tìm cách định cư Mỹ thì chắc chắn bố mẹ em ủng hộ. Em nghĩ các cụ gần 80 vẫn tự lực thế, vẫn ủng hộ ước mơ của con cái thế thì em lo xa làm gì.
Em thuộc loại nước đến cổ vẫn chưa nhảy nên chuyện gì em cũng từ từ rồi tính ạ 😀
Em cũng có ý định cho 2 thằng đi mợa, do đk kinh tế nên thằng xong Dh sẽ đi và nếu ở lại được thì khuyến khích con, thằng sau chắc cũng vậy.
Sai đúng việc cho con đi và ở lạiNN thì nhiều lý do và tuỳ điều kiện từng gia đình. Em U60 rồi nhưng nếu vì muốn ở gần mình mà mất đi cơ hội của các con thì e rằng mình ích kỷ (quan điểm cá nhân thôi), em ở TP thuộc Tỉnh, có thể mua nhà cho 2 đứa nếu nó muốn học xong và làm việc trong nước nhưng thấy nhiều người phải quanh quẩn vì lý do phải thờ phụng hay chăm sóc bố mẹ già cũng không ổn lắm!
Mong muốn thì chỉ đơn giản làcon có CS ổn đi và tử tế, được phép làm việc đúng pháp luật!

starsn

Xe điện
Em nghĩ ở VN ra nước ngoài về địa lý cũng hơi giống ở tỉnh ra HN. Ra nước ngoài có nhiều thay đổi hơn tí là ngôn ngữ & văn hoá. Tất nhiên ở tỉnh gd có điều kiện thì đều học tiếng Anh, VN làm cty nn cũng vẫn cần TA, văn hóa thì ngay VN cũng Tây hoá dần rất nhiều, nên tuy là có thay đổi nhưng cũng không đến nỗi quá bất ngờ.

Cá nhân em sẽ muốn đợi đến ĐH, đơn giản vì cs gd ngắn ngủi quá, muốn được sống cùng nhau đến hết tuổi thơ. Tùy người, có người đi từ trẻ rất hợp.

Em đã sống ở nhiều nơi, nên "du học" là khái niệm rất thân quen. Em mong muốn c2 cho con đi học exchange 1 kỳ (4 tháng) ở đâu đó, hè thì đi trại hè 4-5 tuần (năm sau con em định học tiếng Trung & đi trại hè ở TQ) không có bm, như thế được 3-4 lần trước khi vào ĐH được thì tốt. Gd em ở Mỹ, con em nói ĐH muốn học xa nhà, vì ở bang này mãi rồi, muốn biết 1 nơi khác nữa, em cũng vui, vì muốn nó đi cho biết đây biết đó, với em 18t là trưởng thành rồi.

Nhiều hs sang nước ngoài thay đổi hẳn, như chim sổ lồng, em đoán là vì ở nước ngoài giáo viên nhìn chung là khéo, tôn trọng học sinh, nó chính là 1 phần yêu cầu sư phạm ở đây. Cũng như y tá v.v., việc của họ không chỉ là bảo người bệnh nên làm gì, mà cả làm cho người bệnh cảm thấy yên tâm, vui vẻ, được tôn trọng. VN chú trọng phần cứng (kỹ thuật giải toán khó chẳng hạn) mà chưa chú trọng phần mềm (inspire học sinh, tâm lý, tạo cơ hội khích lệ v.v.), điều này thể hiện trong rất nhiều ngành nghề.

Aminakie

Xe hơi
Nhiều hs sang nước ngoài thay đổi hẳn, như chim sổ lồng, em đoán là vì ở nước ngoài giáo viên nhìn chung là khéo, tôn trọng học sinh, nó chính là 1 phần yêu cầu sư phạm ở đây. Cũng như y tá v.v., việc của họ không chỉ là bảo người bệnh nên làm gì, mà cả làm cho người bệnh cảm thấy yên tâm, vui vẻ, được tôn trọng. VN chú trọng phần cứng (kỹ thuật giải toán khó chẳng hạn) mà chưa chú trọng phần mềm (inspire học sinh, tâm lý, tạo cơ hội khích lệ v.v.), điều này thể hiện trong rất nhiều ngành nghề.
Em đi du học mà e chả thấy yếu tố khác biệt
làm cho học sinh đặc biệt thay đổi. Thực tế thanh niên nào từ cấp 3 lên ĐH cũng thay đổi cả… Mọi người ngộ nhận con tôi đi du học nên nó mới thay đổi vậy chứ em nghĩ yếu tố quan trọng nhất là xa gia đình nên phải tự lập thôi. Học xong rồi cũng ra trường, xin việc làm ở cty như bao người bình thường thôi, thu nhập cao hơn ở nhà chứ cũng cơm áo gạo tiền cả thôi.

Như e đi du học về thì thằng bạn nào cũng thay đổi cả, thấy chúng nó già dặn nhiều chứ không còn ngây ngô như thời còn học sinh nữa. Nhiều thanh niên hướng nội thì sang nước ngoài rồi về cũng vậy, chẳng thay đổi gì.

QMintech

Xe tăng
Giờ thế giới phẳng nên chênh lệch nhau không nhiều, học nước ngoài đúng là tốt nhứng iem vẫn thích con cái về VN và ở gần mình cũng nhau kiếm sống :). Thật tiếc đa số chúng nó ko về và rất khó để thường xuyên gặp nhau. Cũng có thời gian sống ở NN thì iem thấy cũng khá là áp lực và khó đấy.

starsn

Xe điện
Em đi du học mà e chả thấy yếu tố khác biệt
làm cho học sinh đặc biệt thay đổi. Thực tế thanh niên nào từ cấp 3 lên ĐH cũng thay đổi cả… Mọi người ngộ nhận con tôi đi du học nên nó mới thay đổi vậy chứ em nghĩ yếu tố quan trọng nhất là xa gia đình nên phải tự lập thôi. Học xong rồi cũng ra trường, xin việc làm ở cty như bao người bình thường thôi, thu nhập cao hơn ở nhà chứ cũng cơm áo gạo tiền cả thôi.

Như e đi du học về thì thằng bạn nào cũng thay đổi cả, thấy chúng nó già dặn nhiều chứ không còn ngây ngô như thời còn học sinh nữa. Nhiều thanh niên hướng nội thì sang nước ngoài rồi về cũng vậy, chẳng thay đổi gì.
Chắc là cụ/ mợ không học phổ thông ở nn nên không thấy khác biệt. ĐH thầy ít trò nhiều, yêu cầu tự lực là chính nên ít tương tác hơn phổ thông.

Còn yếu tố để con người thay đổi ở ĐH.. nói chung chắc là cs hiện đại đầy đủ hơn (new standard of living), cơ hội việc làm thu nhập ổn để establish tương lai ở chỗ chất lượng cs cao hơn trước đây, có thể cụ không coi trọng nhưng với nhiều người thì có thể, thầy cô bạn bè nói chuyện lịch sự dễ nghe. Em đoán thế thôi. Hồi em đi học ĐH được ở phòng 2 người, toilet riêng, bàn ghế đẹp, mạng ADSL free 24/7 (VN vẫn dùng modem), đi đâu cũng điều hòa, thảm, thư viện, máy tính, water bubble, cây cối chỉn chu đẹp đẽ, ktx cạnh rừng, đi bộ 5p là ra bể bơi, khu sân vận động, cũng xúc động phết :D

Tất nhiên ở đâu cũng làm mới có thu nhập, nhưng nước ngoài nhiều cơ hội & lương cao hơn ở VN, kinh nghiệm của em là vậy.

Chỉnh sửa cuối:

Lọ mọ

Xe buýt
F1 lớn nhà em đi du học từ lớp 10,nay đã định cư và mua được nhà riêng rồi.Nay cô em học lớp 11,hướng tới xong phổ thông cho dh tiếp.Khó cái con lại không muốn sang chỗ chị,nếu vậy lại rất khó cho em về nhiều mặt,khó nghĩ thật?
Sao phải khó nghĩ? Như em thằng lớn nhà em đã ổn định ở nước ngoài. Thằng bé 2 năm nữa ra trường đại học. Em cũng hướng nó sang nước ngoài cùng Anh nó nhưng nếu con nó quyết định ở Việt Nam làm việc thì cũng không sao cả em tôn trọng cuộc sống của con.

BumYth

Xe đạp
mình phải combat với con chứ anh, cha mẹ chỉ thua con ở tình thương thôi, phải nói cho con biết con chỉ có một vài lựa chọn nhất định, không muốn ở cùng anh chị thì yêu cầu về trường học và sinh hoạt phí phải giảm xuống.

Lọ mọ

Xe buýt
mình phải combat với con chứ anh, cha mẹ chỉ thua con ở tình thương thôi, phải nói cho con biết con chỉ có một vài lựa chọn nhất định, không muốn ở cùng anh chị thì yêu cầu về trường học và sinh hoạt phí phải giảm xuống.
À Nghĩa là con cụ vẫn ra nước ngoài học tập nhưng không muốn ở chung cùng chị thôi. Vậy em nhầm cứ tưởng là cháu thứ 2 không muốn sang nước ngoài.

Ca phê thôi

Xe tăng
Em không biết bao cụ trong thớt này đã từng đi du học, hay liệu có hiểu rõ về chương trình giáo dục của nước ngoài trước khi đẩy con đi du học càng sớm, càng tốt.

Về vấn để tình cảm, con đi du học sớm giống như mình mất đi đứa con vậy. Thời gian con trưởng thành nó không ở bên mình, nó sẽ sống ở thế giới khác, các cụ sẽ sống ở thế giới khác, có đứa vài tuần nó hỏi thăm một lần, có đứa vài tháng hỏi thăm một lần. Với những trẻ định cư ở nước ngoài, đa phần là cha mẹ ở Việt Nam, con ở nước ngoài, vài năm nó lại về thăm một lần.

Về giáo dục, trẻ cảm thấy nó được bay nhảy sớm thì nó vui, chương trình học thì nhẹ nhàng hơn ở Việt Nam và không áp lực thi cử nên được chơi nhiều. Ở nước ngoài tư duy nó ko giống người Việt, cấp 3 nó không áp đặt phải học nhiều mà nó chỉ mang tính chất phổ cập, sau khi hết cấp 3, nhiều đứa trẻ không thích học sẽ chuyển sang học nghề, đứa nào thích học mới chuyển lên ĐH. Những đứa nào giỏi hẳn thì nó sẽ nộp hồ sơ vào trường điểm, nơi mà sự cạnh tranh khốc liệt hơn và chỉ những học sinh xuất sắc hơn mới được vào học.

Cấp 3 do nó chỉ là phổ cập nên thượng vàng hạ cám, đủ kiểu học sinh trong đó. Con các cụ tất nhiên sẽ có tỉ lệ nhất định bị bắt nạt, phân biệt chủng tộc. Lúc e còn học ĐH ở Pháp, có thằng e học cấp 3 bên đó, thằng này cũng cao to, khoảng 1m8, nghe nó khoe chiến tích đấm nhau với mấy thằng khinh thường, bắt nạt nó. Nghe nó nói chuyện thì thấy bọn cấp 3 thấy láo nháo mà ĐH thì đa phần dễ chịu. Về sau e nghiệm ra bọn không thích học thì sau cấp 3 nó đi làm cái khác hết rồi.

E cho con em tiếp xúc tiếng Anh sớm, giờ cháu 6 tuổi nhưng tiếng Anh đã như gió rồi. Nhiều người biết e cứ hỏi e định cho con đi du học à. Em trả lời là không, cái gì đến nó sẽ đến, nếu con e có cơ hội và cháu muốn đi thì cháu cứ đi, chứ e không định hướng du học gì cả.

Với nhiều trẻ, nhà tù lớn nhất chính là gia đình cháu. Bao năm sống dưới sự áp đặt của cha mẹ, khi được thả ra sống thoải mái theo ý mình, lại có trợ cấp thì đứa nào chả vui, tuy nhiên có trẻ trầm mê chơi bời, có trẻ chịu học chịu làm những điều này phần nhiều là do tính cách đã định hình sẵn bên trong trẻ rồi. Nếu cha mẹ cởi mở thì ngày nay thế giới phẳng rồi, không nhất thiết phải đi học xa để học tập tri thức mới. Rèn luyện con tính kiên trì và kĩ năng học hỏi thì ắt sẽ thành công thôi.
Không phải là điển hình, không phán xét nhưng em biết trường hợp gia đình cho 2 con đi học nước ngoài từ sớm, giờ 2 con cũng lớn và có cuộc sống ổn ở nước ngoài nhưng vừa rồi nhà có việc buồn là bố mất (bố cũng còn trẻ, mới nghỉ hưu), con về dự tang mà như người ngoài, thuê khách sạn ở, đến viếng bình thường như người ngoài (không tham gia bất kỳ việc gì của tang lễ, vì không biết làm gì). Ai cũng mong con cái được sung sướng, hạnh phúc… nhưng trường hợp trên cũng đáng suy ngẫm.

Hondamuitran

Xe đạp
Em chưa lội hết nhưng em đoán bác chủ thớt muốn cho con sang du học PL. Trước em cũng định cho con sang học đại học nhưng giờ em thay đổi ạ. Vì em thấy 2 trường hợp: 1 cháu gia đình cho sang học đại học, ở 1 tp nào đó không phải Helsiki. Học được 1 năm cháu quá buồn nên nhất quyết đến Helsiki apply trường khác, chấp nhận học lại 1 năm, hiện chưa thuê được nhà vẫn thà đi ở nhờ còn hơn quay trở lại TP cũ. Trường hợp 2 thì cháu sang Helsiki, nhưng sau 3 tháng buồn đến trầm cảm, nên cháu lại quay lại vn và hiện đang học khoa tâm lý học đh sư phạm. Em nêu hai trường hợp để bác chủ cân nhắc và có cái nhìn đa chiều để ra quyết định đúng nhất với gđ mình ạ.
Vâng, ngoài ra ngôn ngữ cũng là 1 rào cản ạ, tiếng PL quá khó để học cạnh tranh với dân bản địa cũng là vấn đề cần suy nghĩ cụ ạ

thaiha85

Xe hơi
Trào lưu du học bình dân , khi môi truòng rèn rũa tốt nhất là Việt Lôm thì bỏ qua , haiz...

nowhereland

Xe điện
Vâng, ngoài ra ngôn ngữ cũng là 1 rào cản ạ, tiếng PL quá khó để học cạnh tranh với dân bản địa cũng là vấn đề cần suy nghĩ cụ ạ
Đi du học mà tiếng còn thấy quá khó thì không biết con cụ sẽ du học được những gì?

Smile1102

Xe container
Em nghĩ ở VN ra nước ngoài về địa lý cũng hơi giống ở tỉnh ra HN. Ra nước ngoài có nhiều thay đổi hơn tí là ngôn ngữ & văn hoá. Tất nhiên ở tỉnh gd có điều kiện thì đều học tiếng Anh, VN làm cty nn cũng vẫn cần TA, văn hóa thì ngay VN cũng Tây hoá dần rất nhiều, nên tuy là có thay đổi nhưng cũng không đến nỗi quá bất ngờ.

Cá nhân em sẽ muốn đợi đến ĐH, đơn giản vì cs gd ngắn ngủi quá, muốn được sống cùng nhau đến hết tuổi thơ. Tùy người, có người đi từ trẻ rất hợp.

Em đã sống ở nhiều nơi, nên "du học" là khái niệm rất thân quen. Em mong muốn c2 cho con đi học exchange 1 kỳ (4 tháng) ở đâu đó, hè thì đi trại hè 4-5 tuần (năm sau con em định học tiếng Trung & đi trại hè ở TQ) không có bm, như thế được 3-4 lần trước khi vào ĐH được thì tốt. Gd em ở Mỹ, con em nói ĐH muốn học xa nhà, vì ở bang này mãi rồi, muốn biết 1 nơi khác nữa, em cũng vui, vì muốn nó đi cho biết đây biết đó, với em 18t là trưởng thành rồi.

Em quan điểm giống mợ, muốn con đi du học từ đại học vì luyến tiếc thời gian với con. Nhưng 18 tuổi thì ko thể ko thả, để nó phải tự chịu trách nhiệm và sống độc lập, tự lập, và khám phá thế giới. Hơn nữa học đại học là nền tảng cho tư duy cviec sau này nên nghĩ sau đh thì hơi muộn.

Lọ mọ

Xe buýt
Em quan điểm giống mợ, muốn con đi du học từ đại học vì luyến tiếc thời gian với con. Nhưng 18 tuổi thì ko thể ko thả, để nó phải tự chịu trách nhiệm và sống độc lập, tự lập, và khám phá thế giới. Hơn nữa học đại học là nền tảng cho tư duy cviec sau này nên nghĩ sau đh thì hơi muộn.
Với em thì lại nghĩ khác. Con đi du học từ 18 với con đi du học sau khi đại học 22-25 cả 2 cách đều có cái lợi thế và hạn chế khác nhau. Chứ em không cho là sớm hay muộn chỉ trước và sau vài năm. Cái chính đi du học từ bậc phổ thông hoặc từ đại học cực kỳ tốn kém. Nếu gia đình có điều kiện thì không phải nghĩ. Chứ nhà kinh tế vừa lo lắm .

Rô-Ron

Xe điện
Với em thì lại nghĩ khác. Con đi du học từ 18 với con đi du học sau khi đại học 22-25 cả 2 cách đều có cái lợi thế và hạn chế khác nhau. Chứ em không cho là sớm hay muộn chỉ trước và sau vài năm. Cái chính đi du học từ bậc phổ thông hoặc từ đại học cực kỳ tốn kém. Nếu gia đình có điều kiện thì không phải nghĩ. Chứ nhà kinh tế vừa lo lắm .
Đúng là cái gì cũng phải nên cân nhắc về mặt kinh tế nữa ạ! Trên tất cả thì mình cũng phải lo đảm bảo kinh tế cho tuổi già rồi mới nghĩ đến mục tiêu du học cho con vì chúng ta ko thể đánh cược an toàn tài chính tuổi xế chiều vào sự thành công của con cái vì như thế sẽ quá áp lực cho cả 2 phía.