Có nên đổ xăng đầy bình ?

polizia

Xe container
Em thấy nhiều bác sao suy nghĩ khổ sở thế, mua xe để phục vụ mình thì cứ sướng mình đã.
Có lẽ các bác thấy Việt Nam ta thì nghèo mà xe đắt, phấn đấu mãi mới mua được cái xe nên lại bị vướng vào cái lỗi suy nghĩ kiểu ngày xưa, có cái xe máy đi chơi về thì lấy khăn lau với lại chùm vải ... đến giờ chơi ô tô lại thắc mắc đổ đầy xăng thì ko tốt. Nhà sản xuất người ta tính hết rồi, đổ đầy bình cũng chả sao cả ... tự dưng lại đi thắc mắc chuyện đổ đầy bình thì xe nặng --> ma sát nhiều --> tốn xăng ... Bó tay luôn!!!

trienchieu12

Xe tăng
Đổ đầy bình thì xe cũng chỉ nặng thêm khoảng 50kg, coi như chở thêm 1 em chân dài. Hơn nữa em thấy khi đầy bình, xe bốc hơn thì phải.

blackpaint

Xe container
Nếu cụ đi 1 mình thì tháo hết mui xe, ghế phụ ... đổ đủ để làm sao đủ xăng chạy trong ngày cho TIẾT KIỆM XĂNG vì lúc đó xe cụ là nhẹ nhất.

anhtho

Xe ngựa
Nhiều cụ chi li quá. Cái xe nặng hơn tấn, cho thêm vài chục kg vào thì ăn nhằm gì. Em đổ đầy bình, ít phải vào đổ : tiết kiêm thời gian. Thùng xăng ít khi rỗng : bảo vệ bơm xăng và thùng xăng (tránh gỉ sét). Các cụ tưởng tượng, ai đó chỉ đổ tầm 10 lít (cho nó nhẹ xe), như vậy mỗi lần vào đổ, lại mở ra mở vào, còn mệt mỏi hơn nhiều. Riêng mở nắp xăng nhiều cũng làm xăng bay hơi và mòn nắp xăng.

MONTERO

Xe tăng
Người OF
Em mới chạy xe. Bình thường mỗi lần đổ xăng toàn lấy đầy bình.
Nhưng có anh bạn lại bảo không nên như thế. Vì:
- Tải trọng xe tăng --> tốn xăng.
- Khi xăng đầy bình áp suất bình xăng lớn --> ảnh hưởng tới chế độ nạp nhiên liệu....
- KL: Nên đổ nửa bình 1 thôi sẽ kinh tế hơn.

Theo các bác thì như thế nào ?

Nhân tiện hỏi thêm các bác khi lốp xe bị hơi non. Có ảnh hưởng tới độ nặng của tay lái không ? và ảnh hưởng như thế nào ?
Vụ thứ nhất theo em thì bác phải bảo anh bạn của bác xem các cao nhân ofer đã trả lời nhá
Còn vụ lốp xe bị non hơi thì chắc chắn tay lái sẽ nặng hơn, xử lý tình huống sẽ chậm hơn, ngoài ra nếu duy trì chạy xe để non hơi như vậy thì bác sẽ thấy mặt lốp bị ăn mòn hai bên.Ngược lại nếu bơm quá căng thì mặt lốp mòn ở giữa, lốp hay bị rạn nhanh và khả năng bám đường bị giảm đáng kể.

tungntgraig

Xe đạp
cách tốt nhất là không nên đổ xăng vì đỡ phải đi các cụ ah.

Donquixote

Xe buýt
Min mod nào qua đây xin đóng dùm e cái thớt lại.
Chuyện ngày nảo ngày nao mà các cụ vẫn khai quật lên được thì e cũng chịu.

S

cwise

Xe container

S
Em thấy cũng là một kinh nghiệm để những người mới còn biết trong việc sử dụng sao cho hợp lý.

wfun

Xe tăng
Nên đổ đầy bình, nhưng xèng ở đâu huhu.
Mấy thằng chơi với em cứ thằng nào mượn xe em, em thủng thẳng: khi trả xe bơm hộ tao đầy bình và rửa hộ tao cái xe hihi dạo này tao bận quá chẳng có thời gian đi bơm xăng và rửa xe :-bd. Còn em thì lâu lâu mới đc phát đầy bình8->

haibk2009

Xe đạp
đang muốn sơn lại xe
tư vấn giúp
KIA Pride B giá?

Bomimi

Xe tải
có bao nhiu đổ bấy nhiu...lâu lâu phải làm phát đầy bình nó e nó đỡ " gỉ"^^

danca

Xe điện
Cái việc trẻ con này mà bác cũng đi hỏi , chán bác lắm

1) Bạn bác hình dung bình xăng như bể nước trên nóc nhà phải không
2) Vì đổ nửa bình, số lần đi đổ xăng tăng gấp đôi : chắc đi đổ xăng thì không tốn xăng đúng không ?
theo e k nên đổ đầy vì ngộ nhỡ cháy xe thì lãng phí lắm!

dativu

Xe điện
Xe em chạy dầu, nên cứ đổ đầy bình, vì dầu không có bốc hơi.

747

Xe tăng
cá nhân em nghĩ nên đổ đầy. ô tô ko thể ví như máy bay được nên ko thể tính trọng tải payload. mà xăng lại nhẹ hơn nước. ví dụ bình của cụ 60l, cụ đổ 30l, con trống 30l. mà 30l xăng chắc chỉ nặng 20kg là cùng ( em ko biết rõ tỉ trọng của xăng). vậy chả đáng bao nhiêu phải ko cụ?
Thêm 1 điểm nữa, nếu cụ đổ thêm 30l cho đầy thì áp lực trong bình xăng sẽ tăng lên chút ít ===> tốt hơn cho việc dẫn xăng vào động cơ.
Giờ thì tự cụ suy luận nốt là nên hay ko nên?
Think twice before asking.

HMG

Xe máy
Ý em là chỉ không nên đổ đầy bình khi mà cái bóp trong túi nó không cho phép thôi, còn không thì cứ cây xăng hỏi đổ bao nhiêu - trả lời đầy bình (tương đương 1,2 củ khi đèn báo đỏ)

Con Vit Quay 9

Xe hơi
cá nhân em nghĩ nên đổ đầy. ô tô ko thể ví như máy bay được nên ko thể tính trọng tải payload. mà xăng lại nhẹ hơn nước. ví dụ bình của cụ 60l, cụ đổ 30l, con trống 30l. mà 30l xăng chắc chỉ nặng 20kg là cùng ( em ko biết rõ tỉ trọng của xăng). vậy chả đáng bao nhiêu phải ko cụ?
Thêm 1 điểm nữa, nếu cụ đổ thêm 30l cho đầy thì áp lực trong bình xăng sẽ tăng lên chút ít ===> tốt hơn cho việc dẫn xăng vào động cơ.
Giờ thì tự cụ suy luận nốt là nên hay ko nên?
Think twice before asking.
vấn đề này thì vịt em xin phát biêu ý kiến như thế nềy: đồng tình với cụ HMG là có xèng thì cứ phầy phình mà phang, không có thì đành méo mó bớt lại một vài tăm đề phòng vá xăm ;));));))
còn cái vấn đề áp suất bình xăng hay là vấn đề cháy nổ thì các cụ kỹ sư thiết kế cùng nhà sản suất cũng đã tính toán nát óc rồi nên các cụ chỉ việc trả tiền rồi đưa nàng về, đổ đầy pìn xăng và thưởng thức cảm giác cưỡi ngựa chiến thôi, lăn tăn gì nhiều... <:-P

slaz8

Xe ba gác

S
Không có gì phải ngại cả cụ ạ. không biết thì học mà . cảm ơn cụ đã nêu ra vấn đề để mổ xẻ:D

batmancar

Xe điện
vấn đề này thì vịt em xin phát biêu ý kiến như thế nềy: đồng tình với cụ HMG là có xèng thì cứ phầy phình mà phang, không có thì đành méo mó bớt lại một vài tăm đề phòng vá xăm ;));));))
còn cái vấn đề áp suất bình xăng hay là vấn đề cháy nổ thì các cụ kỹ sư thiết kế cùng nhà sản suất cũng đã tính toán nát óc rồi nên các cụ chỉ việc trả tiền rồi đưa nàng về, đổ đầy pìn xăng và thưởng thức cảm giác cưỡi ngựa chiến thôi, lăn tăn gì nhiều... <:-P
Nhiều cụ chạy 4 bánh rồi mà xăng ko dám đổ đầy bình là thế nào nhỉ? em ko biết chứ lên xe đi đâu dù 2 hay 4 bánh trong túi phải có tiền nó mới yên tâm.