[Funland] Có nên học đại học không?

MAGIC LIFE

Xe buýt
Nên học Đh nhé.
Như e đây. Tốt nghiệp ĐH. đi xin việc họ sẽ hỏi học trg gì. còn xếp hạng gì thì méo bao giờ hỏi.
Giờ e thích thì học thạc sĩ ( du học ) hoặc ở trong nước.

cứ gì phải học ĐH ở nc ngoài. Có thể lấy các chứng chỉ cao hơn của các trg nc ngoài. Như bên US, với SG này, mấy lần e định đi học Master mà may quá chưa đi. Ko thì giờ đang gặm Covid ở bển rùi :D

Học ĐH ko phải con đường duy nhất nhưng nó là cái giấy thông hành rất tốt cho sau này :D

ocean1

Xe tăng
C

Có vẻ cụ hiểu nhầm tý... Em hướng con đến ngành y. Không phải làm bác sĩ ạ.
Làm y tá thui... Học cấp 3 xong rùi học tại các trường cao đẳng cộng đồng (community college) 1-2 năm, mới vào trường y tá học thêm 3 năm.
Chứ bác sĩ đua ko nổi đâu...biết sức mình đến đâu chứ cụ.
Thế là do em hiểu nhầm . Em cứ tưởng trường y thay đổi phong cách tuyển lựa sinh viên.

Cụ cho con cụ học ngành y tá là rất tốt . Chắc cháu rất gan dạ nên mới học ngành nầy được .

hungeverest

Xe điện
Học xong đh ra e cũng chẳng sử dụng gì tới, nhưng e vẫn cảm ơn bố mẹ e đã nuôi e ăn học đầy đủ. Giờ đây e có thể mạnh dạn chém: sau khi ăn học xong ra trường, từ 2 bàn tay trắng ta đã làm lên 1 đống nợ.

vo nho

Xe điện
Thế là do em hiểu nhầm . Em cứ tưởng trường y thay đổi phong cách tuyển lựa sinh viên.

Cụ cho con cụ học ngành y tá là rất tốt . Chắc cháu rất gan dạ nên mới học ngành nầy được .
Em tham khảo kỹ lắm cụ à. Muốn con làm bác sĩ mà tiền kham không nỗi.
Với con nó ko sáng tới mức đó... Thui học y tá cơ hội nghề nghiệp rộng mở.
Chứ mấy ngành như quản trị kinh doanh... Thì thui.

vitomxau

Xe container
Em được anh chị họ hỏi xin ý kiến, em đã trả lời theo ý của em nhưng anh chị em có vẻ không thuận. Em đã xin phép anh chị họ để hỏi rộng rãi trên diễn đàn này.
Anh chị em có 2 người con, bé lớn là con gái, học hành giỏi giang, đang đi du học tại nước ngoài.
Bé em là trai, năm nay học lớp 8 (hết hè là lên lớp 9). Bé học trung bình, chỉ có tiếng Anh là nổi bật. Anh chị em có một nhà máy sx nhỏ ở Hưng Yên, gọi là ông chủ bà chủ nhưng hàng ngày vẫn phải lăn lê bò toài ra làm n thứ việc ở nhà máy. Anh chị em thì mong con trai đi du học nên từ bé đã đầu tư cho con cái rất nhiều. Thế nhưng bé chị thì nói: nếu đi du học mà học ở một trong những trường Top (x) thì OK, chứ còn học ở những trường làng nhàng thì thôi.
Thế nên, anh chị em rất hoang mang, muốn định hướng cho con trai:
  • Du học (1): Anh chị em mong con trai đi du học từ lớp 10
  • Học đại học trong nước (2): Nếu (1) không được thì ngay từ năm lớp 10 phải chuyển hướng sang (2)
  • Không học đại học, mà nối nghiệp bố mẹ đi làm luôn (3).
Em thì chọn giải pháp (3) vì em nghĩ học đại học trong nước cũng chả có tích sự gì (trừ một số ngành dạy kiến thức thật), mà tự nhiên tốn mất 4 năm. Chẳng thà cứ đi làm, xong rồi thấy mình đam mê với nghề gì thì đi học về lĩnh vực mình đam mê, như thế tốt hơn. Nhưng anh chị em có vẻ không thông.
Mong các cụ/mợ góp ý chân thành. Những ý kiến bâng quơ ném đá hội nghị thì xin miễn giúp cho ạ.
Con đường của cụ đã trải qua như nào ? Cụ muốn tư vấn thì phải đủ trải nghiệm người nghe mới xuôi được !

longlinh2423

Xe máy
Tiêu chí tuyển dụng của em là: ưu tiên có bằng đại học.
Nếu tính theo mặt bằng chung thì người có bằng Đại Học nhanh tiếp thu và tư duy tốt hơn, cái mà 4 năm học được rèn.
Tuy nhiên, không thể nói là không có bằng đại học thì ko thành công, nhưng người ở xung quanh em, số học đại học thành công vẫn nhiều hơn.

Nhưng quan trọng là bản thân người được định hướng họ mong muốn gì?

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Em được anh chị họ hỏi xin ý kiến, em đã trả lời theo ý của em nhưng anh chị em có vẻ không thuận. Em đã xin phép anh chị họ để hỏi rộng rãi trên diễn đàn này.
Anh chị em có 2 người con, bé lớn là con gái, học hành giỏi giang, đang đi du học tại nước ngoài.
Bé em là trai, năm nay học lớp 8 (hết hè là lên lớp 9). Bé học trung bình, chỉ có tiếng Anh là nổi bật. Anh chị em có một nhà máy sx nhỏ ở Hưng Yên, gọi là ông chủ bà chủ nhưng hàng ngày vẫn phải lăn lê bò toài ra làm n thứ việc ở nhà máy. Anh chị em thì mong con trai đi du học nên từ bé đã đầu tư cho con cái rất nhiều. Thế nhưng bé chị thì nói: nếu đi du học mà học ở một trong những trường Top (x) thì OK, chứ còn học ở những trường làng nhàng thì thôi.
  • Học đại học trong nước (2): Nếu (1) không được thì ngay từ năm lớp 10 phải chuyển hướng sang (2)
Em thì chọn giải pháp (3) vì em nghĩ học đại học trong nước cũng chả có tích sự gì (trừ một số ngành dạy kiến thức thật), mà tự nhiên tốn mất 4 năm. Chẳng thà cứ đi làm, xong rồi thấy mình đam mê với nghề gì thì đi học về lĩnh vực mình đam mê, như thế tốt hơn. Nhưng anh chị em có vẻ không thông.
Mong các cụ/mợ góp ý chân thành. Những ý kiến bâng quơ ném đá hội nghị thì xin miễn giúp cho ạ.
Cụ kiếm tiền bằng nghề gì? Có học qua đại học chưa?

Cháu cụ nên học trong tại Hà Nội thực hành ngay tại nhà máy của bố mẹ mình. Nếu trong thời gian đi học nó bán được nhiều hàng hơn cho bố mẹ là ngon đấy. Phần nữa, vị thế làm chủ cần phải hơn người người làm công ở trình độ hoặc ở trình độ đó mới hiểu thằng làm thuê nghĩ gì mới sử dụng nó tốt được, mà trường đại học là nơi dạy cái đó, sao lại không học? Còn học cái gì thì cũng cần phải biết sớm.

Nghe chữ phí 4 năm mà cay đắng cho giáo dục nước nhà, thằng tây nó cho con nó học nghề 3 năm từ lớp 9, ra trường 18t có việc làm ngay chứ chưa thấy chỗ nào đi cho làm quản lý năm 18 tuổi hết. Ngoại trừ mấy ông nhiều tiền nói gì cũng đúng không học đại học hoặc bỏ ngang, chả biết được mấy người?

samurai_8xx

Xe đạp
minh thay cai suy nghi cua ban rat hien dai . ngay nay cac nuoc phat trien ho ko nhat thiet phai tot nghiep mot truong dai hoc nao do ..co nguoi xuat phat tu truong hoc nghe ma sau nay van co duoc chuc vu rat cao o cty lon ( thuc te minh da co dip nc voi nguoi nhu vay o ben nhat ) tuy nhien moi nuoc lai co cach giao duc khac nhau . con minh thay hoc DH o trong nuoc bjo no qua la re rang ..vi cac truong DH bjo hau nhu la mot hinh thuc kinh doanh coi trong so luong , doanh thu hon la dao tao chat luong . Ngoai mot so ban co tu duy muc dich ro rang + su ren luyen ban than thi sau khi tot nghiep co the tu tin vao ban than di xin viec . con lai tot nghiep DH ra xa hoi ko bit lam gi vi trong dau cha co cai gi ngoai kinh nghiem choi game .
The nen viec bat dau tu dau no ko quan trong la tim duoc Niem dam me cua ban roi deo duoi dam me do nhat dinh ban cung se thanh cong ..!

ocean1

Xe tăng
Em tham khảo kỹ lắm cụ à. Muốn con làm bác sĩ mà tiền kham không nỗi.
Với con nó ko sáng tới mức đó... Thui học y tá cơ hội nghề nghiệp rộng mở.
Chứ mấy ngành như quản trị kinh doanh... Thì thui.
Không phải do nhiều tiền học phí không thôi cụ a . Mà do tuyển lựa là vào ngành y của Mỹ cực kỳ khó . Tiêu chuẩn chọn vào học bs không phải ngoài chuyện học giỏi không thôi, mà phải trải qua các cuộc sự xét hỏi khắt khe . Em chưa từng bảo con em rằng nên học ngành y . Do em biết con em không phải là dạng thật xuất sắc . Có điều em nghĩ do may mắn và do số mạng , nên được nhận vào học trường Y .

vo nho

Xe điện
Không phải do nhiều tiền học phí không thôi cụ a . Mà do tuyển lựa là vào ngành y của Mỹ cực kỳ khó . Tiêu chuẩn chọn vào học bs không phải ngoài chuyện học giỏi không thôi, mà phải trải qua các cuộc sự xét hỏi khắt khe . Em chưa từng bảo con em rằng nên học ngành y . Do em biết con em không phải là dạng thật xuất sắc . Có điều em nghĩ do may mắn và do số mạng , nên được nhận vào học trường Y .
Cũng phải có 1 chút may mắn cụ à...chứ em cũng tìm hiểu hết ấy chứ.
Bác em làm bác sĩ gia đình bên Irvine cũng khuyên nên học y tá. Với con gái mình cũng thích nên chiến luôn.

hanoipho79

Xe lăn
Có điều kiện thì học được thì là tốt.
Còn xã hội giờ nó là thương mại điện tử cứ nhanh nhẹn nhậy bén thì mấy em bán hàng onl ăn đứt các anh bằng nọ bằng kia.

Đài Bi

Xe máy
Vâng, các cụ mợ đa phần đều vote cho việc nên học đại học.
Em thì nghĩ khác, khi mình biết mình muốn học cái gì thì mình sẽ học nó hiệu quả hơn. Ở đây, em có khuyên anh chị là nên cho cháu đi làm 1 năm. Một năm đấy, cháu làm với vị trí công nhân, bán hàng, v.v.. để hiểu rõ về công việc. Sau đó, xét xem mình có hợp với việc đó không. Mình thích làm gì? Sau một năm, nếu muốn đi học vẫn chưa muộn. Giả sử lúc đó cháu thích học quản trị kinh doanh chẳng hạn, học lý thuyết ở trường, kết hợp với cả kinh nghiệm thực tế thì nó sẽ tốt hơn nhiều.

TsarPutin

Xe tăng
4 năm quan trọng nhất của cuộc đời là học ĐH, thì cụ hỏi có nên hay k
ĐH đã thay đổi hoàn toàn cuộc đời e luôn

Đài Bi

Xe máy
Bản thân em khi tốt nghiệp đại học ra trường (em tự nhận mình học khá và chăm ở trường ĐH) mà đến lúc đi làm về cơ bản là không biết gì. Em thực sự cảm giác như mình bị ngợp vì thấy giống như mình đang chơi đồ hàng thì chuyển sang làm hàng thật. Đến nỗi ông sếp bảo: Mày hãy quên những kiến thức đã học đi, hãy nhìn vào thực tế mà học. Em nghe theo. Đến giờ không biết các thày cô trong trường em có thay đổi cách dạy không, chứ ngẫm lại thì thấy kiến thức của các thày cô không đủ để dạy đại học.

quy la tien

Xe điện
minh thay cai suy nghi cua ban rat hien dai . ngay nay cac nuoc phat trien ho ko nhat thiet phai tot nghiep mot truong dai hoc nao do ..co nguoi xuat phat tu truong hoc nghe ma sau nay van co duoc chuc vu rat cao o cty lon ( thuc te minh da co dip nc voi nguoi nhu vay o ben nhat ) tuy nhien moi nuoc lai co cach giao duc khac nhau . con minh thay hoc DH o trong nuoc bjo no qua la re rang ..vi cac truong DH bjo hau nhu la mot hinh thuc kinh doanh coi trong so luong , doanh thu hon la dao tao chat luong . Ngoai mot so ban co tu duy muc dich ro rang + su ren luyen ban than thi sau khi tot nghiep co the tu tin vao ban than di xin viec . con lai tot nghiep DH ra xa hoi ko bit lam gi vi trong dau cha co cai gi ngoai kinh nghiem choi game .
The nen viec bat dau tu dau no ko quan trong la tim duoc Niem dam me cua ban roi deo duoi dam me do nhat dinh ban cung se thanh cong ..!
Chịu, các cụ mợ có ai đọc nổi không???

quy la tien

Xe điện
Trừ trường hợp không thể thi đỗ trường nào thôi chứ học được đại học thì tốt hơn nhiều không học cụ ạ; việc ứng dụng kiến thức kỹ năng ở nhà trường vào thực tế công việc lại là chuyện khác nhưng chắc chắn là có học sẽ hơn không học, em chỉ nói học trong nước thôi vì iem kg được học nước ngoài.

QueViet

Xe tăng
Bản thân em khi tốt nghiệp đại học ra trường (em tự nhận mình học khá và chăm ở trường ĐH) mà đến lúc đi làm về cơ bản là không biết gì. Em thực sự cảm giác như mình bị ngợp vì thấy giống như mình đang chơi đồ hàng thì chuyển sang làm hàng thật. Đến nỗi ông sếp bảo: Mày hãy quên những kiến thức đã học đi, hãy nhìn vào thực tế mà học. Em nghe theo. Đến giờ không biết các thày cô trong trường em có thay đổi cách dạy không, chứ ngẫm lại thì thấy kiến thức của các thày cô không đủ để dạy đại học.
Bình thường mà, đi làm sẽ đòi hỏi vận dụng kiến thức , nhưng nếu ko học đại học thì chỉ là học sinh cấp 3 :D :D :D .

Dở người

Xe điện
Sao nhiều cụ vẫn nghĩ không cần thiết phải học Đại học nhỉ
Theo em thì Đại học không chỉ đơn thuần nó truyền thụ cho mình kiến thức nghề, mà nó còn dạy mình về cách giải quyết vấn đề, cách làm việc nhóm, các lý thuyết cơ bản về Nhà nước, sự vận động của nền kinh tế + chính trị, chức năng nhiệm vụ của các cơ quan lập pháp, hành pháp, tư pháp, dạy mình cách soạn thảo một cái văn bản, báo cáo, thông báo...vv để mà còn điều hành 1 doanh nghiệp.
Em có nhiều bạn không học Đại học, vẫn làm ông chủ, bà chủ, nhưng các bạn ấy sau khi ổn định tình hình kinh doanh rồi, vẫn dành thời gian học từ xa để có bằng Đại học. Rồi có anh bạn em, chủ 2 nhà hàng ăn to nhất tỉnh, trước ông cũng học Đại học, nhưng ông ấy nói mặc dù hiện tại không sử dụng đến tấm bằng, nhưng luôn tự hào vì mình có bằng Đại học, uống rượu với bạn bè vẫn khoe, nói chuyện với con cái cũng khoe. Ấy là cái tự hào.
Nói tóm lại, câu hỏi có nên học đại học hay không? em trả lời là: NÊN, nếu đủ năng lực để đi học Đại học.
Và các bạn trẻ đừng để những năm tháng trên giảng đường đại học trở nên lãng phí. Vì cứ chờ mà xem, rồi tất cả các kiến thức ấy sẽ phải áp dụng thôi, chỉ là sớm hay muộn đó thôi.
Ông chồng em không những học đại học mà còn học cả thạc sỹ Tây. Dù giờ đang làm nông dân, chả dùng gì tới kiến thức đã từng học và làm.
Nhưng ổng vẫn bảo những năm tháng đi học không hề uổng phí. Nó cho ông kiến thức, phương pháp tư duy, cách nghĩ cởi mở. Và để nói với con cái rằng, cha mẹ cũng đã học và học khá ổn.
Với cá nhân em, ngoài những lợi ích cá nhân, những năm tháng học đại học còn mang lại nhiều trải nghiệm. Trải nghiệm đời sinh viên, từ đứa bé bắt đầu sống cuộc sống riêng, rời xa cha mẹ để bước vào một môi trường mới. Tự mình phải giải quyết mọi việc, ăn ở, học hành, ứng xử với người xung quanh, người quen người lạ mà không có cha mẹ bên cạnh hỗ trợ.
Và có điều này cũng cực kỳ quan trọng này, thời gian học đại học giúp chúng ta có một mạng lưới bạn bè. Cụ nào từng học đại học mà chả ăn chơi đàn đúm với vài chục ông bà bạn học, phỏng ạ? Mạng lưới bạn bè mày giúp chúng ta rất nhiều trong cuộc sống, dù không phải trực tiếp thì cũng là gián tiếp, không mang lại lợi ích kinh tế thì cũng có lợi ích tinh thần. Như em giờ ở rất nhiều tỉnh thành đều có bạn học đang công tác, sinh sống, cần thông tin chỉ cần nhấc phone là bạn sẵn sàng hỗ trợ. Tất nhiên khi bạn cần mình cũng hết lòng.
Cái xây dựng mạng lưới bạn học này bọn Tây rất chú trọng. Nhất là bọn làm chính trị với doanh nhân, chúng nó có có hội cựu học sinh, gắn kết, thúc đẩy nhau trong nhiều lĩnh vực. Hiệu quả lắm đấy ạ.

tedotori

Xe tải
Trong trường hợp ố chấp nhận nối nghiệp ba mẹ thì:
Có học đại học chắc chắn sẽ quản lý cái xưởng tốt hơn.
Không cho đi học có nguy cơ phá cơ ngơi ấy.
Giải pháp vừa đi học gần nhà vừa tham gia quản lý khá ổn.

Súng hơi HD

Xe tải
Tôi thấy Anh chị em có một nhà máy sx nhỏ thì cho cháu nó học theo kiểu cầm tay chỉ việc tốt hơn là học trong nước,