[Funland] Có nên mua xe oto khi ít nhu cầu, như một tiện nghi phải có?

MiTa

Xe lăn

Loe_hờ lú

Xe điện
Em thì ngược lại, đang muốn vay nợ để mua xe.
Mặc dù em cũng chưa có nhu cầu quá lớn trừ việc có xe cuối tuần về quê (2 quê đều cách 100km), đưa trẻ con đi chơi (2 đứa rồi).
Hihi, suy cho đến cùng nó cũng là tiện nghi thôi, chứ đừng nghĩ nó là tài sản.
Có thì sướng, không thì bình thường

echao

Xe máy
Nếu dư dả về kinh tế và chưa đầu tư gì thì nên mua, nếu phải vay mượn mà nhu cầu thực tế ko có thì không nên cụ ah! Nhà cụ dư tiền lại đủ tiền nuôi nó thì mua đi, lăn tăn làm gì!

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
E lại đam mê ôm vô lăng mới khổ a ah. Đi xe e thì Ít người e tin tưởng giao vô lăng lắm. Mình làm khổ mình.
Đam mê ai cũng có! Dưng ôm thì có nhiều kiểu ôm.. Và ....

Cà tàng

[Tịch thu bằng lái]
Mua xe cho đẹp, cho đắt mà ngắm cho sướng.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Em thì ngược lại, đang muốn vay nợ để mua xe.
Mặc dù em cũng chưa có nhu cầu quá lớn trừ việc có xe cuối tuần về quê (2 quê đều cách 100km), đưa trẻ con đi chơi (2 đứa rồi).
Hihi, suy cho đến cùng nó cũng là tiện nghi thôi, chứ đừng nghĩ nó là tài sản.
Có thì sướng, không thì bình thường
Nghĩ như anh là nhẹ đầu!
Nhưng em tin rằng khi anh gõ những dòng trên thì anh cũng trải nghiệm kỹ rồi.
Khi nhà đang thừa cmn xe ý nhể!

longngn

Xe tải
không quá cấp thiết thì ko nên cụ ạ, mặc dù tài chính cụ dư dả để nuôi 1 cái oto, nhưng giờ cụ chỉ cảm thấy hơi thiếu tí thôi khi trời mưa nên cụ muốn mua, đến lúc cụ mua rồi cụ lại thấy nó thừa thãi rồi lại phải chi phí chăm sóc cho xe các kiểu cụ lại cảm thấy đau đầu. Ý của em là ko nên mua cụ ạ.

Loe_hờ lú

Xe điện
Nghĩ như anh là nhẹ đầu!
Nhưng em tin rằng khi anh gõ những dòng trên thì anh cũng trải nghiệm kỹ rồi.
Khi nhà đang thừa cmn xe ý nhể!
Có quái đâu anh. Đang chạy Air Blade
Tình hình tài chính là vừa ngóc lên khỏi mặt nước (năm trước nợ năm nay mới hết) chưa có tài khoản dương.
Huhu
Nếu có dương 200 là quất em Soluto rồi đoá

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Có quái đâu anh. Đang chạy Air Blade
Tình hình tài chính là vừa ngóc lên khỏi mặt nước (năm trước nợ năm nay mới hết) chưa có tài khoản dương.
Huhu
Nếu có dương 200 là quất em Soluto rồi đoá
Dcm! Cứ lên được mặt để thở thoải mái là em ngưỡng mộ rồi.

pisces_hn

Xe container
Giống cái máy giặt mợ ạ, đắt tiền hơn thôi. Đi ít thì mua xe ít tiền thôi cho đỡ phí. Đẹp nhất là dư dả 1 2 tỷ lấy 1 góc ra mua xe nhưng có thể sẽ hơi lâu, quá 40 thì nhiều người chả thiết cái gì nữa.

Hanh Ha

Xe tăng
Cứ mua đi rồi sẽ nghĩ ra cái để dùng. Bình thường cuối tuần chỉ loanh quanh ngủ rồi ăn. Có xe cả nhà lại phóng đi chơi

QuangSunlight

Xe điện
Kinh nghiệm của em là cái gì dùng thường xuyên thì cố gắng mua loại tốt nhất trong khả năng có thể .
Ít dùng thì đi thuê là hiệu quả nhất .

toyota219

Xe điện
Dịch quá em định bán xe rồi thuê. Hy vọng...kkkk.

hunggal

Xe tăng
Các cụ ạ, nhà em đang có dư ít tiền, nhà cửa thì có rồi, trong dài hạn thì vẫn có mục tiêu mua cái nhà nữa, nhưng còn xa, nên hiện tại trong ngắn hạn là chưa có kế hoạch gì. Dạo này 2vc đang nói chuyện mua oto, nhưng nghĩ đi nghĩ lại vẫn không biết có đáng không.

Chồng làm việc tại nhà, ít có nhu cầu giao lưu quan hệ. Vợ làm cách nhà 3km, sáng cắp ô đi tối cắp ô về. F1 (mới một đứa) đi học cách nhà 4km. Quê nội cách nhà 100km, quê ngoại 15km. Không có xe thì rất ít về nội, nếu có thì chắc sẽ về nhiều hơn. Chẳng qua dạo này những lúc nắng nóng rồi mưa to đưa F1 đi học thấy cũng thương thương, hôm trước nó dính mưa về ốm nên 2vc lại ngồi bàn chuyện xe cộ.

Thu nhập nhà em hiện tại thì nuôi xe thoải mái, nhưng đang băn khoăn giữa hai mặt: 1. Có phải xe hơi là việc trước sau gì cũng phải sắm như một tiện nghi gia đình (như điều hòa máy giặt tủ lạnh), kể cả nhu cầu ít? 2. Nuôi như vậy có lãng phí không khi vẫn còn mục tiêu dài hạn là tích lũy, mua nhà nữa đề phòng tuổi già?

Em biết trên này nhiều cụ có xe, kể cả khi phải vay nợ, có cụ nào mua khi nhu cầu ít như em không ạ? Các cụ có thấy lãng phí hay hối hận khi mua không? Sói nhà em muốn mua xe khoảng 1 tỏi, vì bảo mua xe cho sướng (chứ ko phải vì cần) thì mua hẳn cái được được tí, em nghĩ xót quá. Bây giờ 400tr cũng đi được rồi mà, có cần thiết lắm đâu.
Không dùng thường xuyên thì mua làm gì cho nhức đầu ạ. Đi đâu gọi grab, taxi giờ quá tiện. Chẳng phải lo nghĩ chăm sóc, bảo dưỡng, đỗ xe chỗ nào...Lái xe với giao thông Việt nam cũng căng thẳng nữa chứ. Ngồi sau chả sướng hơn ạ?

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ ạ, nhà em đang có dư ít tiền, nhà cửa thì có rồi, trong dài hạn thì vẫn có mục tiêu mua cái nhà nữa, nhưng còn xa, nên hiện tại trong ngắn hạn là chưa có kế hoạch gì. Dạo này 2vc đang nói chuyện mua oto, nhưng nghĩ đi nghĩ lại vẫn không biết có đáng không.

Chồng làm việc tại nhà, ít có nhu cầu giao lưu quan hệ. Vợ làm cách nhà 3km, sáng cắp ô đi tối cắp ô về. F1 (mới một đứa) đi học cách nhà 4km. Quê nội cách nhà 100km, quê ngoại 15km. Không có xe thì rất ít về nội, nếu có thì chắc sẽ về nhiều hơn. Chẳng qua dạo này những lúc nắng nóng rồi mưa to đưa F1 đi học thấy cũng thương thương, hôm trước nó dính mưa về ốm nên 2vc lại ngồi bàn chuyện xe cộ.

Thu nhập nhà em hiện tại thì nuôi xe thoải mái, nhưng đang băn khoăn giữa hai mặt: 1. Có phải xe hơi là việc trước sau gì cũng phải sắm như một tiện nghi gia đình (như điều hòa máy giặt tủ lạnh), kể cả nhu cầu ít? 2. Nuôi như vậy có lãng phí không khi vẫn còn mục tiêu dài hạn là tích lũy, mua nhà nữa đề phòng tuổi già?

Em biết trên này nhiều cụ có xe, kể cả khi phải vay nợ, có cụ nào mua khi nhu cầu ít như em không ạ? Các cụ có thấy lãng phí hay hối hận khi mua không? Sói nhà em muốn mua xe khoảng 1 tỏi, vì bảo mua xe cho sướng (chứ ko phải vì cần) thì mua hẳn cái được được tí, em nghĩ xót quá. Bây giờ 400tr cũng đi được rồi mà, có cần thiết lắm đâu.
Nên mà cụ, riêng chuyện đi về thăm bố mẹ là thấy đáng rồi :)
Đưa đón con đi học cũng tốt, mà giờ đi xe máy ko hề an toàn tẹo nào :P

Láu

Xe điện
Mua thôi mợ ơi, nó là phương tiện che mưa che nắng mà.

Amethyst2020

Xe buýt
Tạt ngang qua quán thấy vấn đề cụ nêu nên mạo muội chia sẻ suy nghĩ và kinh nghiệm của em để cụ tham khảo!
Do vậy em mạo muội khuyên cụ:
1- Không phải vay tiền để mua và thu nhập của gia đình dư dả để vận hành nó thì hãy mua ngay, mua nó như là một đồ dùng tiện nghi, là phương tiện phục vụ cuộc sống của gia đình mình và xác định gắn bó với nó (không bán, đổi thì không sợ lỗ)
2- Đừng mua xe đắt tiền, phương tiện thôi mà, cảm giác sung sướng đi xe mới, tiện nghi... chỉ kéo dài trong tối đa 1 năm đầu tiên thôi, sau đó nó thuần túy là phương tiện đi lại! Hãy mua một con xe nhỏ như Kia Morning... (chi phí đầu tư, vận hành thấp, đi lại trong phố dễ dàng, đi đường xa cũng tốt chán so với xe máy hay xe khách, cả năm đi đường xa được 5, 6 lần là nhiều), phổ biến và dễ sửa chữa, chi phí phụ tùng thấp và sẵn phụ tùng...
Cám ơn chia sẻ thiết thực của cụ. Sói nhà em thì muốn mua con gầm cao với lại có khi muốn chở thêm các cụ đi chơi nên cũng muốn xe rộng rộng. Với xác định nếu mua thì phải dùng lâu dài ko muốn đổi nên mua xe rộng từ đầu cho nó chắc ấy ạ. Ông anh em tình cảnh lúc đầu giống em, ko có nhu cầu xe cộ, sau dư tiền vẫn mua con xe nhỏ. Nhưng ông ấy lại ở cùng bố mẹ vợ, rồi thêm đứa thứ 2. Thành ra bây giờ đi đâu cả nhà chen chúc cũng bất tiện.

Amethyst2020

Xe buýt
Nên mà cụ, riêng chuyện đi về thăm bố mẹ là thấy đáng rồi :)
Đưa đón con đi học cũng tốt, mà giờ đi xe máy ko hề an toàn tẹo nào :P
Vâng em cũng thích cảm giác cho con về quê, rộng rãi thoáng mát. Nhà nội còn mỗi 2 cụ, con cái trên này hết, chắc các cụ cũng nhớ con nhớ cháu mà toàn đứa lười ko chịu về, các cụ cũng ko thích lên đây. Có xe cho con với mấy đứa cháu về cũng vui. Nhà ngoại em ở gần nên hay về, nghĩ cũng thương ông bà nội.

Amethyst2020

Xe buýt
Giống cái máy giặt mợ ạ, đắt tiền hơn thôi. Đi ít thì mua xe ít tiền thôi cho đỡ phí. Đẹp nhất là dư dả 1 2 tỷ lấy 1 góc ra mua xe nhưng có thể sẽ hơi lâu, quá 40 thì nhiều người chả thiết cái gì nữa.
Có dư rồi thì em mới nói :D. Chỉ đang băn khoăn là mua có lãng phí ko và nếu mua thì mua con nào cho hợp lý.

pisces_hn

Xe container
Có dư rồi thì em mới nói :D. Chỉ đang băn khoăn là mua có lãng phí ko và nếu mua thì mua con nào cho hợp lý.
Tốn hơn đi taxi nhưng bù lại nếu nhà cụ ở chỗ đỗ xe tiện lợi thì sử dụng rất thích, trời nắng thế này thích đi đâu thì chui vào xe đi đến nơi đỗ vào chỗ mát lại xuống. Có câu nắng không đến đầu nó là như thế. Còn chi phí thì nếu đi ít tất nhiên là tốn rồi. Hiệu quả nhất về chi phí thì chỉ có mấy loại xe nhỏ dưới 500tr, khi bán lại nó cũng không lỗ nhiều. Người dùng mới mua xe lần đầu ngân sách thấp rất chuộng mấy loại này vì họ sẽ mua được xe đời cao hơn bớt nỗi lo hỏng hóc, với thường nó tiết kiệm xăng. Nhà em cũng giống nhà cụ, trước đây cũng không muốn mua lắm. Sau bố em cũng động viên mua. Một điều nữa là bạn bè đi oto nhiều mình đi đâu lóc cóc xe máy cũng hơi ngại. Mua về em sử dụng cực ít nhưng vẫm thấy có ích. Dự định của em là đi lâu dài, không đổi xe nên dùng ít nó ít hao dùng được lâu và quên số tiền bỏ ra mua xe đi coi như chi phí của cuộc sống. Khi nào cũ quá bán đo bù tiền vào mua cái mới dùng tiếp.

Chỉnh sửa cuối: