[Funland] Có nên mua xe oto khi ít nhu cầu, như một tiện nghi phải có?

Chembao

Xe container
Các cụ ạ, nhà em đang có dư ít tiền, nhà cửa thì có rồi, trong dài hạn thì vẫn có mục tiêu mua cái nhà nữa, nhưng còn xa, nên hiện tại trong ngắn hạn là chưa có kế hoạch gì. Dạo này 2vc đang nói chuyện mua oto, nhưng nghĩ đi nghĩ lại vẫn không biết có đáng không.

Chồng làm việc tại nhà, ít có nhu cầu giao lưu quan hệ. Vợ làm cách nhà 3km, sáng cắp ô đi tối cắp ô về. F1 (mới một đứa) đi học cách nhà 4km. Quê nội cách nhà 100km, quê ngoại 15km. Không có xe thì rất ít về nội, nếu có thì chắc sẽ về nhiều hơn. Chẳng qua dạo này những lúc nắng nóng rồi mưa to đưa F1 đi học thấy cũng thương thương, hôm trước nó dính mưa về ốm nên 2vc lại ngồi bàn chuyện xe cộ.

Thu nhập nhà em hiện tại thì nuôi xe thoải mái, nhưng đang băn khoăn giữa hai mặt: 1. Có phải xe hơi là việc trước sau gì cũng phải sắm như một tiện nghi gia đình (như điều hòa máy giặt tủ lạnh), kể cả nhu cầu ít? 2. Nuôi như vậy có lãng phí không khi vẫn còn mục tiêu dài hạn là tích lũy, mua nhà nữa đề phòng tuổi già?

Em biết trên này nhiều cụ có xe, kể cả khi phải vay nợ, có cụ nào mua khi nhu cầu ít như em không ạ? Các cụ có thấy lãng phí hay hối hận khi mua không? Sói nhà em muốn mua xe khoảng 1 tỏi, vì bảo mua xe cho sướng (chứ ko phải vì cần) thì mua hẳn cái được được tí, em nghĩ xót quá. Bây giờ 400tr cũng đi được rồi mà, có cần thiết lắm đâu.
Ko có nhu cầu thì mua làm gì hả cụ, xe ko đi để lâu rất nhanh xuống cấp. Nhưng quê nội, ngoại đều có cự ly phải dùng ô tô thì cụ phải mua rồi. Tiền nào của nấy loại nhiều tiền đi vẫn ngon hơn loại ít tiền mà cụ.

badman1

Xe tải
Các cụ ạ, nhà em đang có dư ít tiền, nhà cửa thì có rồi, trong dài hạn thì vẫn có mục tiêu mua cái nhà nữa, nhưng còn xa, nên hiện tại trong ngắn hạn là chưa có kế hoạch gì. Dạo này 2vc đang nói chuyện mua oto, nhưng nghĩ đi nghĩ lại vẫn không biết có đáng không.

Chồng làm việc tại nhà, ít có nhu cầu giao lưu quan hệ. Vợ làm cách nhà 3km, sáng cắp ô đi tối cắp ô về. F1 (mới một đứa) đi học cách nhà 4km. Quê nội cách nhà 100km, quê ngoại 15km. Không có xe thì rất ít về nội, nếu có thì chắc sẽ về nhiều hơn. Chẳng qua dạo này những lúc nắng nóng rồi mưa to đưa F1 đi học thấy cũng thương thương, hôm trước nó dính mưa về ốm nên 2vc lại ngồi bàn chuyện xe cộ.

Thu nhập nhà em hiện tại thì nuôi xe thoải mái, nhưng đang băn khoăn giữa hai mặt: 1. Có phải xe hơi là việc trước sau gì cũng phải sắm như một tiện nghi gia đình (như điều hòa máy giặt tủ lạnh), kể cả nhu cầu ít? 2. Nuôi như vậy có lãng phí không khi vẫn còn mục tiêu dài hạn là tích lũy, mua nhà nữa đề phòng tuổi già?

Em biết trên này nhiều cụ có xe, kể cả khi phải vay nợ, có cụ nào mua khi nhu cầu ít như em không ạ? Các cụ có thấy lãng phí hay hối hận khi mua không? Sói nhà em muốn mua xe khoảng 1 tỏi, vì bảo mua xe cho sướng (chứ ko phải vì cần) thì mua hẳn cái được được tí, em nghĩ xót quá. Bây giờ 400tr cũng đi được rồi mà, có cần thiết lắm đâu.
Ngày xưa lúc chưa mua, mình cũng nghĩ ra nhiều lý do thiết yếu để mua oto lắm.:D. Lý do nào cũng đúng, xong mua xong thì đi lại, gửi ở cơ quan, gửi ở nhà, giờ lấy xe, tắc đường, đi lm cách nhà chưa đến 2km ngày nào cũng mất 30-45phut, ... Mua 2 lần mỗi lần 1 năm, rồi cũng bán. Giờ thấy taxi, hay các phương tiện công cộng cũng tiện, mỗi năm tiết kiệm cũng dc 1 khoản, tiền đó đi taxi, hoặc mua thêm j cho bme..thấy sướng hơn

Yeuphunu

Xe điện
Nói thì có khi đụng chạm nhiều chứ ở VN thì rất nhiều người mua ô tô phần là cho... oai.

Vì ô tô vẫn được coi như một “tiêu chuẩn” về tài sản này kia so người này với người khác.
Những người dùng xe 5-10-15 năm họ lại nghĩ khác.

thanh3883

Xe buýt
Thấy cảnh ô tô chen chúc trong phố, đi lại tính toán giờ giấc, đường nào tắc hay không,rồi tìm chỗ gửi xe cũng nản thật. Giờ sinh ra cái phạt nguội qua camera mất tiền tốn thời gian đi cống nạp, ăn uống thì kiêng khem như bị tiểu đường .... Đúng là vợ 2 thật hầu còn hơn vợ cả..... Nản! . Thôi chấp nhận phận nghèo tý, cứ thuê Grap đi cho nó tự do.

buwscxucs

Xe tải
Đối với người ưa tự do, thích được tự chủ sự xê dịch thì "áp lực giao thông" lại chính là đam mê đấy ạ.
Em chưa lội hết 19 trang được, nên định còm hỏi chưa thấy cụ nào nói về đam mê xe như một thú vui. Em có bằng 16 năm rồi, ngày nào không được lái xe là thấy thiếu thiếu. Đi du lịch chỉ thích đi xe mình chứ không thích đi máy bay...

hd-vt

Xe container
Em chưa lội hết 19 trang được, nên định còm hỏi chưa thấy cụ nào nói về đam mê xe như một thú vui. Em có bằng 16 năm rồi, ngày nào không được lái xe là thấy thiếu thiếu. Đi du lịch chỉ thích đi xe mình chứ không thích đi máy bay...
Em có vài người bạn mua xe đẹp, nhưng chúng chả ham lái lắm, ngược với em. Nói không ngoa, món Vần...vô lăng là thú vui của đàn ông. :D

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Cháu vắn tắt là nhu cầu dùng thực sự dưới 7000km/năm thì không nên mua.
Vì trong số 7000km kia sẽ có phân nửa là cho nhu cầu hưởng thụ: du lịch, dã ngoại...vv ngoài nhu cầu thiết yếu.
Mức sử dụng trung bình của xe gia đình khoảng 10.000-12.000km/năm.
Đi ôtô ở Việt Nam phải đối đầu quá nhiều rủi ro và chi phí thực tế nếu tính đủ không hề nhỏ, thường từ 70-150tr/năm tùy loại xe.
Như cụ này nói là chuẩn này- nếu tính về góc độ kinh tế khi sử dụng. Bởi vì mỗi năm đi dưới 7000 cây số quả thật là sự lãng phí! Còn tất nhiên khi người ta chấp nhận cái sự lãng phí đó thì mua xe thôi.
Cháu đi mỗi năm toàn 34000 cây cho nên phải mua xe. Nhưng nếu tiện xe bus thì cháu cũng vứt xe cho thuê kiếm mấy đồng. Còn nếu phải đi xe đi làm thì phải kiếm người đi cùng để đỡ phí xe.

Crusaderland

Xe điện
Ô tô giờ là tiện nghi giống máy giặt, tủ lạnh nên câu trả lời là cần mua.

kklong12

Xe tải
Có điều kiện nên hưởng thụ, có ông cứ lấn cấn mua hay ko mua tính toán thiệt hơn , ko ai biết trước... chẳng may lại ra đi ko hưởng rồi để thằng khác nó hưởng cả .....

boynuce

Xe tải
Nhà e 3 bố con 3 xe, cu e đi làm cách 12km thì k nói, như e đi làm toàn đi công trình, phải đi xe công ti mà k có xe riêng lại thiếu thiếu. Bố e ở nhà chỉ đưa con bé con e đi học 2km, sáng đưa đi tối đón về. Mẹ e cứ càm ràm chuyện nhà 3 xe chật sân nhưng tính ra k có thì lại thiếu, ví dụ ngày tết 3 bố con đi mỗi ng 1 nơi, không có chả lẽ đi xe máy, mà e ở tỉnh làm j có taxi với grab đâu. E chỉ có tiền đi xe cỏ thôi nhưng lại hay, năm chi phí hơn chục cũng k tiếc lắm 😁😁😁. Xe giờ cũng chỉ là cái phương tiện, các cụ cứ coi vậy cho nhẹ đầu.

• Vodka
Reactions: UFA

Amethyst2020

Xe buýt
Cháu vắn tắt là nhu cầu dùng thực sự dưới 7000km/năm thì không nên mua.
Vì trong số 7000km kia sẽ có phân nửa là cho nhu cầu hưởng thụ: du lịch, dã ngoại...vv ngoài nhu cầu thiết yếu.
Mức sử dụng trung bình của xe gia đình khoảng 10.000-12.000km/năm.
Đi ôtô ở Việt Nam phải đối đầu quá nhiều rủi ro và chi phí thực tế nếu tính đủ không hề nhỏ, thường từ 70-150tr/năm tùy loại xe.
Em chưa hiểu ý thứ 2 của cụ? Thế mua xe phục vụ nhu cầu hưởng thụ là không nên ạ? Em thấy cái được nhất khi có xe là vì có nó nên mình mới nghĩ ra nhiều thứ để hưởng thụ, chơi bời. Chứ lúc ko có xe nghĩ đi đâu cũng ngại ấy. Nó ko thiết yếu, nhưng nâng cao chất lượng cuộc sống. Trẻ con đang tuổi phát triển được đi chơi nhiều cũng tốt cho nó mà.

Đình Minh JSC

Xe hơi
Website
www.facebook.com
E cũng như cụ nhưng e nghĩ phải hưởng thụ tý cụ ạ!

Em có bằng 16 năm rồi.
Thay đổi 2 lần xe, ... với em xe không là tài sản mà là tiêu sản. Nhưng gia đình có 1 chiếc xe phải nói là tuyệt vời, nó đem tới cho gia đình biết bao điều tiện ích và nâng cao đời sống cũng như sức khỏe.

cocsku

Xe cút kít
Nói thì có khi đụng chạm nhiều chứ ở VN thì rất nhiều người mua ô tô phần là cho... oai.

Vì ô tô vẫn được coi như một “tiêu chuẩn” về tài sản này kia so người này với người khác.
Những người dùng xe 5-10-15 năm họ lại nghĩ khác.
5, 10, hay thậm chí 20 năm dùng xe vẫn cần oai. Cụ đừng coi thường khâu oai. Ngồi ô tô rõ ràng oai và thoải mái hơn.

thanhbn1983

Xe điện
yêu xe thì mua còn mua xong để oai thì thôi grab, taxi cho lành.
xe cũng như tivi, tủ lạnh, máy giặt thôi yêu thì chăm còn ko thì khác rì thùng rác đâu :D

Vũ Đức

Xe tăng

Em cũng ít đi,xe cũng để vỉa hè ( bãi tạm ).Giờ hãy coi xe là phương tiện cụ ạ.Nó chỉ là phương tiện phục vụ cho mình.Đặc biệt những lúc mưa gió + dịch bệnh mới thấy giá trị của nó.Ai kêu trượt giá,tiêu sản thì kệ họ...mình mua mình hưởng cơ mà.