Có nên sử dụng xe oto Hybrid Tại VN không?

Porchcayenne

Xe đạp
Cụ ơi, theo Cháu thì xe Hybrid không phù hợp với khí hậu nhiệt đới như ở Việt Nam. Nhất là miền Bắc nơi có khí hậu 4 mùa rõ ràng và có độ ẩm cao. Nói về phương diện kỹ thật là vậy nhưng có xe đi là tốt rồi hi .(b)..hi

bitme

Xe buýt
Vấn đề ở chỗ nó quá đắt khi nhập về VN và khó thay phụ tùng hơn xe thường ở VN. Chẳng hạn một xe Toyota Prius nhập về VN tầm 65-70K trong khi tầm tiền này mua được xe Mercedes, BMW rồi. Mục đích của xe hybrid là tính kinh tế tuy nhiên nếu giá như vậy giải pháp kinh tế hơn là mua 1 xe như Kia Forte, Honda Civic, Toyota Altis, tiền thừa (>30K) còn đủ đổ xăng tầm >10 năm!

fineline

Xe tải
Dễ tèo hơn xe thường ,vì khi xe kéo nặng mà động cơ điện không đủ là nó tự khởi đông động cơ xăng đấy bác ợ ,tèo ngay khi bị ngập nước

boy15

Đi bộ
tính về kinh tế thì tiền xăng tiêt kiêm dươc chăng là bao so với tiên đâu tư con xe

thanhvd

Xe tăng
Dễ tèo hơn xe thường ,vì khi xe kéo nặng mà động cơ điện không đủ là nó tự khởi đông động cơ xăng đấy bác ợ ,tèo ngay khi bị ngập nước
Haizzz! Logic của cụ chìu tượng nhể!
Xe hai b rít thỉnh thoảng chạy động cơ xăng nên ngập nước phát tèo ngay.
Còn xe thường lúc nào cũng chạy động cơ xăng nên ngập nước vẫn chạy? Hay cũng tèo ngay?
Bó tay, so với chả sánh!

ketoi12345678

Xe máy
Thấy chẳng kinh tế chút nào vì tiền mua con Hybird cũng dư ra được vài ngàn USD,lấy tiền dư ra 1 phần gửi ngân hàng,1 phần xăng là hay nhất.Nhưng nếu bác chủ thớt thích thì cứ mua thôi :D

pe_iu_anh_ne

Xe đạp
Hi anh chúc mừng ah chuận bị mua xe ôtô nha. Em chắc ko bao giờ dc mua chiếc xe oto ma mình thích đâu anh àh. Hiii.

xe365vn

Xe container
Theo em thì không, vấn đề là:
1/ Nếu nói về kinh tế: không được vì giá thành quá cao. Ở các nước khác họ khuyến khích vì lý do môi trường, khi xe động cơ thường quá rẻ. Ở ta xe xăng/dầu giá đã quá đắt rồi. Mua hybrid thì tiền ấy bác mua xăng vài năm.
2/ Chính sách cũng còn chưa hỗ trợ môi trường. Mình bác bảo vệ chưa lại được
3/ Kỹ thuật còn chưa đáp ứng: chưa có thợ sửa ở khắp nơi. Bác cần sửa chửa ở xa chắc là khó lắm.
nói chung nghìn cái củ chuối mà bác chắc ko chịu được tốt nhất làm e chạy xăng hihi đỡ mệt

etran

Xe buýt
Chạy Hybrid ở Hà Nội thì tốn xăng hơn xe bt. tại sao? vì hybrid chỉ chuyển qua chế độ điện khi chạy ổn định ở 1 tốc độ và trên 1 tốc độ nhất định. Máy hybrid bao giờ cũng to hơn máy thường, mà Hà Nội thi dừng nhiều hơn là đi, mà lúc nào cũng đề 3 với cái máy to uỳnh thì tốn xăng lắm ợ. Con LS600h của bà cô em ở VN ăn xang phết đấy ạ, mua về chủ yếu là cho nó oai, chứ ai nghĩ đến tiết kiệm xăng đâu. Xe hybrid chỉ cho đường bên Mỹ thôi ạ, đường nó to, ra freeway ít phải dừng, cứ bon bon chạy trên đường, máy điện hoạt động liên tục, thế mới tiết kiệm xăng chứ ạ.
Em nghĩ bác nên tìm hiểu lại về công nghệ hybrid ở ôtô thôi :) Bác hiểu thế này không ổn rồi, hoàn toàn ngược lại :D
tặng bác cái link http://otofun.net/showthread.php?t=176564&p=3838238#post3838238

Shinta

Xe tăng
cụ giỏi thật đấy, gõ cả 1 trang dài toàn không dấu... em chả đọc đâu [-(

thinhtran_devil

Đi bộ
Đừng mua bác ạ, sửa em nó tốn tiền lắm
Bữa có bác vào cty em, đem vào em prius hư bộ phận phân phối điện, báo giá 12k->bỏ chạy không kịp.

thebluesea

Xe tải
Website
ptsc.com.vn
Theo em bác cứ làm con động cơ xăng cao cấp cho lành bác ah, động cơ điện tiết kiệm nhiên liệu hơn một chút nhưng giá vẫn ngất ngưởng lắm. Hơn nữa chế độ bảo trì bảo dưỡng ở VN chưa đủ lớn mạnh.

ashn2k

Xe đạp
Website
www.facebook.com
Em có vài nhận xét như sau:
- Vào forum thấy khá nhiều 2pic bàn tán về xe hybrid nên có thể thấy càng ngày khá nhiều người quan tâm về nó.
- Các ý kiến đưa ra em đọc cảm thấy thường từ những người chưa từng sử dụng hay sở hữu xe hybrid nào. Kéo theo đó là hiểu biết về dòng xe này là chưa cao.
- Cảm quan là người miền Bắc ít đi xe Hybrid hơn người miền Nam, mà ít thấy các bác miền Nam vô forum bàn luận.
- Xe hybrid mục đích tiết kiệm xăng theo em chỉ có 2 Prius và Insight, các dòng xe Hybrid khác chủ yếu là quảng cáo tích hợp công nghệ mới chứ ít mang tính tiết kiệm.
- Về giá cả, không biết giờ thế nào nhưng lúc em mua thì cái Prius V full option giá vẫn thấp hơn Camry và Venza chưa full, thậm chí ngay cả full thì xe Prius vẫn có nhiều tính năng hơn cả những dòng kia tuy nhiên nội thất trong xe thì không bằng.
- Về bảo hành, bảo dưỡng, công nghệ mới mẻ nên bảo hành hiện tại vẫn là vấn đề nan giải hàng đầu, tuy nhiên, chế độ bảo hành của xe Hybrid như bên Mỹ là dài hơn đối với dòng xe thường nên có thể nói là tỷ lệ hỏng là nhỏ hơn nhưng mức độ phức tạp sẽ cao hơn.
- Cũng hơi buồn là chưa tìm được bác nào đi Prius hay Insight cả.

Kết lại, em xin trích 1 câu nói trong Ratatouille :) "The world is often unkind to new talent, new creations, the new needs friends."

doibophi

Đi bộ
xe này ở mình không nên đâu các bác ah nó tiết kiệm xăng không dành cho mình đâu

lyngochuy87

Xe đạp
mấy con này gặp đường "hà lội" là đi tong luôn :))

5 STAR_CAR_CARE

Xe tải
Số 1 Đào Duy Anh, Kim Liên, Đống Đa, Hà Nội
Website
www.glasweld.com.vn
Chỉ tầm 5 năm nữa xe Hibrid sẽ xuất hiện nhiều ở VN, đó là xu thế phát triển của công nghệ sản xuất ô tô. Có thể vào thời điểm này do thông tin chưa đầy đủ và kinh nghiệm bảo dưỡng sửa chưa cho dòng xe này chưa nhiều nên nhiều cụ có khả năng tài chính chưa mua cũng là dễ hiểu.

Neo scooter

Xe tải
Theo em, cứ cái đà phát triển công nghệ này, trước khi xe Hybrid được phổ cập ở VN, thì nó đã bị xe oto chạy điện đè pẹp, cái khó của xe chạy điện hiện nay chỉ là công nghệ chế tạo Pin cho nó rẻ và bền thui, mà cái này thì chắc chả mấy mà giải quyết xong đâu, 5 năm nữa thì quá thoải mái. Em "dự" là thế đấy ạ.
Bên mình chưa có bác nào bạo dạn nhập con xe Tesla roadster về nhỉ, ở Mỹ có bán con này đấy, chạy điện 100%, ngon, bổ và đắt lắm, hí hí!

toitimtoi

Xe tải
bạn em bảo con này mà hòng chỉ có cách đưa lên nón tủ mà thờ thôi hi hi

toitimtoi

Xe tải
Liên quan đến xe chạy xăng + điện, mấy bác làm chính sách nhà mình đưa ra cái thuế ưu đãi cho xe chạy xăng điện được tính thuế 70% thuê TTDB so với xe cùng loại chạy xăng, nhưng mà cái xe được các bác cho ưu đãi thuế đó thế giới chưa có nhwuwocs nào làm được, hô hô, em phục các bác lãnh đạo nhà ta wa trời