[VHGT] Có phải nhường đường cho xe biển xanh lắp đèn xanh đỏ khg?

ngugat

Xe tải
Em hay gặp những xe biển 80B, lắp thêm cái đèn xanh đỏ, nhấp nháy dài khoảng 30cm, để trong xe, luôn muốn vươt chèn ép xe khác. Em hỏi hơi ngu 1 tý là theo luật có phải nhường nhg xe đó không?

Hoaimong

Xe buýt
Xe đấy có phải xe ưu tiên đâu mà cụ phải nhường.

anhtho

Xe ngựa
Theo luật giao thông thì ta phải nhường các xe ưu tiên, và thứ tự ưu tiên là:
a) Xe chữa cháy đi làm nhiệm vụ;
b) Xe quân sự, xe công an đi làm nhiệm vụ khẩn cấp, đoàn xe có xe cảnh sát dẫn đường;
c) Xe cứu thương đang thực hiện nhiệm vụ cấp cứu;
d) Xe hộ đê, xe đi làm nhiệm vụ khắc phục sự cố thiên tai, dịch bệnh hoặc xe đi làm nhiệm vụ trong tình trạng khẩn cấp theo quy định của pháp luật;
đ) Đoàn xe tang.

Xe biển xanh có gắn lọ mực hoặc đèn chớp xanh chắc liệt vào xe công an đi làm nhiệm vụ. Ưu tiên mức 2.
Còn như ai đó lợi dụng xe ưu tiên để đi việc tư thì lại là vấn đề khác.

bunnyk15a

Xe tải
hehe, tránh voi chẳng xấu mặt nào
tốt nhất là cứ tránh cụ àh, hà nội ko vội đc đâu:D

h_mdc

Xe điện
Không được ưu tiên thì lắp làm gì?

Kilo2015

Xe tải
Thôi thì kệ họ,mình cứ nhường họ tý không sao,coi như họ đang đi làm nhiệm vụ gấp còn họ có thật gấp ko thì kệ họ.

Muon_biet

Xe cút kít
Theo luật giao thông thì ta phải nhường các xe ưu tiên, và thứ tự ưu tiên là:
a) Xe chữa cháy đi làm nhiệm vụ;
b) Xe quân sự, xe công an đi làm nhiệm vụ khẩn cấp, đoàn xe có xe cảnh sát dẫn đường;
c) Xe cứu thương đang thực hiện nhiệm vụ cấp cứu;
d) Xe hộ đê, xe đi làm nhiệm vụ khắc phục sự cố thiên tai, dịch bệnh hoặc xe đi làm nhiệm vụ trong tình trạng khẩn cấp theo quy định của pháp luật;
đ) Đoàn xe tang.

Xe biển xanh có gắn lọ mực hoặc đèn chớp xanh chắc liệt vào xe công an đi làm nhiệm vụ. Ưu tiên mức 2.
Còn như ai đó lợi dụng xe ưu tiên để đi việc tư thì lại là vấn đề khác.
Cụ nói sai duy nhất ở điểm 2: xe CA đi làm nhiệm vụ phải có cờ hiệu CA hình tam giác gắn phía đầu xe cụ nhé và có đèn nháy trên xe theo quy định, Các xe biển xanh bình thường đặt đèn hiệu phía trong xe không phải xe CA làm nhiệm vụ.

anhtho

Xe ngựa
Cụ nói sai duy nhất ở điểm 2: xe CA đi làm nhiệm vụ phải có cờ hiệu CA hình tam giác gắn phía đầu xe cụ nhé và có đèn nháy trên xe theo quy định, Các xe biển xanh bình thường đặt đèn hiệu phía trong xe không phải xe CA làm nhiệm vụ.
Đúng là phải có cờ ưu tiên nữa. Nhưng có nhiều trường hợp tương đối ngoại lệ, ví dụ đi làm nhiệm vụ mật, các xxx chỉ bật khi cần thiết, còn đâu vẫn phải giữ vẻ bề ngoài như xe bình thường thì chuyện làm đèn bên trong và không cắm cờ là có lý.
Trước đây em gặp loại xe này là em nhường ngay, giờ đây em ... vẫn nhường cho nó lành !

Civic TN

Xe lăn
Em hay gặp những xe biển 80B, lắp thêm cái đèn xanh đỏ, nhấp nháy dài khoảng 30cm, để trong xe, luôn muốn vươt chèn ép xe khác. Em hỏi hơi ngu 1 tý là theo luật có phải nhường nhg xe đó không?
Đèn nháy đấy là mua ở ngoài thì phải ạ

dat hang My

Đi bộ
Xe biển xanh được định nghĩa là xe công vụ, những ngày lễ tết lễ hội ỏ các chùa đỗ đầy ấy mà
Chẳng hiểu có phải ưu tiên không nhưng thấy đỗ toàn chỗ đẹp
Chẳng hiểu có phải xe công đi việc tư không nhưng thấy biển số cái nào cái nấy che nửa kín nửa
Ôi giời ơi...có thấy hay chăng

suzu37

Xe container
Thế nó có xếp được vào loại xe ở mục d, sau chữ "hoặc" được không cụ?

30U-13H8

Xe hơi
Nhường đi cụ, tránh voi chẳng xấu mặt nào.

Bigisbest

Xe container
Kính cụ ngó qua cái link này để xem loại nào được ưu tiên, quy cách cụ thể của từng loại đèn, còi, cờ...rồi tự biết nó có thuộc diện ưu tiên ko nhé.
http://www.moj.gov.vn/vbpq/Lists/Vn bn php lut/View_Detail.aspx?ItemID=23872
Hình như xung quanh chúng ta đều có rất nhiều người thích được ưu tiên, xh có rất nhiều người được ưu tiên, để rồi chẳng ai thật sự được ưu tiên cả. Cái loại đèn mà cụ nói-gắn trong xe ấy, với em là chả có tác dụng gì ngoài việc khiến em hiểu ngay chủ xe là người đồng bóng, thích đồ lòe loẹt rẻ tiền. Một số cụ xe tải hình như rất thích gắn hai quả đèn led nhiều màu nhấp nháy, to bằng cái bát cơm ở đờ ít xe...nom nó cứ như cái bát hương ấy ạ.

thuyphongthanh

Xe lăn
Xe biển trắng muốn vượt em còn nhường nữa là xe biển xanh..

ngungo thien ly

Xe container
Không tránh rách việc phết, tránh voi đi cụ à, nhường nhịn cho đỡ ùn tắc ạ

Caterpillar

Xe tăng
Kính cụ ngó qua cái link này để xem loại nào được ưu tiên, quy cách cụ thể của từng loại đèn, còi, cờ...rồi tự biết nó có thuộc diện ưu tiên ko nhé.
http://www.moj.gov.vn/vbpq/Lists/Vn bn php lut/View_Detail.aspx?ItemID=23872
Hình như xung quanh chúng ta đều có rất nhiều người thích được ưu tiên, xh có rất nhiều người được ưu tiên, để rồi chẳng ai thật sự được ưu tiên cả. Cái loại đèn mà cụ nói-gắn trong xe ấy, với em là chả có tác dụng gì ngoài việc khiến em hiểu ngay chủ xe là người đồng bóng, thích đồ lòe loẹt rẻ tiền. Một số cụ xe tải hình như rất thích gắn hai quả đèn led nhiều màu nhấp nháy, to bằng cái bát cơm ở đờ ít xe...nom nó cứ như cái bát hương ấy ạ.
Không có cờ thì đè chết cmn đi phải không bác :D

Bigisbest

Xe container
Không có cờ thì đè chết cmn đi phải không bác :D
Phải biết, để mà ứng xử cho đúng, cụ ạ. Nhà em ra đường ko có thái độ lái xe đó, nhưng cũng ko thích bị lòe vớ vẩn, cụ hiểu chứ ạ?

Caterpillar

Xe tăng
Phải biết, để mà ứng xử cho đúng, cụ ạ. Nhà em ra đường ko có thái độ lái xe đó, nhưng cũng ko thích bị lòe vớ vẩn, cụ hiểu chứ ạ?
Em bị cái đội có đèn, có còi nhưng ko có cờ cứ bọp bọp vào mít suốt, bực phết.

Hoaimong

Xe buýt
Em gặp cái loại xe này thì em cũng chỉ coi như các xe khác thôi. Đủ điều kiện thì em nhường, đèn còi nhiều thì em run nên đi chậm, không đánh lái được, kệ m.ẹ nó muốn vượt thế nào thì vượt.