Có thật Altis giữ giá (so với Kia Forte) sau 2 năm??

vietdq

Xe tải
Mua xe Toy là để giữ giá , đúng trong 1 khía cạnh , nhưng xét các khía cạnh khác thì chưa chắc đã là giữ giá < Mua về sở thích ..... k bàn đến , chỉ nói tiêu chí lỗ lãi thui nhé > . Còn so về xe Forte với Altis thì nó hơi khó , vì giá không cân nhau , chênh lệch thế thì có người lại nói không công bằng .

Ví dụ như cho anh A và anh B mỗi người 900 triệu . Anh A chọn Altis 1.8G AT 773 tr , trước bạ 12%, cơ bản thế thôi làm tròn cho mất tầm 866 triệu đi . Anh B chọn Forte SX AT 580tr , + 12% , làm tròn 650 triệu đi . Xong xuôi anh A còn 34 triệu , anh B còn 250 triệu . Gửi ngân hàng lãi 14% 1 năm anh A được 4.76 triệu , anh B được 35 triệu . Ví như đi xe 4 năm , anh A có khoản lãi 19.04 triệu , anh B có khoản lãi 140 triệu . Cả gốc lẫn lãi anh A có 53.04 triệu , anh B có 390 triệu < K tính theo kiểu lãi mẹ đẻ lãi con > . Xong 4 năm cả 2 anh A và B đều bán xe , tình trạng như nhau đi , anh A bán 670 triệu đi , anh B bán giá thấp hẳn 450 triệu đi . Tổng đúc kết anh A có 710tr , a B có 840 triệu . Như thế thì ai lỗ hơn ai ? Giá nào bù lại cho nổi ? Đấy là tính theo lãi ngân hàng , chứ nếu tính theo lãi ngoài , thì đi 4 năm bán xe mua được hẳn camry đi mà không phải bù thêm tiền gì cả , còn nếu chọn Altis thì nước mắt đầm đìa .

Nói như vậy không có nghĩa là cứ mua xe Hàn sẽ lãi hơn mua xe Nhât , vì nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố . Nếu so cụ thể 2 xe giá bằng tiền thì ok công bằng . Còn nếu cứ chung chung là mua xe Hàn nhanh lỗ , xe Nhật giữ giá thì e nói thẳng lun . Cùng 1 khoản tiền gốc như nhau , e chọn xe Hàn , bác chọn xe Nhật , đi 3 4 năm e đổi nguyên 1 con xe Nhật sịn hơn ,và tất nhiên là mới coóng và k phải bỏ thêm 1 xu nào , còn bác chọn xe Nhật có thể làm đc như vậy k ? tất nhiên là không , các bác chỉ có xuống cấp thui , trừ phi bỏ thêm tiền ngoài vào để mua xe khác . Vì cùng xe 1 phân khúc xe , xe Nhật thường đắt hơn xe Hàn 200-300tr , chung chung thôi nhé , như vậy khoản 200-300 đó , xe nào bù lại cho nổi ? Đúng không các cụ !

Các cụ nói rồi , thả con săn sắt bắt con cá rô , nói về kinh doanh , lợi nhuận thì có nhiều cách và mỗi người có 1 suy nghĩ . Nghĩ là xe Nhật giữ giá hơn xe Hàn thì đúng , nhưng xét đến kết quả cuối cùng và các yếu tố phụ thì không phải như thế :)) .

Những cụ có câu cửa miệng là xe Hàn mất giá nhiều sau 1 hay 2 năm sử dụng , thì e đang có nhu cầu mua 1 em Forte SX 2011 đã dùng cho người nhà , cụ nào chê nó mất giá nhiều thì ới em với , chứ em tìm mãi rồi chả thấy chiếc nào đc như thế cả , chiếc nào giá cũng cao chót . Cụ nào tìm đc em xe ngon , giá cả đúng như cái tiêu chí mất giá nhiều , thì nếu mua đc giá thấp đấy , e xin tạ cụ 5 củ !

Chỉnh sửa cuối:
Mua xe Toy là để giữ giá , đúng trong 1 khía cạnh , nhưng xét các khía cạnh khác thì chưa chắc đã là giữ giá < Mua về sở thích ..... k bàn đến , chỉ nói tiêu chí lỗ lãi thui nhé > . Còn so về xe Forte với Altis thì nó hơi khó , vì giá không cân nhau , chênh lệch thế thì có người lại nói không công bằng .

Ví dụ như cho anh A và anh B mỗi người 900 triệu . Anh A chọn Altis 1.8G AT 773 tr , trước bạ 12%, cơ bản thế thôi làm tròn cho mất tầm 866 triệu đi . Anh B chọn Forte SX AT 580tr , + 12% , làm tròn 650 triệu đi . Xong xuôi anh A còn 34 triệu , anh B còn 250 triệu . Gửi ngân hàng lãi 14% 1 năm anh A được 4.76 triệu , anh B được 35 triệu . Ví như đi xe 4 năm , anh A có khoản lãi 19.04 triệu , anh B có khoản lãi 140 triệu . Cả gốc lẫn lãi anh A có 53.04 triệu , anh B có 390 triệu < K tính theo kiểu lãi mẹ đẻ lãi con > . Xong 4 năm cả 2 anh A và B đều bán xe , tình trạng như nhau đi , anh A bán 670 triệu đi , anh B bán giá thấp hẳn 450 triệu đi . Tổng đúc kết anh A có 710tr , a B có 840 triệu . Như thế thì ai lỗ hơn ai ? Giá nào bù lại cho nổi ? Đấy là tính theo lãi ngân hàng , chứ nếu tính theo lãi ngoài , thì đi 4 năm bán xe mua được hẳn camry đi mà không phải bù thêm tiền gì cả , còn nếu chọn Altis thì nước mắt đầm đìa .

Nói như vậy không có nghĩa là cứ mua xe Hàn sẽ lãi hơn mua xe Nhât , vì nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố . Nếu so cụ thể 2 xe giá bằng tiền thì ok công bằng . Còn nếu cứ chung chung là mua xe Hàn nhanh lỗ , xe Nhật giữ giá thì e nói thẳng lun . Cùng 1 khoản tiền gốc như nhau , e chọn xe Hàn , bác chọn xe Nhật , đi 3 4 năm e đổi nguyên 1 con xe Nhật sịn hơn ,và tất nhiên là mới coóng và k phải bỏ thêm 1 xu nào , còn bác chọn xe Nhật có thể làm đc như vậy k ? tất nhiên là không , các bác chỉ có xuống cấp thui , trừ phi bỏ thêm tiền ngoài vào để mua xe khác . Vì cùng xe 1 phân khúc xe , xe Nhật thường đắt hơn xe Hàn 200-300tr , chung chung thôi nhé , như vậy khoản 200-300 đó , xe nào bù lại cho nổi ? Đúng không các cụ !

Các cụ nói rồi , thả con săn sắt bắt con cá rô , nói về kinh doanh , lợi nhuận thì có nhiều cách và mỗi người có 1 suy nghĩ . Nghĩ là xe Nhật giữ giá hơn xe Hàn thì đúng , nhưng xét đến kết quả cuối cùng và các yếu tố phụ thì không phải như thế :)) .

Những cụ có câu cửa miệng là xe Hàn mất giá nhiều sau 1 hay 2 năm sử dụng , thì e đang có nhu cầu mua 1 em Forte SX 2011 đã dùng cho người nhà , cụ nào chê nó mất giá nhiều thì ới em với , chứ em tìm mãi rồi chả thấy chiếc nào đc như thế cả , chiếc nào giá cũng cao chót . Cụ nào tìm đc em xe ngon , giá cả đúng như cái tiêu chí mất giá nhiều , thì nếu mua đc giá thấp đấy , e xin tạ cụ 5 củ !
Bác phân tích em thấy xuôi tai quá, nhưng cái thớt này đã mở được 2 năm rồi, nên có lẽ những gì chúng ta viết tại thời điểm này có thể thay cho lời kết được rồi đấy nhỉ. Và lời kết của em là:
1. Đố bác nào tìm được Forte Sli 2009 (mà xe còn tương đối ngon - theo tiêu chuẩn ngang nhau với Altis nhé) mà giá 450 củ đấy.
2. Thực tế bác "ruoimuoi" trên OF đã bán em Sli 2009 với cái giá 580 củ tại thời điểm tháng 6/2011. Mặc dù thời điểm bác ấy mua xe thì tổng thiệt hại chắc cũng tầm đấy.
3. Nếu tính bài toán về đầu tư theo kiểu bèo nhất là gửi tiết kiệm thì sau 2 năm đúng là Forte sinh lời cao hơn như bác phân tích, và thực tế bác ruoimuoi của chúng ta đã chơi luôn em mới Kia Sportage Limited sau khi bán Forte.

vietdq

Xe tải
Bác phân tích em thấy xuôi tai quá, nhưng cái thớt này đã mở được 2 năm rồi, nên có lẽ những gì chúng ta viết tại thời điểm này có thể thay cho lời kết được rồi đấy nhỉ. Và lời kết của em là:
1. Đố bác nào tìm được Forte Sli 2009 (mà xe còn tương đối ngon - theo tiêu chuẩn ngang nhau với Altis nhé) mà giá 450 củ đấy.
2. Thực tế bác "ruoimuoi" trên OF đã bán em Sli 2009 với cái giá 580 củ tại thời điểm tháng 6/2011. Mặc dù thời điểm bác ấy mua xe thì tổng thiệt hại chắc cũng tầm đấy.
3. Nếu tính bài toán về đầu tư theo kiểu bèo nhất là gửi tiết kiệm thì sau 2 năm đúng là Forte sinh lời cao hơn như bác phân tích, và thực tế bác ruoimuoi của chúng ta đã chơi luôn em mới Kia Sportage Limited sau khi bán Forte.
Vậy ạ , dạo này e ít vào OF , thấy có thớt này nên e góp vui 1 chút , k biết thớt này đc khai quật hihi .

billbill

Xe buýt
Từ ngày cháu biết lái xe và may mắn được sở hữu xe cháu đều nghĩ giống cụ.

raklei

Xe điện
sau mấy năm các chú cuốc xẻng tính nhảm giờ chắc cũng sáng mắt ra nhiều :D

ceracera

Xe buýt
ơ mà em thấy cụ j ở trên tính cũng hay đấy chứ, riêng khoản tiền chênh nhau em để kinh doanh hoặc gửi ngân hàng thì đúng là lãi thật trong thời buổi thiếu tiền này. đừng có nói là mất gía nhé. xác định chơi ôtô là lỗ, có như cái nhà đâu mà lãi

Chỉnh sửa cuối:

CuChuoi12g

Xe điện
theo cụ chủ tính,thì em tính như này,nếu bỏ khoảng tiền mua xe của cụ ra gửi ngân hàng ,sau hai năm cụ chủ lấy cả lãi và gốc,cụ ra mua xe thì được cả xe mới mà cả opsun ngon luôn,vẫn thừa tiền uống beer:))

duchoinokia

Xe hơi
Em dam chắc với các cụ sau 2nam thì forte bán lỗ hơn altis là chắc chắn rùi. vì theo như em đc biết thì thằng toy luôn đc giá khi bán ko lỗ nhìu.

Luu Lehong

Xe container
Đọc lại em thấy toàn những hảo hán, lên mây tu luyện xong và nhận định chém gió như thần:

...chẳng mấy chốc ta sẽ thấy Forte áp đảo Civic, Altis thôi.
:77::77::77: http://www.otofun.net/showthread.php?t=133217
SF mới vào VN có 2 năm thôi cụ ơi, mà thấy HN chạy đầy đường như lợn con rùi. Tìm SF ở Hà Thành em thấy còn dễ hơn là Altis đấy cụ.
sau mấy năm các chú cuốc xẻng tính nhảm giờ chắc cũng sáng mắt ra nhiều :D
Có thấy sáng mắt ra được thì cũng còn lâu lắm :))
Mấy vị trên chả biết đã đổi xe chưa nhưng nick thì chắc đổi khác rồi không chừng vì chả thấy còn chạy trên OF nữa. Tóm lại, đọc xong em cũng quan điểm nghĩ về chủ thớt như bác usastyle này:

Em càng ngày càng chẳng hiểu bác chủ thớt muốn nói cái gì.Thứ nhất 2 cái xe bác đưa ra so sánh giá tiền nó có sự chênh lệch không ít.Theo như bác tính thì chênh nhau 130tr.Nếu để so sánh thì phải so sánh 2 cái xe nó ngang tiền nhau mới chính xác và dễ hiểu.Ngoài ra bác cộng thêm cả tiền lãi suất ngân hàng sau 2 năm nếu mua Forte.Chẳng ai lai thích Altis nhưng ko mua cái xe mà mình thích với lý do là : thôi mua cái Forte rẻ hơn còn tiền thừa gửi ngân hàng cho sinh lãi sau này bán nó không mất giá bằng Altis.
Và cuối cùng em dự là bác thích Altis nhưng lại mua Forte vì bài toán mà bác cho là rất khoa học của bác.Cái chữ ký là em biết rồi.:))
Thực tế sẽ trả lời bác.
TB : Mà từ nãy đến giờ em nói gì em cũng không hiểu nữa.Chắc em cũng lũ vì bài toán này rồi.Em ko tham gia ý kiến nữa.(b)

phuongtv_76

Xe container
Nếu sắp tới xe nhập không bị tăng thuế thì xe nhập khẩu từ Hàn sẽ còn tăng, chẳng mấy chốc ta sẽ thấy Forte áp đảo Civic, Altis thôi.
Cụ này đúng là bạch tuộc đây:D:)), 3 năm nữa móc lên còn hài nữa

adco

Xe điện
Lại 1 bài khảo cổ. Nhiều nick tuyên bố hùng hồn giờ lặn hết rồi . Đúng là internet có cái hay nhưng cũng có cái dở là khiến người ta chém gió khg ngượng . Thôi mong các bác cho thớt này lại yên ngủ ngàn thu vì nó đã kết thúc sứ mạng lịch sử@};-

HMG

Xe máy
Em tính toán bằng con số và rất khoa học, tính trên thời điểm bây giờ đi mua xe. Cụ nào chứng minh ngược lại vui lòng dùng con số.
Cái forte mới 2 năm, chưa nói lên điều gì? Em sẽ chờ thêm 3 năm nữa để biết xem forte có còn giá nữa không? altis đời 2004 (7 tuổi) mới rao bán đã tranh nhau mua, còn kia thời đó giá hiện là bao nhiêu? Người VN không có nhiều người có xu hướng muốn đổi xe sau 2 năm sử dụng, nên bền và tiết kiệm nhiên liệu sẽ là 2 vấn đề ưu tiên hàng đầu khi mua xe. Cái xe mới 2 năm mà đã tính toán lỗ lãi thì nghe không hợp lý.

GLPro

Xe điện
http://www.otofun.net/threads/254450-htx-mazda6-mt
Website
www.otofun.net
Cái forte mới 2 năm, chưa nói lên điều gì? Em sẽ chờ thêm 3 năm nữa để biết xem forte có còn giá nữa không? altis đời 2004 (7 tuổi) mới rao bán đã tranh nhau mua, còn kia thời đó giá hiện là bao nhiêu? Người VN không có nhiều người có xu hướng muốn đổi xe sau 2 năm sử dụng, nên bền và tiết kiệm nhiên liệu sẽ là 2 vấn đề ưu tiên hàng đầu khi mua xe. Cái xe mới 2 năm mà đã tính toán lỗ lãi thì nghe không hợp lý.
Em nói thật, chạ biết giá em nó thế nào chứ 7 tuổi mà tranh nhau mua thì chắc mua xe lần đầu nên "nghe bẩu" mới thế. Mua cái xe mới đảm bảo trong 5 năm ít phải vào gara hơn cái em gái già kia là chắc, chưa kể mua cái mới chỉ phải đi đăng kiểm có gần 3 lần, trong khi cái kia cứ năm 2 phát.

HMG

Xe máy

Tính như Pác này em cá 100% không ai giám mua xe Đức, xe Anh, và siêu xe vì nó đắt hơn xe Tàu khựa rất nhiều lần, mà xe Tàu khựa đâu có khác mấy xe này (hàng nhái mà). Pác nên hiểu công nghệ ô tô Nhật Bản đi trước Hàn Quốc rất lâu. Nhìn thấy thế (xe Hàn hiện tại đẹp, full option) nhưng chưa đủ thời gian kiểm chứng, nhìn cái spectra đời trước của forte Pác thấy nó thế nào nhỉ? Riêng em thì chả mê được. Pác chê xe Nhật xuống giá nhanh, xong lòng vòng một hồi Pác lại quay về mua xe Nhật, ơ thế là sao nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

Rickyman

Xe điện
Oh thớt cũ tảo mộ lại. Chém tý vậy.

Các cụ cứ tính theo % thì chuẩn hơn. Cụ tỷ tý nhé:

Altis 2011 1.8 AT= 773*1.12+2= 868 tr. Sau 2 năm bán khoản 680 tr (lỗ 188 tr<> 21.65%)
Forte Sli 1. = 670*1.12+2=752 tr. Sau 2 năm bán khoảng 570tr (Lỗ 182 tr <> 24.2%)

Altis lỗ ít hơn Forte tý tẹo :D

phuongtv_76

Xe container

Altis 2011 1.8 AT= 773*1.12+2= 868 tr. Sau 2 năm bán khoản 680 tr (lỗ 188 tr<> 21.65%)
Forte Sli 1. = 670*1.12+2=752 tr. Sau 2 năm bán khoảng 570tr (Lỗ 182 tr <> 24.2%)

Fote bán dc những 570 cơ ah, e nghĩ cụ thêm những 70 tr:-o

raklei

Xe điện

chỉ trên of này thôi
altis 2009 at có cụ johnyenglish và một cụ nữa vừa bán hình như 640-650 ông nào cũng kêu đắt với giá trên trời nhưng đi trong có vài hôm
còn forte 2009 sli thấy bên bán xế có 1,2 cái rao 500 chắc phải đến cả trăm ông bơm vá xe tốt giá rẻ mà lâu ko thấy up up ko biết đi chưa
nhiều khi giá bán lỗi lãi là một chuyện, cứ rao mãi cái xe (hay bán bất cứ món gì ), lâu ko trôi mới thấy cái tính thanh khoản quan trọng thế nào

Luu Lehong

Xe container
chỉ trên of này thôi
altis 2009 at có cụ johnyenglish và một cụ nữa vừa bán hình như 640-650 ông nào cũng kêu đắt với giá trên trời nhưng đi trong có vài hôm
còn forte 2009 sli thấy bên bán xế có 1,2 cái rao 500 chắc phải đến cả trăm ông bơm vá xe tốt giá rẻ mà lâu ko thấy up up ko biết đi chưa
nhiều khi giá bán lỗi lãi là một chuyện, cứ rao mãi cái xe (hay bán bất cứ món gì ), lâu ko trôi mới thấy cái tính thanh khoản quan trọng thế nào
Ở đâu thì cái xe ngoài việc là phương tiện nhưng cũng là 1 phần tài sản - vì nó cũng là tiền; Ở VN mình còn nghèo nó lại càng có ý nghĩa hơn! Phần lớn là chả ai đi mãi một cái xe hay một loại xe. Nhưng vài ông mới mua được cái xe lần đầu, trẹo mỏ và vỗ ngực ra cái vẻ sống trên tiền nào là không cần thương hiệu, không quan tâm đến giá lúc bán.v.v. Lúc cần chuyển nhượng (dù là nâng cấp hay thất cơ lỡ vận mà phải bán đi) lúc ý mới sáng mắt ra.
Rao đi rao lại, thiên hạ dèm pha lúc đó mới thấu và hiểu cái suy nghĩ, nhận thức của mình là ấu trĩ, vì đó cũng là 1 phần nào thể hiện chất lượng của cái xe do xã hội đánh giá nhìn nhận :))