[Funland] Coffee: Lạm bàn về Rang - Xay - Pha tại nhà

BMW 6688

Xe tăng
Ý là e mua túi tối thiểu về test xem thế nào. Lâu ko mua nên ko nhớ size nhỏ là bao nhiên gram.
Thường thì tuỳ nhà rang họ sẽ đóng tầm 100, 200 và 250gr/ cho 1 loại cà \:D/ ....Còn loại đặc biệt thì 20-50gr. ít nhất em có thể giới thiệu 1 cụ ở đây...Đang kinh doanh...cà ổn, giá ok. Bemagauvn ui...nhận khách nè...hehehe

Chỉnh sửa cuối:

BMW 6688

Xe tăng
Điêu, cụ đã khấu hao xong 5 cái motors nhập mẽo chưa =)) =)) =)) :P

p.s. em uống cafe không đồng nè, đến cái chảo rang em còn tận dụng chảo chống dính thải ra của gấu nè….còn chưa khóc mà cụ bmw lại kêu :((
há há há...Đó lại là 1 câu chuyện khác cụ ơi :D :D :D ...Còn nếu sòng phẳng tính khấu hao máy móc các kiểu con đà điểu thì tầm ...10k/ là hết bài (với cà nhập và từ 88 điểm cupping trở lên) >:D<>:D<>:D<...Còn cụ tính cả cho phí mặt bằng, công cán của cụ nữa thì...vô chừng nhóe...
Cà của cụ không đồng (do tự trồng được...) nhưng còn thuốc, công sơ chế...cụ kg tính hộ em cái ??? há há há
P/S: mấy con moter đó làm của hồi môn cụ ạ;););)...Em đang chờ nguyên cụm về . Giá có 25$ thui...cần rang cà để trải nghiệm xem khác với rang chảo thì...nhắn em nhé...:)):)):))

Chỉnh sửa cuối:

BMW 6688

Xe tăng
Chẳng cứ gì bọn đế quốc, ở ngay trong nước, ngay tại cái cõi Ofun này, cách đây bảy tám năm, cũng có người lợi dụng sự hoảng loạn của "đồng bào trong nước" truớc "làn sóng cafe bẩn" toan đi ......... lừa đấy! :))
Nói lừa thì có lẽ hơi "quá mồm", chính xác là "lăm le" chuyện kinh doanh cafe và các dịch vụ liên quan tới cafe giá cắt cổ! =((

Cho đến một ngày .......................... :P
Nhắc lại chuyện cách đây 5-7 năm thì...có nhiều chuyện lắm cụ ơi:)):)):))...Âu cũng là liễnb-)b-)b-)...Cái gì đã qua thì thui...cho qua ...Tuy nhiên, trong những người thế hệ home roaster ngày ấy...giờ đây đã có nhiều cụ thành nhà rang, kinh doanh chuyên nghiệp rùi đó cụ ;;);;);;) Em biết được tầm 3-4 cụ...hehehe
P/S: Nếu em nhớ không nhầm cụ là 1 trong số ít người ngày ấy cổ vũ, động viên và ...xúi giục mọi người tự rang cà tại gia ???@-)@-)@-)

QUANG1970

Xe lăn
Nhắc lại chuyện cách đây 5-7 năm thì...có nhiều chuyện lắm cụ ơi:)):)):))...Âu cũng là liễnb-)b-)b-)...Cái gì đã qua thì thui...cho qua ...Tuy nhiên, trong những người thế hệ home roaster ngày ấy...giờ đây đã có nhiều cụ thành nhà rang, kinh doanh chuyên nghiệp rùi đó cụ ;;);;);;) Em biết được tầm 3-4 cụ...hehehe

Trăm năm chuyện ấy có mòn? :-/
Ngàn năm sự thật vẫn còn trơ trơ! :P
Chiêu trò ngọt cứ như thơ,​
Hồi sau, lộ mặt chỉ chờ kiếm ăn. :D

P/S: Nếu em nhớ không nhầm cụ là 1 trong số ít người ngày ấy cổ vũ, động viên và ...xúi giục mọi người tự rang cà tại gia ???@-)@-)@-)

Bác nói chưa chính xác! [-X
Bác phải nói cho đúng, và nói đúng ra là:

"Nếu em nhớ không nhầm cụ là 1 trong số ít người ngày ấy phát động, khơi dậy, cổ vũ, động viên và ...xúi giục mọi người tự rang cà tại gia ???@-)@-)@-)"

Chỉnh sửa cuối:

BMW 6688

Xe tăng
Trăm năm chuyện ấy có mòn? :-/
Ngàn năm sự thật vẫn còn trơ trơ! :P
Chiêu trò ngọt cứ như thơ,​
Hồi sau, lộ mặt chỉ chờ kiếm ăn. :D

Bác nói chưa chính xác! [-X
Bác phải nói cho đúng, và nói đúng ra là:

"Nếu em nhớ không nhầm cụ là 1 trong số ít người ngày ấy phát động, khơi dậy, cổ vũ, động viên và ...xúi giục mọi người tự rang cà tại gia ???@-)@-)@-)"
Với người khác thì em không dám bàn, vì đó là chuyện của họ;););)...Còn với em (và 1 số người bạn em không tiện nêu tên) , thì cụ là 1 người đã giúp em KHAI SÁNG, NHÌN NHẬN RÕ hơn vấn đề về cà phê, đặc biệt là vụ RANG _ XAY - PHA tại gia...\:D/\:D/\:D/Nhờ sự chỉ dạy, đôi lúc là...mắng mỏ, cáu gắt ...mà ngày hôm nay em và bạn bè của em ...được uống những tách cà NGON, HỢP khẩu vị nhưng với GIÁ THÀNH hợp lý do mình tự làm ~o)~o)~o)...Điều đó đã quan trọng nhưng...quan trọng nhất đó là qua nhưng tách cà, em có thêm nhiều người bạn, mở ra những mối quan hệ mới...CÁM ƠN cụ nhiều và chúc cụ luôn khoẻ, vui và...còn bí kíp nào nữa thì ...chỉ thêm cho em để tách cà ngày càng tuyệt hơn :x:x:x

nicholas1618

Xe điện
Thường thì tuỳ nhà rang họ sẽ đóng tầm 100, 200 và 250gr/ cho 1 loại cà \:D/ ....Còn loại đặc biệt thì 20-50gr. ít nhất em có thể giới thiệu 1 cụ ở đây...Đang kinh doanh...cà ổn, giá ok. Bemagauvn ui...nhận khách nè...hehehe
Em xin sdt. Chắc ở Hanoi đúng ko cụ?

Tuongtien1977

Xe điện
Ủa...ủa...ủa...em tưởng là ngược lại chứ nhỉ??? :-o :-o :-o Cơ bản là cụ uống loại cà gì thui ạ??? Ro hay Ara??? Liều lượng??? Cấp độ rang??? Nêu được các ý trên em sẽ...
em uống cà Đắc lắc ông chú đem ra cho, cũng không rành nó là loại nào, nó đây cụ

BMW 6688

Xe tăng
em uống cà Đắc lắc ông chú đem ra cho, cũng không rành nó là loại nào, nó đây cụ
Em đoán mò qua hình ảnh nhé ...Nhìn lớp Creama dày ...+ Nếu cà Đaklak thì 90% là Robusta...Tuyệt hơn nếu cụ chụp hạt cà để em nhìn...khe thì phỏng đóan sẽ ...chính xác hơn :)):)):)):)), còn cà đã xay thì...Cho em hỏi thêm xíu: uống xong cụ có thấy...cồn cào, nôn nao...gì hay kg ạ???:-/:-/:-/

NgocDmax

Xe tăng
Rồi xong, "gu đường phố" chuyển qua, ca này giống em, chỉ khác em là không ai cho cả vì em cũng ở gần đó....
Ca này xuống hố là vui đây...., lại giống em.... :-*

BMW 6688

Xe tăng
Cụ síp cây cf giống "Quêchoa" mà cc thích cho cụ ý trồng đê cụ, biết đâu mọc ầm ầm hehe.
Guji Deri Kochoa thì em chưa biết nhưng em có thấy hình ảnh 1 cụ khoe trồng được Geisha ở Vùng Lâm Đồng , cụ thể là Cầu Đất;;);;);;)...Đã ra hoa...còn hạt ra sao??? Chất lượng như thế nào ??? Còn phụ thuộc rất nhiều yếu tố đó ạ...:-w:-w:-w Nên phải chờ thôi...chăc tầm 1-2 năm nữa...
P/S: cách đây tầm 1-2 năm em có gửi tặng hạt Geisha Panama để 1 cụ ở Đà Lạt ươm giống thử xem...nhưng kết quả đáng buồn là...không nảy mầm dù đó là hạt cà niên vụ mới nhất và em mua giá khá...chát...

t2b

Xe tải
ÔI...ÔI...ÔI...Cám ơn cụ nhé...Nếu được cụ mời cụ Poirot ghé nhà, pha và mời 1, 2 shoot để cụ ấy...trải nghiệm dùm thì...quá ổn=D>=D>=D>. Em rất vui vì cụ đã giúp :x:x:x
P/S: Trình rang của cụ Bemagauvn còn cao hơn em đó ạ...Và máy rang đa dạng hơn...Hy vọng cụ sẽ có cái nhìn khác hơn về cà tự rang xay pha tại gia...<:-P<:-P<:-P
Mình cũng theo dõi thớt này lâu rồi, rất nhiều thông tin bổ ích và cụ BMW 6688 là chuyên gia rùi. Nếu ở HN thì phải công nhận là cụ Bemagauvn rất am hiểu và nghiên cứu sâu về cà phê, trang thiết bị cũng rất pro và mến khách. Một địa chỉ tốt rất đáng để thử đó các bro.

hd-vt

Xe container
Guji Deri Kochoa thì em chưa biết nhưng em có thấy hình ảnh 1 cụ khoe trồng được Geisha ở Vùng Lâm Đồng , cụ thể là Cầu Đất;;);;);;)...Đã ra hoa...còn hạt ra sao??? Chất lượng như thế nào ??? Còn phụ thuộc rất nhiều yếu tố đó ạ...:-w:-w:-w Nên phải chờ thôi...chăc tầm 1-2 năm nữa...
P/S: cách đây tầm 1-2 năm em có gửi tặng hạt Geisha Panama để 1 cụ ở Đà Lạt ươm giống thử xem...nhưng kết quả đáng buồn là...không nảy mầm dù đó là hạt cà niên vụ mới nhất và em mua giá khá...chát...
Toẹt vời cụ. Cụ Êđisơn nhà phát minh, đơn giản là thử 1 ngàn lần hoặc...hơn là sẽ ra thôi mà.
Cụ sắp trở thành nhà lông học. :D

NgocDmax

Xe tăng
=)) =)) =)) Bó tay cụ…hạt giống mà dễ vậy người ta đâu phải bỏ công sức tiền của quan hệ…thậm chí cả gián điệp để mang về.
Hạt cà phê làm giống thì sơ chế và bảo quản khác, tỷ lệ nảy mầm sau 6 tháng là 50% và sau đó xuống rấ nhanh.
Sắp tới em sẽ phối hợp với 1 doanh nghiệp phát triển giống Ar mới ở Kontum, độ cao >1200m… hy vọng …tương lai có thêm lựa chọn.
Để em gửi cụ mấy lạng Ar (giống lai Ethio -Catimor) trồng ở kontum cụ thử dùm…, có thể chưa chuẩn lắm vì em không trực tiếp làm mà ng ta cho để thử.

BMW 6688

Xe tăng
=)) =)) =)) Bó tay cụ…hạt giống mà dễ vậy người ta đâu phải bỏ công sức tiền của quan hệ…thậm chí cả gián điệp để mang về.
Hạt cà phê làm giống thì sơ chế và bảo quản khác, tỷ lệ nảy mầm sau 6 tháng là 50% và sau đó xuống rấ nhanh.
Sắp tới em sẽ phối hợp với 1 doanh nghiệp phát triển giống Ar mới ở Kontum, độ cao >1200m… hy vọng …tương lai có thêm lựa chọn.
Để em gửi cụ mấy lạng Ar (giống lai Ethio -Catimor) trồng ở kontum cụ thử dùm…, có thể chưa chuẩn lắm vì em không trực tiếp làm mà ng ta cho để thử.
Lại có quà... :-* :-* :-* sao cụ...hối lộ em nhìu thế??? :)):)):))Thú thật là cà đợt trước cụ tặng em vãn còn vì...ít rang do lâu nay ít dùng Ro...cụ làm thế này em...ngại chít???=))=))=))
P/S: cà đó cụ uống thấy sao??? Gửi 2 lạng xuống em rang xong chia 2 gửi ngược lên lại uống và ...cảm nhận nhé>:D<>:D<>:D<

BMW 6688

Xe tăng
Toẹt vời cụ. Cụ Êđisơn nhà phát minh, đơn giản là thử 1 ngàn lần hoặc...hơn là sẽ ra thôi mà.
Cụ sắp trở thành nhà lông học. :D
Oạch...oạch...oạch...em có trồng đâu mà nhà lông dân hở cụ... Trong này có cụ NgocDmax mớ nà nhà lông chính hiệu cụ nhé...😂😂😂

BMW 6688

Xe tăng
Mình cũng theo dõi thớt này lâu rồi, rất nhiều thông tin bổ ích và cụ BMW 6688 là chuyên gia rùi. Nếu ở HN thì phải công nhận là cụ Bemagauvn rất am hiểu và nghiên cứu sâu về cà phê, trang thiết bị cũng rất pro và mến khách. Một địa chỉ tốt rất đáng để thử đó các bro.
Ôi...cụ đừng nói vậy làm em...xí hổ 😳😳😳...em chỉ là người mày mò, cóp nhặt kinh nghiệm, kiến thức của các cụ đi trước ...rùi trải nghiệm thực tế vì mục tiêu: có được tách cà ngon một chút..chứ không phải chuyên gia như cụ nói đâu...:">:">:"> hỏi sâu tý là em...tịt lun, kg trả lời được đâu...chưa kể đồ của em chơi toàn hàng...cỏ không mà...không xịn như nhiều cụ khác ạ...:((:((:((

DHa2015

Xe container
Em lại báo cáo

Tuongtien1977

Xe điện
Rồi xong, "gu đường phố" chuyển qua, ca này giống em, chỉ khác em là không ai cho cả vì em cũng ở gần đó....
Ca này xuống hố là vui đây...., lại giống em.... :-*
Vâng cụ cũng muốn chuyển sang tý tự phục vụ mà cơ thể có vẻ nó chưa thích ứng được ạ, em uống trà Bắc đặc tý buổi tối là cũng khó ngủ