[CCCĐ] Con đường đi mười năm

xe zom

Xe tăng

Vì lý do ảnh không đưa lên cùng một lúc đuợc nên em đùa ảnh lên trước và viết chú thich sau vậy. Đây là trọng những bãi biển gần nhà em nhất, theo cách tính thì cứ bãi biển nào có dân cư sinh sống thì Úc có 8.270 bãi biển.

Bãi biển Terrigal có một nét đặc biệt là nơi quan sát đường đi của đàn cá heo Nam cực rõ nhất, hàng năm đàn cá Nam Cực này sẽ di chuyển từ Nam Cực về vùng biển ấm phía Nam gần Darwin vào tháng. 11 và đàn cá này sẽ di chuyển ngược lại vào tháng 5. Trong thời gì di chuyển này cũng là thời gian đàn cá giao phối và sinh sản, chính vì vậy mà lịnh cấm đánh bắt cá trên đường đi chuyển vào 4 tháng 4,5,10 và 11.

Ngược lại thời điểm này lại dành cho bà con mình đi săn nghêu, sò, ốc, hến và đặc biệt là bào ngư( theo luật mới nhất của tiểu bang NSW thì mỗi người chỉ đuợc bắt 4 con bào ngư/ngày)

Tuy có nhiều cảnh báo nhưng điểm này vẫn đuợc dân câu cá ưa thich. Chính tại nơi này ông anh rể đứng câu rồi bị sóng đánh lên cuốn xuống biển, nhờ có kinh nghiệm nên ông anh không bơi liền vào bờ mà bơi ra xa rồi mới kêu cứu nên thoát chết. Nếu không biết mà bơi thắng vào bờ thì sẽ bị sóng đánh vào vách đá thì rất nguy hiễm.

Tại đây có người hướng dẫn cách lặn biển

Và một trong những đường lặn đã đuợc hội đồng thành phố cho phép, vừa tiền mướn đồ lặn và người hướng dẫn trong 90' là $270.

Có thể nuớc Úc đang trong lúc giá bất động sản tăng cao một cách không thật nên căn chung cư 2 phòng hướng biển này cách đây 5,7 về trước chỉ dao động tren dưới $400.000 mà nay đã gần một triệu..!!!

Anh hướng dẫn lặn của vợ chồng em, đẹp trai, dễ thương và body chuẩn quá phải không các Cụ ?

cụ Xe Zom, có lệnh triệu tập cụ về đi off ở Đồ Sơn kìa. Cụ mà không về em cũng ứ đi úc sang thăm cụ đâu ):=))
Chào Cụ, vậy là em không nghe lệnh Cụ rồi xin lỗi Cụ vậy. Đồ Sơn thì em chưa một lần nào đến những đọc bài của các Cụ em cũng thich lắm, hy vọng sẽ có ngày em sẽ đến đây.
Về biển, thì nuớc Úc hay đúng hơn là Châu Úc đuợc bảo bọc chung quanh là biển, nên không lấy gì ngạc nhiên khi em nói với các Cụ là bờ biển của Úc rất đa dạng. Theo em biết thì bờ biển của Úc dài gần 35.000km số với Việt Nam là vào khoảng 3.300km.

Chỉnh sửa cuối:

ChessMan

Xe tải
Chào Cụ( và các Cụ) nha, xin lỗi vì cho đến hôm nay em mới hồi âm cho Cụ đuợc, lúc đầu em chỉ tình sang Mỹ chơi 2 tuần rồi về nhưng nuớc Mỹ làm em loay hoay thêm 2 tuần nữa thế là làm em phải đổi vé máy bay bù thêm $300 US.

Ngôi trường Hornsby girls High school này em mới xin cho đứa Cháu gái vào học, tiền đóng học phí năm đầu tiên và lệ phí giấy tờ cho công ty bảo lãnh bên Việt Nam là $16.312 AUS, vậy có nghĩa là chưa có tiền ăn và ở Cụ ạ.

Ngôi trường này dạy từ lớp 7 tới lớp 12 và chỉ dành riêng cho nữ thôi. Trường cách nhà em là 1.7 km nên cháu không mất tiền đi chuyển với điều kiển là cháu phải đi bộ đi học, chỉ phí đi chuyển bằng xe Buýt đã giảm giá cho học sinh dưới 17 tuổi là $3.4 mỗi ngày.

Đoạn đường đi đến trường học mỗi ngày của Chau

Mùa này là mùa hoa đào bên Úc.

Còn sen đất đang ra lá và những cánh hoa đã mãn khai sẽ rụng nhường chỗ cho những chồi lá non.

Khỏang 4 tuần nữa là nuớc Úc bước vào mùa đẹp nhất trong năm, hoa đào, hoa hồng ... sẽ mở.

Những cây Dương hay cây phong sẽ xanh lá, nhiệt độ đào động từ 12_ 24 oC không lạnh như bây giờ.
À quên, còn lệ phí ăn uống và ở em đã nói ở phần trước thì Cụ cứ cộng thêm vào lệ phí học nữa em nghĩ phải trên dưới $30.000 Cụ à.
Đẹp quá ,,,đào nở rộ ,không khí lạnh ....làm nhớ tới tết bên Việt ta quá :D

sacsophone12

Xe đạp

Vì lý do ảnh không đưa lên cùng một lúc đuợc nên em đùa ảnh lên trước và viết chú thich sau vậy. Đây là trọng những bãi biển gần nhà em nhất, theo cách tính thì cứ bãi biển nào có dân cư sinh sống thì Úc có 8.270 bãi biển.

Bãi biển Terrigal có một nét đặc biệt là nơi quan sát đường đi của đàn cá heo Nam cực rõ nhất, hàng năm đàn cá Nam Cực này sẽ di chuyển từ Nam Cực về vùng biển ấm phía Nam gần Darwin vào tháng. 11 và đàn cá này sẽ di chuyển ngược lại vào tháng 5. Trong thời gì di chuyển này cũng là thời gian đàn cá giao phối và sinh sản, chính vì vậy mà lịnh cấm đánh bắt cá trên đường đi chuyển vào 4 tháng 4,5,10 và 11.

Ngược lại thời điểm này lại dành cho bà con mình đi săn nghêu, sò, ốc, hến và đặc biệt là bào ngư( theo luật mới nhất của tiểu bang NSW thì mỗi người chỉ đuợc bắt 4 con bào ngư/ngày)

Tuy có nhiều cảnh báo nhưng điểm này vẫn đuợc dân câu cá ưa thich. Chính tại nơi này ông anh rể đứng câu rồi bị sóng đánh lên cuốn xuống biển, nhờ có kinh nghiệm nên ông anh không bơi liền vào bờ mà bơi ra xa rồi mới kêu cứu nên thoát chết. Nếu không biết mà bơi thắng vào bờ thì sẽ bị sóng đánh vào vách đá thì rất nguy hiễm.

Và một trong những đường lặn đã đuợc hội đồng thành phố cho phép, vừa tiền mướn đồ lặn và người hướng dẫn trong 90' là $270.

Có thể nuớc Úc đang trong lúc giá bất động sản tăng cao một cách không thật nên căn chung cư 2 phòng hướng biển này cách đây 5,7 về trước chỉ dao động tren dưới $400.000 mà nay đã gần một triệu..!!!

Anh hướng dẫn lặn của vợ chồng em, đẹp trai, dễ thương và body chuẩn quá phải không các Cụ ?

Chào Cụ, vậy là em không nghe lệnh Cụ rồi xin lỗi Cụ vậy. Đồ Sơn thì em chưa một lần nào đến những đọc bài của các Cụ em cũng thich lắm, hy vọng sẽ có ngày em sẽ đến đây.
Về biển, thì nuớc Úc hay đúng hơn là Châu Úc đuợc bảo bọc chung quanh là biển, nên không lấy gì ngạc nhiên khi em nói với các Cụ là bờ biển của Úc rất đa dạng. Theo em biết thì bờ biển của Úc dài gần 35.000km số với Việt Nam là vào khoảng 3.300km.
Biển này thấy không có cát cụ nhỉ. Nước biển lạnh không cụ?

manchester6868

Xe tăng
Cảm ơn Cụ về chia se cuộc sống bên Úc. Rất cảm phục Cụ về tình người trong câu chuyện của Cụ. Từ Bác xe ôm đến mua xe xin việc hộ cho DSH. Cụ chia sẻ về Dượng và gia đình. Về CẢM ƠN và XIN LỖI trong thời gian Cụ đi học ở Đảo...

Em cũng ở Melbourne tổng cộng gần 4 năm đi theo diện thăm thân và đi học Master .... cả di dân tay nghề. Giờ em đã đầu hàng dù cuộc sống và phúc lợi bên đó rất tốt. Riêng em cũng chỉ nghĩ là cố gắng hết sức để tốt hơn cho F1 sau này. Nhưng khó quá Cụ ạ. Đọc câu chuyện và chia sẻ của Cụ cũng tiếc thật nhưng số phận chỉ thế thôi ... không thể ĐỨC NĂNG THẮNG SỐ ĐƯỢC.

Xin gửi vài tấm ảnh vào thớt của Cụ, coi đó như một kỷ niệm về một đất nước tươi đẹp .....

Cảm ơn Cụ chủ thớt. Cố và hẹn ngày gần nhất sẽ quay lại .....

manchester6868

Xe tăng
cảm ơn Cụ kể câu chuyện của Cụ hay và tình người quá. Chúc mừng Cụ và gia đình lớn của Cụ

xe zom

Xe tăng
Chào cụ zom, tình hình đầu tháng 10 em sang du lịch bên Úc 10 ngày, cụ cho em hỏi thời tiết bên đó mua này thế nào để em còn chuẩn bị ạ?
Chào Cụ, chắc máy em bị dính virus rồi nên em không tải đuợc hình và chữ để trả lời cho các Cụ đuợc, mong các Cụ thông cảm. Em cũng không hiểu lý do gì mà hình ảnh và bài viết của em cứ bị báo dính mã độc, hy vọng ky này em đổi điện thoại khác sẽ đuợc tiếp tục nói chuyện với các Cụ.
Cụ Ladalienxo ơi, tháng 10 mà Cụ sang đây thì thời tiết rất dễ chịu, đất trời vào Xuân nên cảnh đẹp Cụ ạ. Mấy tấm hình họa lá, đất trời và cả con người nữa là em mới chụp sáng nay.
Đào bây giờ đã ra lá rồi nên nhìn không còn đẹp nữa.
Tấm này nếu để ý nhìn kỷ Cụ sẽ thấy cây đào này có màu tím than đậm, trời tắt nắng thì cả cây này mang màu đen tuyền. Người bạn từ VN sang em chỉ cho xem cây này cũng xác nhận là họa đào, nhưng vì VN mình chỉ có hồng đào, bích đào, bạch đào thôi chứ màu tím than này thì bạn em chưa thấy có ở VN. Mấy Cụ ở miền Bắc chắc rành về đào có thấy đúng vậy không? Cây này bạn em xem xong đặt tên là Tuyền đào luôn vì cái màu tối đến của nó.
Hoa này thì bên chịu chết không biết tên là gì luôn, nhưng em nghĩ chắc bền VN chưa có, hoặc em chưa thấy bao giờ. Cái bảo ở dưới đất là bao phân bò thôi mà các Cụ thấy nó đẹp không?
À quên, tuy tháng mười thời tiết đẹp nhưng Cụ sang đây cũng nên có chiếc áo ấm và cái nón, vì khi về chiều sẽ có gió và sẽ lạnh. Tấm này chụp vào giữa trưa mà Cụ thấy Tây cũng quấn mấy lớp quần áo cho đỡ gió.

Hình ảnh lại bị chặn lại rồi Cụ à!!!!

xe zom

Xe tăng
Chúc bác nhiều sức khỏe ạ!

Cảm ơn Cụ, chúc Cụ cũng nhiêu sức khỏe Cụ nhá. Gần tháng nay em không gởi ảnh lên đuợc nên cũng không có hứng thú viết, hôm nay F1 nhà em tình cờ phát hiện ra cái điện thoại của em chính là thủ phạm( đó chụp để pixel lớn nên không đuợc), vậy thì tối nay vừa xem bóng bầu dục Úc vừa tranh thủ hồi âm cho các Cụ.

Nuớc Úc bước vào Xuân nên cảnh vật nhiều thấy đổi, nói chung là mùa của màu sắc và sức sống.

Con đường hàng ngày em đi hôm nay rực sắc Xuân như vậy các Cụ ạ.

Em cũng không để ý đến bao nhiêu màu sắc của họa nữa, màu trắng cũng có vẻ đẹp của nó phải không Cụ ?

Các loại họa này thì thường là loại hoa tự nhiên mọc vẹn đường, trên hàng rào.

Cụ có biết tên loài hoa nào không ? Em nhìn thì vậy thôi chứ không biết tên.

Một loài hoa sống đời thì phải.

Còn loài này thì em gọi là loại hoa sống..dại

xe zom

Xe tăng
Nhìn cảnh đẹp quá
Đúng rồi đó Cụ, cảnh đẹp nhưng nếu có mặt em dính vào đó thì Cụ sẽ...ói liền.

Đào là loại cây cũng nhiều màu sắc nhưng em cũng không thịch cho lắm, vì khi họa rụng rồi nhìn cây và cành khô cằn chẳng sức sống tí nào cả.

Bắt đầu từ tháng 9 trở đi, trời bắt đầu ấm dần. Mùa này rất thich hợp cho những hoạt động ngoài trời, em thì ngoài cây cỏ thì còn thich ngắm người nữa. Cái trường Trung Học Nữ nơi em giao thư hàng ngày, thì vào mùa này các em mặc đồng phục kiểu cách tân. Mùa đông thì áo ấm, quần dài, mùa Xuân thì váy thật ngắn, áo thật mỏng. Váy thì tự nâng lên cao cách đầu gối cả gang tay, áo thì giặt bằng tay dùng bàn chải chà thật mạnh cho mau mòn. Hình ảnh học sinh em không chụp nhiều mà có cũng khọng đăng đuoc vì đụng đến tuổi vị thành niên và cá nhân.

xe zom

Xe tăng
Chất lượng cuộc sống.
Chào Cụ, một trong những cái em thich của nuớc Úc hay các nuớc Tư Bản nói chung là tính minh bạch trọng việc sử dụng tiền Thuế của dân.

Hàng ngày còn đường Pennant hill nơi em ở có khỏang 5000 chuyến xe tải lưu thông qua lại mỗi ngày, cộng với 27 -30 ngàn phương tiện lưu thông cá nhân. Dù mỗi bên đã 3 làn đường với tốc độ 70 km/h, vậy mà vẫn kẹt xe ít nhất 2 tiếng trong giờ cao điểm.

Thế là một dự án 9 km đường hầm dưới lòng đất đuợc hình thành. Như trong hình các Cụ thấy số tiền để hoàn thành dự án này là 2.65 tỉ đô Úc, khởi công từ tháng 2/2016 và hoàn thành vào năm 2019. Công trình đuợc xây dựng với 2 lòng ống song song, trần của ống 2 sẽ ngang với nền của ống 1, hai ống này đuợc nối với nhau bởi hệ thống cống nuớc mưa. Có nghĩa là gặp trường hợp mua lớn, hệ thống cống nuớc mưa hiện có không tiêu nuớc kip thì lòng ống 2 sẽ là nơi chứa nuớc mưa, lúc bây giờ lòng ống 1 sẽ thành đường 2 chiều.

Một điểm đáng chú ý là đoạn hầm 9km này có chạy qua vài khu công viên quốc gia, nên người ta đã tính tới độ sâu cần thiết để không ảnh hưởng đến hệ thống thực vật trên mặt đất.
Lý do nhà đầu tư đang quảng cáo và khuyến khích người dân và công ty dùng đoạn đường này là vì từ điểm Ạ đến điểm B, theo con đường hiện có và không trả tiền thì là 14km và có 21 đèn xanh, đèn đỏ còn đường hầm thì không nhưng bạn phải tốn $4.

Vietnamese2016

Xe hơi
Cảm ơn cụ xe zom đã cho em đi du lịch nước Úc một cách bình dị mà vẫn đầy thông tin và những bài học hữu ích cho cuộc sống. Em cũng được lang thang ở Australia vài lần, nhưng cũng chỉ là cưỡi ngựa xem hoa mà thôi. Em đang mong có chuyến đi vùng outback để trải nghiệm cái sa mạc Úc cụ ạ.

kvboto

Xe container
khí hậu sạch quá ạ

xe zom

Xe tăng
Trẻ em bên Úc học nhẹ nhàng mà vẫn hiệu quả. Việt nam em thấy thế hệ học sinh từ đợt cải cách năm 2013 trở về đây học theo phương pháp mới. Đi học không chấm điểm, không xếp thứ, mọi đánh giá chỉ là những lời nhận xét của giáo viên, tính tích cực có thể có nhưng phương pháp truyền tải thông tin cho các con về phương pháp nhớ và làm bài thì thấy không như các thế hệ trước, đi họp phụ huynh mà các bố mẹ toàn kêu các con chẳng hiểu bài.
Chào Cụ, em rời nuớc ra đi đã lâu nên chỉ hiểu đại khái về nền giáo dục của Việt Nam qua báo chí và truyền miệng thôi. Chính vì vậy mà không thể nhận xét chính xác về nền giáo dục Việt Nam bây giờ, nhưng những lần về Việt Nam em đến chơi với người Bạn làm Thầy giáo, thì thấy Bạn em ngoài giờ dạy chính thức ở trường, Cậu ta còn dạy thêm tại nhà đến 9_10 giờ đêm. 10h30 Cậu Bạn mới ra ăn tối với em. Thấy Bạn đến tối như vậy em cũng ái ngại, Cậu Bạn nói luôn" Tớ còn đỡ, vì kiến thức ngày nào cũng nhai lại thành quán tính, có mấy tụi nhỏ thì phải nhồi kiến thức mới từ sáng đến tối lận"

Hàng năm Tu viện này tỏ chức ngày hội đa dân tộc cho các sắc dân theo đạo Công Giáo vùng đông bắc của Sydney. Như đã có lần em nói từ viện này hiện nay do các Cha người Việt Nam cai quản, nằm bên cạnh trường Đại Học Macquarie( cũng đuợc xem là khu đất vàng).

Vị sáng lập ra Từ Viện này Cha Arnold đã mất cách đây hơn 100 năm. Thiết kế khu nội trú cho gần 100 phòng trọng khu đất rộng gần hecta, mà hiện nay chỉ còn 5 người theo từ tập.

Kiến trúc gần trăm năm tuy không đẹp nhưng bền vững phải không Cụ ?

Khu nhà này bây giờ đã cho sinh viên vào thuê ở.

Sân khấu ngày hôm nay đuợc trang trí với 2 lá cờ, 1 của Úc và 1 của thổ dân Úc. Đây cũng là một chương trình gây quỹ hàng năm cho các chương trình Từ thiện của dòng tu này trên toàn thế giới.

Đây là cộng đồng người gốc Phi Luật Tân, họ đến đây với 2 tổ chức từ thiện, áo màu đỏ gây quỹ cho những bịnh nhân bị ung thư máu các nuớc Châu Phí, áo tím thì là tổ chức từ thiện cho bệnh nhân ung thư xương.

Những người Công Giáo Trung Quốc thuộc về giáo hội Công giáo thầm lặng( họ trực thuộc Giáo Hội Công Giáo La Mã). Theo họ nói lại thì Giáo Hội thầm lặng này hiện có khỏang trên dưới 2.000.000 giáo dân, họ không đuợc nhà cầm quyền Trung Cộng công nhận.

Đoàn người Indonesian trình bày bài hát theo điệu nhạc miệng, hôm nay họ đến đây với tâm niệm "Sống cho người nghèo"

Cộng đồng người Slovakia với nguyện vọng" Hòa bình" họ mong muốn với số tiền quyền góp đuợc sẽ giúp những người đi dân tị nạn Đông Âu.

Nhìn hình các Cụ đoán ra đoàn nào rồi ạ, nhưng sẽ thiếu sót nếu em không nói đây là 3 vị Linh mục và 2 nữ tu trong tiết mục " Trống Việt". 3 vị Linh mục này là trọng số 5 vị sống trọng từ viện này.

Tiết mục tiếp theo là một bài dân ca Nam Bộ, chương trình còn dài với nhiều dân tộc khác nữa nhưng em có việc nên phải về trước. Trọng chương trình ngày hôm nay thì mỗi dân tộc mang đến một vài món ăn của dân tộc mình để chia sẻ và giới thieu với các dân tộc khác.

xe zom

Xe tăng
Cuộc sống thanh bình thật
Chào Cụ, cuộc sống thanh bình thì ai cũng thích phải không Cụ ? Hơn 30 năm sinh sống nơi đây em và các thành viên trong gia đình chưa lần nào phải dùng đến tay chân để giải quyết công việc( thiệt tình cả ngày trời em chỉ thấy cỏ cây, hóa lá nên thấy người là vui rồi nên muốn đánh nhau cũng không kiếm ra lý do Cụ ạ

Hàng năm bắt đầu từ 1/6 là bắt đầu cho một năm tài chính, nếu là người đi làm thì nơi làm việc sẽ gởi cho nhân viên của mình một tờ giấy đơn giản như thế này, trong đó chỉ có 2 con số, một là con số thu nhập trong năm, hai là con số thuế đã đóng trong năm. Nếu tự tin về ngôn ngữ và chút kiến thức về thuế thì mình có thể tự khai thuế cho mình còn không tự tin thì nhờ người khai thuế cho mình với tiền công từ $75_120.
Thông thường khi khai thì mình sẽ biết đuợc liền số tiền thuế đuợc chính phủ bồi hoàn lại hay chưa đủ thuế thì số tiền phải đóng thêm.

Chắc Cụ thắc mắc tại sao chính phủ lại trả lại cho em $737, số tiền này từ đâu ra...? Nó là tiền giặt quần áo đi làm, tiền mua giày thể thao, tiền mua tài liệu.... nói chung là bất cứ thứ tiền nào có dính dáng đến công việc mà em đang làm.

Trường hợp em có nhà cho thuê thì đi khai thuế em phải cầm theo một xấp giấy tờ như vậy, trong đó là bao gồm giấy tờ Ngân hàng, hóa đơn mua hàng. Có nghĩa là khi cho thuê nhà nếu nhà còn mượn tiền Ngân hàng, thì tiền lời Ngân hàng sẽ đuợc trừ theo tỉ lệ ℅ nào đó vào thuế. Trong thời gian cho thuê bất cứ sửa chữa gì, mua vật liệu gì mà còn hóa đơn thì cũng đuợc trừ vào thuế.

Ngoài số tiền $737 em đuợc hoàn lại cho công việc, thì năm nay gia đình nhà em đuợc chính phủ hoàn trả thêm $ 3026 nữa. Theo cách tính của chính phủ thì với mức lương của em là $70,351 với 1 vợ và 2 con thì mức đóng thuế năm vừa rồi là $15.528 là nhiều, họ tính toi , tính lùi họ trả lại cho gia đình em là 3.026+737= 3.861.

Tiếp theo số tiền thuế mà chính phủ thu, thì là bảng chi tiết số tiền thuế em đóng nó đuợc chỉ vào đâu

xe zom

Xe tăng
chào cụ Xe Zom.
có mấy việc muốn nhờ cụ.
tôi đang chạy xe nissan patrol y61 td42 date 2000,
vì biết bên cụ chạy nhiều xe này nên có muốn nhờ cụ mua mấy món đồ.
không biết có phiền cụ không ạ.nếu được thì chuyển tiền cho cụ theo cách nào.
mong thư cụ
thanks.
Chào Cụ, em không hứa là có giúp gì Cụ được không nếu Cụ mua nguyên chiếc thì em chịu, chứ chỉ mấy món đồ phụ tùng thì em sẽ tìm mua giùm cho Cụ. Cụ cho em biết Cụ mua gì, ghi rõ em tìm thấy em sẽ chụp hình cho Cụ xem, khi nào Cụ đồng ý em sẽ mua và gởi cho Cụ. Còn chuyển tiền thì em cũng chưa biết phải như thế nào, thôi trước mắt Cụ cứ cho em biết Cụ muốn mua gì đi đã.

xuanmanhnguyen

Xe điện

Lau lắm rồi hn em lại ghé thăm nc Úc của Cụ . Chúc cụ và gd manh khỏe .

dady-tlg

Xe tải
Chúc sức khoẻ cụ nhé. Lâu rồi vào, e vớ đc thớt của cụ, đọc ngấu nghiến 2 hôm nay đến trang 38 rồi. E rất hâm mộ sự bình dị trong thế giới quan của cụ. Cảm ơn cụ đã chia sẻ con đường.

Chỉnh sửa cuối: