[Funland] Công nghiệp đóng tàu của Việt Nam

xe đạp Japan

Xe tăng
VN có một số ngành công nghiệp ko thể phát triển lớn mạnh được, một phần do bị can thiệp từ chính phủ, tư nhân nước ngoài đầu tư thì ưu đãi đủ thứ từ thuế, đất, chính sách... doanh nghiệp việt lớn chút thì đủ các ban, bộ hỏi thăm, không có chính sách tốt tạo dk để phát triển...Bên tư bản thì nó khuyến khích phát triển, cứ tạo ra giá trị kinh tế, thì sẽ mạnh về kỹ thuật công nghệ, nhiều thứ họ ko làm được nhưng có tiền thì có thể mua dc công nghệ, hoặc đánh cắp công nghệ.Chỉ có duy nhất ngành xây dựng, BDS là việt nam mình phát triển mạnh, công nghệ và kỹ thuật xây dựng ko kém bất kỳ quốc gia nào... ngành này chủ yếu làm trong nước, và nhân công tại chỗ. Ngành BDS thì mang đặc thù lợi ích nhóm quá lớn, nên chả ai muốn kìm hãm phát triển làm gì cả.
Đây là cái dở ở mình, cứ Welcome FDI hết sức, trong khi doanh nghiệp nội thì không có chiến lược, chính sách, nghị quyết gì cho kinh tế tư nhân thì phải ?. Trong hiểu biết hạn hẹp của em, có 2 ngành mà ta đã ngang tầm thế giới, thu ngoại tệ lớn về cho đất nước là sản xuất Compound, Filler/ masterbatch (doanh thu bình quân của 1 cty ngành này tầm hơn 300 tr đô/ năm) và khai thác khoáng sản ở 2 tỉnh NA và YB (doanh thu tầm 100 tr đô/ năm), được khách quốc tế ưa chuộng, yêu thích, chính sách quan tâm, hỗ trợ, không gây khó dễ cho doanh nghiệp.

matizvan2009

Xe ba gác
do cơ duyên nên em được vài dịp liên quan đến vinashin:
1. Em đã tham gia chấm một gói thầu cỡ 30 triệu đô, vinashin tham gia đấu thầu nhưng rớt ngay từ vòng kỹ thuật
2. Em được chui xuống dưới gầm con tàu 104k dwt đầy tai tiếng mà vinashin Dung quất đóng khi nó đang đóng KY (hình như gọi là keel- sống đáy tàu).
3. Em được tham gia xem lễ hạ thủy tàu 104k, choảng sampanh xong em té luôn.

bitmatbatde

Xe đạp
List của em là 5 thằng thao túng thị trường động cơ diesel tàu chiến. Còn tàu dân sự thì nhiều lắm, ngoài list của cụ còn thêm Mitsu hay Daihatsu.
Tóm lại là em chỉ phản đối quan điểm nói TQ dẫn đầu về công nghệ máy tàu diesel thôi ạ.
Ngay từ thế chiến 2, thì Đức, Mỹ, Nhật, Anh...đã sở hữu những hạm đội hùng mạnh, và do đó họ cũng dẫn đầu về công nghệ sản xuất những cỗ máy diesel khủng cung cấp động năng cho nó.
là kinh tế khó hơn quân sự nhiều, phải bền đẹp rẻ, tiết kiệm nhiên liệu... chứ đồ chiến thì cứ bền tin cậy là được chứ còn uống dầu hơn uống nước lã

laze_a1

Xe tăng
VN có một số ngành công nghiệp ko thể phát triển lớn mạnh được, một phần do bị can thiệp từ chính phủ, tư nhân nước ngoài đầu tư thì ưu đãi đủ thứ từ thuế, đất, chính sách... doanh nghiệp việt lớn chút thì đủ các ban, bộ hỏi thăm, không có chính sách tốt tạo dk để phát triển...Bên tư bản thì nó khuyến khích phát triển, cứ tạo ra giá trị kinh tế, thì sẽ mạnh về kỹ thuật công nghệ, nhiều thứ họ ko làm được nhưng có tiền thì có thể mua dc công nghệ, hoặc đánh cắp công nghệ.Chỉ có duy nhất ngành xây dựng, BDS là việt nam mình phát triển mạnh, công nghệ và kỹ thuật xây dựng ko kém bất kỳ quốc gia nào... ngành này chủ yếu làm trong nước, và nhân công tại chỗ. Ngành BDS thì mang đặc thù lợi ích nhóm quá lớn, nên chả ai muốn kìm hãm phát triển làm gì cả.
Vậy cho nên ban đầu hỗ trợ ngành đóng tàu là đơn vị của Nhà nước, tiếc là không hiệu quả

huusang

Xe buýt
Thấy các cụ bàn về đóng tàu, em góp vui cái ảnh. Hiện em đang trên con tàu này, tàu đc đóng ở Hàn Quốc ( Huynhdai)). Các cụ đoán con tàu này chở đc bao nhiêu tấn ko ạ? Và mỗi ngày chạy biển nó đốt hết bao tiền?

namphong12

Xe container
Thấy các cụ bàn về đóng tàu, em góp vui cái ảnh. Hiện em đang trên con tàu này, tàu đc đóng ở Hàn Quốc ( Huynhdai)). Các cụ đoán con tàu này chở đc bao nhiêu tấn ko ạ? Và mỗi ngày chạy biển nó đốt hết bao tiền?
Em đoán khoảng 200.000t. Còn dầu thì em chịu

.Bo My

Xe container
là kinh tế khó hơn quân sự nhiều, phải bền đẹp rẻ, tiết kiệm nhiên liệu... chứ đồ chiến thì cứ bền tin cậy là được chứ còn uống dầu hơn uống nước lã
Nói ngược rồi, tàu chiến rất cần tốc độ, gấp nhiều lần tàu hàng, mà động cơ không được quá to..

Kiên Khùng

Xe điện
Vẫn cần 1 park chung hee và lee kwan yue, nhưng lee kwan yue độc tài tinh vi hơn. Gốc hoa vẫn có cách tỏ ra mềm mỏng, nhưng vẫn là độc tài
Thế mình cũng cần 1 nhà độc tài hử? Nghe bên thớt N-U các cụ tím cho rằng chỉ có dân chủ như tây mới thịnh vuọng đc, nên phải hỏi lại cho rõ.

Marble Trans

Xe buýt
Dạ, tàu em chở được 320.000 tấn ( 2 triệu thùng dầu thô), mỗi ngày đốt khoảng 90 tấn FO x 650$ . Tàu dài 333 m và rộng 60 m
Tàu chỗ cụ chở gì mà em không thấy Cont hoặc đá hộc trắng như ở cảng HP, Cửa Lò, Nghi Sơn và Cái Lân vậy ?

matrix3011

Xe tăng

VuNgoanMuc

Xe điện
Dạ, tàu em chở được 320.000 tấn ( 2 triệu thùng dầu thô), mỗi ngày đốt khoảng 90 tấn FO x 650$ . Tàu dài 333 m và rộng 60 m
2 triệu thùng thì tàu của cụ như cái kho nổi FSO ấy nhỉ.

bitmatbatde

Xe đạp
Nói ngược rồi, tàu chiến rất cần tốc độ, gấp nhiều lần tàu hàng, mà động cơ không được quá to..
nó là loại động cơ cụ ạ, muốn gọn thì tuabin khí nhưng nó uống nhiên liệu hơn uống nước lã, và cũng chỉ chạy được một đoạn kiểu nước rút thôi chứ chạy biển kiểu đó thì hết dầu cho sớm

Opel Astra

Xe điện
320,000 DWT thì quá kinh khủng bác ạ.
Tàu chở 1 triệu thùng đã kinh lắm rồi.

rotac

Xe tải
Thế mình cũng cần 1 nhà độc tài hử? Nghe bên thớt N-U các cụ tím cho rằng chỉ có dân chủ như tây mới thịnh vuọng đc, nên phải hỏi lại cho rõ.
Để có 1 độc tài tầm cỡ như park, phải có 1 hệ thống tinh hoa cụ ạ, và trong hệ thống tinh hoa ấy, sẽ có 1 thiên tài bứt lên thành ĐỘC TÀI ĐƯỢC VIỆC
Nếu không sẽ lại là hugo Chavez hay Mugabe