Corse...Corsica...

nicolasvu

Xe máy
Nằm trải dài theo bến cảng là Quảng trường thánh Nicolas, ở đây có nhiều tượng đài tưởng niệm

Và Saint Nicolas, trong tiếng Pháp, Saint là Thánh

Quảng trường khá rộng, nhìn thẳng ra biển nên mùa hè ở đây chắc hẳn có nhiều du khách ngồi ngắm cảnh, còn mùa giá rét này, chỉ còn những dãy bàn ghế dài chờ đợi khách, chờ những ngày nắng ấm quay trở lại

Mùa hè mà anh em (b) ở đây thì tuyệt

nicolasvu

Xe máy
Lang thang trên phố, thấy xe cộ ở đây nhiều, đa dạng, chỉ khác là đậu đỗ không đúng làn đường cho lắm, vì luật của họ quy định xe phải đậu đúng chiều làn đường chứ không như thế này

Và chặn hết lối đi bộ như thế này

Xe sang có mặt ở khắp nơi và Mini rất nhiều

Cayenne

nicolasvu

Xe máy
Có cả những em gái chân dài đến nách, đứng làm dáng bên bụi cây

Em dành một Vote cho bác nào gọi đúng tên em nó
Nói nhỏ các bác em này ngày xưa gốc Cowboy giờ thành người đẹp Hoa ngữ rồi, hàng xóm chúng ta đó...

Chỉnh sửa cuối:

TNTuan

Xe điện

Chơi trò ú tim quá.ko lẽ hummer hả bác.hòn đảo này đẹp quá bác ah. em mới đc tặng 1 cái mũ từ corsica này dưng mờ xem mác bên trong lại ghi made in tung của :D

nicolasvu

Xe máy
@ TNTuan
Mấy món đồ lưu niệm đó xuất xứ TQ cũng dễ hiểu thôi bác. Thù lao một h lao động của cn P=15h của người đồng nghiệp chinois nên mấy ông P qua TQ mang đồ về bán là đúng rồi.
Còn có mấy họa sỹ chuyên chép tranh ở TQ chuyên vẽ Effeil, Montmatre, Notre Dame de Paris...ngày sản xuất hàng chục tác phẩm ấy chứ. Đi du lịch Pháp mà mua tranh còn ướt màu trên tay họa sỹ thì ok chứ bày ra bán là TQ hết bác à, cái sự thể nó thế đấy

nicolasvu

Xe máy
Lang thang tiếp qua phố xá trung tâm, đây là quảng trường tòa thị chính, bên cạnh là nhà thờ lớn

những ngõ hẹp

đi một lúc thì tới khu cầu cảng cũ

Thành phố cổ nằm trên ngọn núi nhô ra biển bám sát là khu cảng cũ, trên bến ,dưới thuyền

Chỉnh sửa cuối:

vietbinh1981

Xe buýt
T10 vừa xong em cũng ở đảo Corsica 3 ngày, nói chung đây là thành phố cảng đẹp, du thuyền tấp lập nhưng ở Bastia buồn hơn ở Ajaccio và cụ muốn ngắm du thuyền thì tốt nhất mò sang bên Ajaccio vì ở bên đấy có rất nhiều du thuyền 5 sao và ferry 5 sao đi từ Touluse hoặc Nice ra đảo. Đảo corsica là 1 vùng tự trị thuộc Pháp, em nghe mấy ông thầy em người Pháp bảo dân đảo Corsica có vẻ không thân thiện cho lắm.

tienfbc

Đi bộ
Xin bác cho mượn bản quyền bài của bác để em đăng trên blog của em

Em đang cần dùng bài của bác trên blog của em, bác cho em xin bản quyền nhé, em sẽ ghi đầy đủ thông tin về tác giả.

Em cám ơn bác :

tienfbc

http://www.blogger.com

nicolasvu

Xe máy
@vietbinh1981
Mình cũng điijnh qua Ajaccio nhưng để lần tới, vì lần này mình cũng két hợp công việc chứ không hoàn toàn du lịch, mình tham khảo tư liệu thì thấy Ajaccio cũng rất thú vị, đặc biệt mình sẽ tới nơi Napoleon sinh ra. Mình dự định cuối tháng 3 tới đó, chắc hẳn lúc về cũng tường thuật lại đôi chút với các bác
@tienfbc
Bác chỉ cần để đường link dẫn là được, cần gì thêm thì cứ trao đổi với mình vì mình còn nhiều ảnh Corse theo những chủ đề khác nữa

tienfbc

Đi bộ
Hi!

Cám ơn bác, nếu có điều kiện bác gửi cho em ảnh của corse vào tienfbc@gmail.com nhé. Tới bác có đi đến địa điểm nào liên quan đên Napoleon thì nhớ chụp hình và có thông tin cho em xin!

Em đang viết mấy thư liên quan đên Napleon nên cần tư liêu!

cảm ơn bác nhiều!

vietbinh1981

Xe buýt
@vietbinh1981
Mình cũng điijnh qua Ajaccio nhưng để lần tới, vì lần này mình cũng két hợp công việc chứ không hoàn toàn du lịch, mình tham khảo tư liệu thì thấy Ajaccio cũng rất thú vị, đặc biệt mình sẽ tới nơi Napoleon sinh ra. Mình dự định cuối tháng 3 tới đó, chắc hẳn lúc về cũng tường thuật lại đôi chút với các bác
@tienfbc
Bác chỉ cần để đường link dẫn là được, cần gì thêm thì cứ trao đổi với mình vì mình còn nhiều ảnh Corse theo những chủ đề khác nữa
Em cũng quay và chụp rất nhiều ảnh ở Ajaccio, đặc biệt quay đc toàn bộ đảo Corse khi bọn em bay ở bên đấy. Nếu bác cần làm tư liệu thì em gửi cho. Đảo Corse nhìn từ trên cao rất đẹp, đặc biệt là có con tầu du lịch tiêu chuẩn 5 sao Napoleon :77: dài vãi linh hồn, mỗi tội em thấy ở Ajaccio đường phố nó cứ bẩn bẩn thế nào ý, được mỗi đoạn đi từ sân bay về trung tâm chạy dọc bờ biển là đẹp thôi.

nicolasvu

Xe máy
Em cũng quay và chụp rất nhiều ảnh ở Ajaccio, đặc biệt quay đc toàn bộ đảo Corse khi bọn em bay ở bên đấy. Nếu bác cần làm tư liệu thì em gửi cho. Đảo Corse nhìn từ trên cao rất đẹp, đặc biệt là có con tầu du lịch tiêu chuẩn 5 sao Napoleon :77: dài vãi linh hồn, mỗi tội em thấy ở Ajaccio đường phố nó cứ bẩn bẩn thế nào ý, được mỗi đoạn đi từ sân bay về trung tâm chạy dọc bờ biển là đẹp thôi.
Cảm ơn bác nhiều, em sẽ tự khám phá, vì bản thân em thích chụp ảnh nữa, nên nếu mượn ảnh người khác thì hết mất thú. Em sẽ quay lại Corse vào tháng 3 và tháng 9 nên chắc chắn sẽ tới Ajaccio. Với lại em tìm trên Google thì có cả Bonifaccio...cũng rất đẹp, chỉ sợ không có điều kiện để tới đó.
Em thích những gì hơi cổ, cũ nên có lẽ hợp với Corse, Sicile nữa bác à.
Bastia nhiều chỗ trông cũng khá bẩn, nhưng gạn đục khơi trong thôi, mình tìm những nét đẹp của nó là được

vietbinh1981

Xe buýt
Cảm ơn bác nhiều, em sẽ tự khám phá, vì bản thân em thích chụp ảnh nữa, nên nếu mượn ảnh người khác thì hết mất thú. Em sẽ quay lại Corse vào tháng 3 và tháng 9 nên chắc chắn sẽ tới Ajaccio. Với lại em tìm trên Google thì có cả Bonifaccio...cũng rất đẹp, chỉ sợ không có điều kiện để tới đó.
Em thích những gì hơi cổ, cũ nên có lẽ hợp với Corse, Sicile nữa bác à.
Bastia nhiều chỗ trông cũng khá bẩn, nhưng gạn đục khơi trong thôi, mình tìm những nét đẹp của nó là được
Nói thật là em chả thích mấy cái thành phố kiểu cổ cổ ấy nên ra đấy em toàn ra chỗ cảng ở Ajaccio ngồi uống beer thôi, với lại chả có thời gian mà lang thang. Chắc bác chỉ quay đc cảnh ở dưới thôi còn em thì có điều kiện quay được toàn cảnh của Corse từ trên cao khi bọn em bay tập ở bên đấy. Nhìn từ trên sao mà lung tinh thế còn xuống lang thang đi bộ thì... :77: