[Thảo luận] CSGT Hà Nội “bắt oan” dân do không nắm rõ “luật”?

Cuabien

Xe điện
Em hỏi ké vụ này với.

Hôm kia em đi đường 5 lên cầu Vĩnh tuy, đi làn thứ 2 tính từ tâm đường nên bị 2 xxx tuýt lại hỏi. Em không đưa giấy tờ (Vì quên ở nhà không cầm) và được các xxx thông báo là vi phạm lỗi đi vào làn xe tải. Em nói là do đi chậm nên vào làn này nhường các xe khác thì thấy 1 xxx khác ra nói là lần sau anh rút kinh nguyệt nhé và để em đi.

Em chưa rõ là cái chân cầu Vĩnh Tuy này có phân làn theo từng loại xe không ạ ???

apple.hn.vn

Xe hơi
Đang nói xe máy cụ nhé, đường đấy cấm xe máy cụ nhỉ.
Cụ tìm cho em cái đường nào ở mềnh cho xe máy đi quá 50km/h với ợ.
Em chưa hiểu nên phải hỏi các cụ.
Theo cái thông tư 13/2009/TT-BGTVT thì dư này :
"Điều 9. Tốc độ của các loại xe cơ giới, xe máy chuyên dùng trên đường cao tốc, đường cấp cao, đường khai thác theo quy chế riêng.
Khi tham gia giao thông trên đường cao tốc, đường bộ được thiết kế xây dựng đạt tiêu chuẩn đường cấp cao, đường khai thác theo quy chế riêng thì người điều khiển xe cơ giới, xe máy chuyên dùng phải tuân thủ tốc độ tối đa, tốc độ tối thiểu ghi trên biển báo hiệu đường bộ."
Nếu không có biển cấm xe mô tô thì cứ đi chứ có sao đâu ạ :-s
Còn nếu là em thì em tìm đường khác đi cho an toàn ạ! :D

volume

Xe tăng
Tóm lại là sao nhỉ?. Em thì hiểu là đường này được chia làm 2 làn, mà các xxx lại bảo đường có 3 làn là sao?. Thấy các cụ tranh luận về việc moto chỉ được phép tối đa 50km vậy Xe mô tô có phân khối lớn mà các cụ băng A2 mới được phép sử dụng thì tốc độ cũng chỉ 60km thôi à?

congtuan89hp

Xe tải
Đọc cmm của một số cụ mà em thấy các cụ như ngồi nhà rồi phán cho cái đường 1B này quá.
Cụ Cường đi k hề sai nhé!Thứ nhất,đường đó không cấm mô tô.Thứ hai,đường đó phân làn theo tốc độ chứ không phải phương tiện.Vì thế cho nên mô tô di chuyển trên làn nào cũng được,miễn là không vi phạm tốc độ.
Một số cụ chắc chưa đi đường này bao giờ và cũng chưa nắm rõ luật nên cứ áp vào cho mô tô là phải 40-60 km/h.Em thấy thế buồn cười quá.Luật quy định là trong nội thị mô tô là 40,ngoài nội thị là 60 với những tuyến đường không có biển quy định tốc độ thôi nhé!Còn nếu có quy định thì cứ tốc độ mà diễn thôi.

thinhkieuphong

Xe điện
Đường đó chỉ có hai làn dành cho xe chạy, còn làn thứ 3 mà cụ muốn 2b đi vào là làn dừng khẩn cấp cụ nhé. 2b đi ỏ làn thứ 2 tính từ dỉa phân cách ra thì cụ bảo sai ở chỗ nào?
2B trước giờ em thấy toàn đi làn trong cùng này mà, tất nhiên có nhiều cụ phi vào làn giữa đi cho nhanh (vì làn trong cùng bé tí tẹo đi chật lắm) , nhưng em chưa thấy xxx bắt 2B bao giờ.

Mới làm lại biển nên chỉ thấy có 2 làn thôi

mopmi

Xe tăng
Đọc cmm của một số cụ mà em thấy các cụ như ngồi nhà rồi phán cho cái đường 1B này quá.
Cụ Cường đi k hề sai nhé!Thứ nhất,đường đó không cấm mô tô.Thứ hai,đường đó phân làn theo tốc độ chứ không phải phương tiện.Vì thế cho nên mô tô di chuyển trên làn nào cũng được,miễn là không vi phạm tốc độ.
Một số cụ chắc chưa đi đường này bao giờ và cũng chưa nắm rõ luật nên cứ áp vào cho mô tô là phải 40-60 km/h.Em thấy thế buồn cười quá.Luật quy định là trong nội thị mô tô là 40,ngoài nội thị là 60 với những tuyến đường không có biển quy định tốc độ thôi nhé!Còn nếu có quy định thì cứ tốc độ mà diễn thôi.
Cụ nói quá chuẩn.

bothomoc

Xe hơi
2B trước giờ em thấy toàn đi làn trong cùng này mà, tất nhiên có nhiều cụ phi vào làn giữa đi cho nhanh (vì làn trong cùng bé tí tẹo đi chật lắm) , nhưng em chưa thấy xxx bắt 2B bao giờ.

Mới làm lại biển nên chỉ thấy có 2 làn thôi
Làn trong cùng bên phải là làn dừng khẩn cấp nhé cụ.E dự là trên of mình có nhiều cụ mua bằng lắm

ngựa thồ

Xe tăng
theo ngu ý của tại hạ thì: mọi văn bản quy định phải được thể hiện bằng biển báo để người tham gia giao thông biết, không có 1 ai có thể nhớ hết những văn bản, thông tư này nọ của mấy ông ngồi phòng điều hòa được. vì vậy viện dẫn mấy văn bản đó e chừng là không ổn.

Kho_NamCuong

Xe buýt
Phải làm, làm cho đến cùng, cho tới khi công lý không còn là diễn viên hài nữa....Rồi thì sao? Đá ném ao bèo...nản

dcfocus

Xe tăng
Mình có một cách là khi bị phạt ko bao giờ nộp phạt cho cảnh sát mà yêu cầu ghi giấy rồi đến kho bạc nạp để dù sao tiền còn vào nhà nước chứ các bác ấy là thấy là đòi tiên này kia, vì sao người ta bảo thằng công an, chú bộ đội là thế, Haizz
Vào nhà nước rồi nó vào Vinashin và Vinaline cụ ạ!

Hai Duong

Xe hơi
Ở mình đường cao tốc còn quá ít nên các cụ nhà mình vẫn ít kinh nghiệm và cứ áp dụng quy định đường trong đô thị với xe moto. Đường cao tốc nó phân làn theo tốc độ di chuyển. Xe nào chạy vận tốc nào thì xin mời vào làn tương ứng.

buicongchuc

Tháo bánh
Em dự bọn xxx éo cập nhật được biển báo mới.

Website
www.facebook.com
Em vừa đi chiều nay. Thấy đầu đường chỉ có biển giới hạn tốc độ tối đa và tốc độ tối thiểu mà ko hề có bất kỳ 1 biển nào liên quan đến loại phương tiện.
Người dân ko cần phải biết thông tư hay quy chế gì cả, chỉ cần không có biển cấm thì cứ thế mà đi thôi.
Vụ này ra tòa là lại vui đây.

titum

Xe máy
Cụ này chưa đọc rõ bài đã chém, Cụ ấy đi ô tô mà cụ
Cơ cụ chả hiểu ng ta nói gì đã đi phê người khác. Trong bài này cụ Cường đang nói là đi xe máy có dung tích máy trên 70cm3 nên không thuộc diện cấm theo CV của Bộ GTVT, thế mà cụ cứ nghiến răng bảo đi ôtô là sao ?

Ngoc Phan XLS

Xe container
Em vừa đi chiều nay. Thấy đầu đường chỉ có biển giới hạn tốc độ tối đa và tốc độ tối thiểu mà ko hề có bất kỳ 1 biển nào liên quan đến loại phương tiện.
Người dân ko cần phải biết thông tư hay quy chế gì cả, chỉ cần không có biển cấm thì cứ thế mà đi thôi.
Vụ này ra tòa là lại vui đây.
Không ra Tòa đâu.
Xxx đang xin xỏ được tha. Nhưng báo giới chửa đồng ý. :))

Otarec

Xe hơi
Đọc liền 8 trang và em thấy có mỗi ý kiến của cụ là hợp với ý em. Tốc độ quy định đối với loại phương tiện trong luật chỉ áp dụng trên những đường không có biển báo và cấm tốc độ thôi. Đường mà có biển quy định tốc độ thì phương tiện lại tuân theo biển, cho dù cái biển đó quy định tốc độ cao hơn tốc độ giới hạn ghi trong luật.

Tương tự như xe oto con, trong luật chỉ cho phép đi tối đa 80km/h đường ngoài đô thị, nhưng khi đi cao tốc Ninh Bình gặp biển cho phép 100 thì oto lại đc chạy vượt mức 80 trong luật kia.