Cụ/mợ nào đã đi Viêng Chăn (Lào) rồi cho em hỏi?

ninku

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ.
Cái cụ hóng được từ mấy anh bạn lại quan trọng với em lắm đó.
Em cũng đang muốn đầu tư kinh doanh một nghề chuyên sâu nào đó trong lĩnh vực ô tô tại thị trường này.

Tính em thích tìm hiểu đến tận "chân tơ, kẻ tóc", cụ thể trong công việc nên phải tự đi du lịch bụi.. Vậy em tự đi du lịch bụi, ngôn ngữ Lào thì không nói được câu nào. Vậy ngoài rào cản về ngôn ngữ thì liệu em có gặp khó khăn nào lớn không hả cụ?
bụi sang lào vào ngay nhóm phượt nhé hoặc tìm thông tin ttreen ttvnol hoặc phượt.vn ạ :) trc cháu đi phựuot cam cũng có nguyên quyển sổ cầm tay phôt từ đó ra

LoiLaiLua

Xe tải
em trc chạy vận chuyển 3 chân sang bên lào suốt :(
em buôn mì tôm bánh kẹo (xăng lậu xách tay) các kiểu từ VN sang các tỉnh biên giới lào
còn chính là chuyển gỗ từ lào về VN
Vậy là Mì tôm bên kia đắt lắm hả cụ?
bánh kẹo sang đưa sang bên đó thì bán lẻ cho người Việt mình hay người Lào?

likecar&trips

Xe tăng
Hóng chuyến đi của cụ chủ... em cũng có 1 khát khao, 1 ước ao là đi bụi & vượt qua biên giới (1 thời gian ngắn), HC em có rồi, còn 4b nếu muốn qua BG cần thủ tuc gì gì em ko biết.
Rượu Lào em đã có dịp dc uống, đó là loại đóng trong chai 0.3L màu vàng uống có vị đăng đắng, dìu dịu ngọt nơi cuống họng như khổ qua ý./.
Cụ chủ đi rồi pọt tí KN cho ae mở mang kt nha.

ninku

[Tịch thu bằng lái]
Vậy là Mì tôm bên kia đắt lắm hả cụ?
bánh kẹo sang đưa sang bên đó thì bán lẻ cho người Việt mình hay người Lào?
em ký hợp đồng vận chuyển của hoàng anh gia lại cụ ạ :) lúc sang thì xe trống nên em nhận chở thuê thôi cụ :) vì xe đi có giấy của HAGL bảo lãnh nên chả bao giờ bik kiểm tra gì cả ạ :0 à còn nếu mua bên đấy về VN đc thì nên buôn rựu tây rẻ lắ ạ

ninku

[Tịch thu bằng lái]
Hóng chuyến đi của cụ chủ... em cũng có 1 khát khao, 1 ước ao là đi bụi & vượt qua biên giới (1 thời gian ngắn), HC em có rồi, còn 4b nếu muốn qua BG cần thủ tuc gì gì em ko biết.
Rượu Lào em đã có dịp dc uống, đó là loại đóng trong chai 0.3L màu vàng uống có vị đăng đắng, dìu dịu ngọt nơi cuống họng như khổ qua ý./.
Cụ chủ đi rồi pọt tí KN cho ae mở mang kt nha.[/QUỌahhooiif Lào tổ chức seagame VN sang đông đừng hỏi :) nhưng máu me với nền bóng đá nước nhà nhất phải nói là các cổ động viên đến từ Hải Phòng xăm full và ko có cà vẹt (giấy tờ tùy thân) chấp nhận chịu chơi mua mõi chú 1 vé tham quan lào với giá trị tương đương 2tr đồng/ chú :)) hôm Chung kết nó rầm rộ nên làm luật nhanh và dễ chứ bây giờ thì cần nhõn cái hộ chiếu qua hải quan 15p là xong

huyhai

Xe buýt
Cụ sang bên đó khỏi cần biết tiếng vì khi cụ nói tiếng Việt thì cơ bản là đến khu tập trung dân cư đều có người mình ở đó. Còn công chức, viên chức có cước sắc thì đa phần nói tiếng Việt được, có nhiều người hiểu biết văn tục tập quán vùng miền quê mình còn hơn cả dân mình cơ đấy. Nói chung làm dịch vụ thì kiếm ăn tốt có tích lũy cụ à. Em đã gặp những người buôn bán nhỏ chỉ với 1 sạp hàng lưu động cỡ hơn 1m vuông thôi với mấy thứ đồ lưu niệm nhưng tâm sự rất thật rằng chỉ mỗi sạp đó mà nuôi được bố mẹ+hai con đi học và có thêm của để dành đó, ga ra sửa xe thì đi dọc các đường chính em không thấy có chắc là có ít hoặc ở những chỗ em chưa qua. Người VIệt thì từ Thanh Hóa Nghệ Tĩnh đến Thái Bình, Nam Định, Hải Dương ... rất nhiều.

LoiLaiLua

Xe tải
em ký hợp đồng vận chuyển của hoàng anh gia lại cụ ạ :) lúc sang thì xe trống nên em nhận chở thuê thôi cụ :) vì xe đi có giấy của HAGL bảo lãnh nên chả bao giờ bik kiểm tra gì cả ạ :0 à còn nếu mua bên đấy về VN đc thì nên buôn rựu tây rẻ lắ ạ
cảm ơn cụ.
Mì tôm thì em không rõ lắm về sản xuất. Nếu vốn đầu tư ít thì em....liều một quả sản xuất bên đó (tạm gọi là suy nghĩ vớ vẩn của em đi nhé)
còn rượu nhập về Việt Nam thì em không chơi được. Có thể Giá chênh cao nhưng ở Việt Nam bán hàng giả dễ như đưa phong bì nên em nghĩ là sẽ khó khăn ở khâu bán ở Việt nam. Em dự là sẽ có rất nhiều bác đang kinh doanh rượu ở VN họ có thị trường, có quan hệ với XXX...nên chuyện sang Lào nhập hàng về là chuyện quá nhỏ trong khâu thương mại.
Hihi, nhưng dù gì thì em vẫn cảm ơn cụ rất nhiều.

Lexus 717

Xe điện
Sang đó nhiều loại vật liệu xây dựng khan hiếm và không phổ biến. Nếu cụ có thể tây tiến thì thử nghiên cứu món cửa nhựa lõi thép và nhôm kính. Trước nhà cháu cũng định liên doanh nhôm kính bên đó nhưng vốn dĩ nhà cháu khồng chịu được khổ. Bên đó buồn và chán nhiều vô kể.

ninku

[Tịch thu bằng lái]
cảm ơn cụ.
Mì tôm thì em không rõ lắm về sản xuất. Nếu vốn đầu tư ít thì em....liều một quả sản xuất bên đó (tạm gọi là suy nghĩ vớ vẩn của em đi nhé)
còn rượu nhập về Việt Nam thì em không chơi được. Có thể Giá chênh cao nhưng ở Việt Nam bán hàng giả dễ như đưa phong bì nên em nghĩ là sẽ khó khăn ở khâu bán ở Việt nam. Em dự là sẽ có rất nhiều bác đang kinh doanh rượu ở VN họ có thị trường, có quan hệ với XXX...nên chuyện sang Lào nhập hàng về là chuyện quá nhỏ trong khâu thương mại.
Hihi, nhưng dù gì thì em vẫn cảm ơn cụ rất nhiều.
cháu nhớ những khoảng thời gian bên lào lắm :) cụ sang ttrc có gì dắt tay cháu sang sau nhé :) cháu mở cafe fast food ạ

LoiLaiLua

Xe tải
Cụ chủ đi rồi pọt tí KN cho ae mở mang kt nha.
Hihi, em đi du lịch đúng nghĩa đi bụi luôn đó cụ ạ. Tức là theo kiểu "lang thang" ấy.
Đối tượng em muốn gặp là mấy ông như Xe ôm, Xe taxi, người bán hàng quán nước, bán quán cafe....Nói chung là tiếp xúc nhiều với những người có nhiều thông tin về văn hóa, phong tục tập quán, sinh hoạt, kinh tế...chuyện trên trời dưới biển đều họ đều được nghe hoặc thấy.
Vì em nghĩ muốn kinh doanh ở bên đó thì cái đầu tiên là phải am hiểu địa phương. Mà những đối tượng em dự định tiếp xúc thì có thể biết nhiều hơn (giống như ở Việt Nam), họ luôn có một cái nhìn sát thực tế hơn.
Vậy nên chuyến du lịch bụi của em sẽ rất vất vả.
Em thì chắc chắn sẽ vượt qua, nhưng em sợ là cụ không chịu nổi. Bởi vì em đi là có mục đích chứ không hẳn là đi du lịch để .... cho thoải mái đầu óc thể lực.

LoiLaiLua

Xe tải
Sang đó nhiều loại vật liệu xây dựng khan hiếm và không phổ biến. Nếu cụ có thể tây tiến thì thử nghiên cứu món cửa nhựa lõi thép và nhôm kính. Trước nhà cháu cũng định liên doanh nhôm kính bên đó nhưng vốn dĩ nhà cháu khồng chịu được khổ. Bên đó buồn và chán nhiều vô kể.
Em dự rằng thị trường bên đó sẽ khó phát triển. Dân thưa thớt, vậy cụ đã thấy nhà ở vùng nông thôn nhà mình dùng phổ thông mặt hàng này chưa. Em đoán rằng mặt hàng tôn lợp, tôn chống nóng, gạch lát nền, sơn xây dựng sẽ phát triển.
Nếu sai thì xin cụ lượng thứ

sparkvan

Xe điện
cụ cho em theo với

bhva

Xe tải
Em sang và mới về xong. Dân cư thưa thớt. Hàng quán 8h tối đóng cửa kín mít. Oto đầy đường. Không có còi xe. K có nhà cao tầng. Beer Laos uống không ngon bằng Hà Nội nhà mình.
Cụ vào chợ hỏi xem gạo bao nhiêu 1 kg? Có khi bán gạo đc. Em ăn cơm bên ấy thấy k ngon. Không có/ ít khói thuốc lá, các bà bầu nữa.

Chỉnh sửa cuối:

bhva

Xe tải
Em mới đi về, ngoài ý thức giao thông cua dân Lào rất tốt thì còn lại cái gì cũng kém. Thấy người ta bẩu dân Lào hiền lành và không chăm chỉ lắm, hết giờ là nghỉ nên có lẽ là cơ hội tốt cho dân Việt mình. Em đi đường bộ thấy cảnh báo qua cửa khẩu phải đúng giờ không nó không làm thông quan cho, có cho tiền cũng không làm :))
Chỉ có hàng hóa mới k cho đi qua. Còn người là ngày đêm mà cụ.

ktsviet

Xe hơi
Em mới Lào về, rảng cụ chủ ới em cafe chém gió.. Có tí kinh nghiệm gọi là cho cụ chủ trước khi khởi hành.

hana88

Xe hơi
Em ở của khẩu cầu treo đây, cụ cần gì thì ới em nhé

LoiLaiLua

Xe tải
Em mới Lào về, rảng cụ chủ ới em cafe chém gió.. Có tí kinh nghiệm gọi là cho cụ chủ trước khi khởi hành.
Cụ ở Hà Nội hay ở đâu thế? Vì em thường xoay quanh khi vực này. Hiện em đang công tác ở Tây Bắc, nhưng vẫn về Hà Nội như cơm bữa

ktsviet

Xe hơi
Em ha lụi ah.. Về cụ cứ ới nhé.

besame123456

Xe tải
Cũng đi Lào rồi, nhưng đi du lịch nên chả để ý làm ăn gì cụ ạ. Nói chung chả vẹo gì. Cụ mở dịch vụ tw vấn pháp luật có khi kiếm vì dân lào có vẻ thuần nông