Cụ nào hiểu rõ về ECO của KM 2010 giải thích hộ em với

mattroihong

Xe tải
Nói thật là em rất lờ mờ về hệ thống ECO của KM 2010. Thông thường khi ta đạp mạnh ga thì đèn báo ECO chuyển sang màu Trắng ( tiêu tốn nhiên liệu), đi bình thường đèn xanh thì tiết kiệm nhiên liệu. Vậy các cụ cho em hỏi là cái hệ thống ECO này là hệ thống cảnh báo cho ta biết mức tiêu hao nhiên liệu để lái xe điều chỉnh chân ga cho hợp lí hay ECO nó có can thiệp vào hệ thống phun xăng của xe hay không? Nếu có can thiệp thì ECO hoạt động theo cơ chế nào để giúp xe tiết kiệm nhiên liệu?
Thanks.

pilot_8x

Xe đạp
Em thấy ECO làm phản ứng chân ga chậm hơn, xe chuyển số ở vòng tua cao hơn. Em tắt ECO đi thấy xe chạy bốc hơn. Em đang test xem ECO nó giúp tiết kiệm được bao nhiêu % nhiên liệu :^).

anhdayma

Xe tải
Theo em được biết là Kia morning (picanto) phiên bản 2010 có gắn thêm cái gọi là Eco Assist system, nó có tác dụng chỉ cho người lái cách lái kinh tế nhất (để người lái điều chỉnh chân ga và vị trí cần số) bằng cách thay đổi màu sắc hiện thị Xanh lá cây - Trắng.

Và theo từ ngữ mà Kia dùng thì em tin là nó không can thiệp tới máy mọc đâu ợ.

Nhiều bài viết gọi đây là "bộ điều khiển tiết kiệm nhiên liệu" theo em là không chính xác, nó có tác dụng thông báo chứ không điều khiển. Bác có thể bỏ qua thông báo này mà nhấn tịt ga cũng được.

Chỉnh sửa cuối:

KMN2010

Xe tăng
nó có tác dụng thông báo chứ không điều khiển. Bác có thể bỏ qua thông báo này mà nhấn tịt ga cũng được.

Cái này thì phải test thử mới biết, nhưng em thấy khi nổ máy ko dạp ga thì đèn ECO báo màu trắng. Mình ga từ từ thì nó báo màu xanh, nếu mình ga mạnh đột ngột thì nó vẫn báo màu trắng, còn nếu nhấn tịt ga thì nó báo mầu đỏ

Winstorm07

Xe container
Đây là hướng dẫn chức năng ECO trên Sorento các bác ạ :

Lưu ý khi sử dụng hệ thống ECO

Khi bật chức năng ECO có nghĩa là hệ thống sẽ tự động giám sát khả năng tiêu hao nhiên liệu do đó các bác lưu ý 1 số vấn đề sau :

- Tiếng ồn động cơ có thể lớn hơn bình thường
- Độ vọt của xe có thể sẽ giảm --> Chức năng giám sát tiêu hao nhiên liệu hoạt động sẽ giới hạn khả năng vọt của xe dù có đạp lút chân ga.
- Độ lạnh của điều hòa cũng sẽ bị giới hạn
- Tốc độ tối đa khi sử dụng ECO giới hạn ở mức 140km/h

Với những điều kiện sau đây chức năng ECO sẽ kô hoạt động hoặc sẽ tự ngắt:
- Nhiệt độ nước làm mát máy thấp
- Ngay sau khi khởi động máy, nhiệt độ máy còn quá thấp chức năng ECO kô có tác dụng
- Xe đang leo dốc --> Do khi xe đang leo dốc cần một lực kéo lớn do đó chức năng ECO (giám sát tiêu hao nhiên liệu) sẽ không hoạt động
- Khi sử dụng chức năng đi số bán tự động --> Khi sử dụng chế độ số bán tự động, lúc này xe sẽ sang số và hoạt động theo nhu cầu của người sử dụng do đó chức năng ECO sẽ kô hoạt động.
Đối với Morning em kô rõ có chức năng tắt bật chức năng ECO hay kô nhưng em nghĩ các bác có thể tham khảo để biết công dụng cũng như cách thức vận hành của ECO vì cùng dòng Kia cả.
Các bác có thể ấn nút Trip để tắt bật chức năng này (nếu có). Nếu bật chức năng ECO này thì đèn sẽ luôn ở trạng thái màu xanh.

Trong trường hợp kô có chức năng bật ECO thì có nghĩa ở Morning ECO chỉ có tác dụng thông báo cho các bác biết tình trạng tiêu thụ nhiên liệu tại thời điểm hiện thời mà thôi

pilot_8x

Xe đạp
Kia Morning có chức năng tắt bật ECO nên chắc cũng tương đương như trên Sorento.

nouvo9

Xe hơi
Cerato có chức năng này ko vậy các bác? Thanks

hungvn

Xe tải
Cái này thì phải test thử mới biết, nhưng em thấy khi nổ máy ko dạp ga thì đèn ECO báo màu trắng. Mình ga từ từ thì nó báo màu xanh, nếu mình ga mạnh đột ngột thì nó vẫn báo màu trắng, còn nếu nhấn tịt ga thì nó báo mầu đỏ
Xe em khi không đạp ga mà xe đang chuyển bánh thì đèn ECO xanh.

KMN2010

Xe tăng
Xe em khi không đạp ga mà xe đang chuyển bánh thì đèn ECO xanh.

Đó là mình đang đi rùi nhả chân ga ra, lúc đó máy nó vẫn hoạt động ở vòng tua lớn nên ECO vẫn mầu xanh. Đến khi nào mình dừng nó sẽ trắng. Lúc đó ga vào mới xanh ah

Soncoi

Xe tải
Em nghĩ cái đèn ECO này chỉ có giá trị thông báo thì đúng hơn. Lúc em nổ máy mà dừng xe thì nó hiện màu trắng, đi thì màu xanh... Nhưng có lắm lúc đi được cả cây mà đèn vẫn trắng. Có phải do đi khéo, ít tốn nhiên liệu thì đèn trắng nó sáng không các bác nhỉ? Do vậy, em nghĩ cái đèn ECO này chỉ để báo cho lái xe biết xe có đang ngốn nhiên liệu hay không, để mà các bác đi cho khéo. :^)

Winstorm07

Xe container
Em nghĩ cái đèn ECO này chỉ có giá trị thông báo thì đúng hơn. Lúc em nổ máy mà dừng xe thì nó hiện màu trắng, đi thì màu xanh... Nhưng có lắm lúc đi được cả cây mà đèn vẫn trắng. Có phải do đi khéo, ít tốn nhiên liệu thì đèn trắng nó sáng không các bác nhỉ? Do vậy, em nghĩ cái đèn ECO này chỉ để báo cho lái xe biết xe có đang ngốn nhiên liệu hay không, để mà các bác đi cho khéo. :^)
Màu xanh thì mới là tốn ít nhiên liệu bác ạ(b)

ducleminh

Xe điện
Cụ tắt ECO đi thấy máy nó nổ khác đấy.

pilot_8x

Xe đạp
Tắt ECO đi xe chạy bốc, cảm giác chân ga thật hơn đấy các bác.

mattroihong

Xe tải
Em đã test thử tắt ECO đi, thì đúng là chân ga KM thật hơn, xe chạy giật, không còn hiện tượng ì ga. Tuy nhiên chưa thử được việc tiêu tốn nhiên liệu như thế nào. Sau khi tổng hợp ý kiến các cụ ở đây, theo quan điểm cá nhân của em thì ECO của KM 2010 có can thiệp đến phần máy của xe, chứ không chỉ cảnh báo hiển thị mức tiêu hao nhiên liệu. Tuy nhiên cho dù có ECO hay không thì KM 2010 vẫn tiêu tốn nhiên liệu khá nhiều so với các dòng xe khác, nhất là xe mới. Khi chạy qua 2000 km thì nhiên liệu tiêu tốn giảm đi rõ rệt, nhưng vẫn ngang ngửa khi chạy các em KM đời trước 2007,2008 ( Em đã chạy qua các xe trên). Như vậy cái ECO mà Kia quảng cáo cho các xe đời mới không hiệu quả như chúng ta mong đợi. Thanks các cụ đã quan tâm thớt (b)

Đậu đại ka

Xe buýt
Khi chạy qua 2000 km thì nhiên liệu tiêu tốn giảm đi rõ rệt, nhưng vẫn ngang ngửa khi chạy các em KM đời trước 2007,2008 ( Em đã chạy qua các xe trên). Như vậy cái ECO mà Kia quảng cáo cho các xe đời mới không hiệu quả như chúng ta mong đợi. Thanks các cụ đã quan tâm thớt (b)
Cụ quên mất cái 1.0 so với 0.8 à cụ ợ ? Cụ nghiên cứu sâu phát hiện hay thật:6:

alucard07

Xe hơi
em cung chay SLX 2010,cụ nào chỉ em cách tắt ECO với,thử xem nó có khác j ko?

anhdayma

Xe tải
em cung chay SLX 2010,cụ nào chỉ em cách tắt ECO với,thử xem nó có khác j ko?
Bác bấm vào cái thanh nhựa màu đen bên phải trên đồng hồ (thanh lựa chọn hiện thị số km đã đi, trip A, trip B ý) cho tới khi nó hiện thị ECO thì bác bấm vào và giữa mấy giây, nó sẽ tắt chức năng ECO đi, muốn ON thì bác cũng làm như thế.

ototrieutien

Xe buýt
thưa các cụ, về đèn báo ECO, KIA muốn cảnh báo về cách lái xe tiết kiệm nhiên liệu thôi, hoàn toàn không tác động về hỗn hợp hòa khí (xăng+gió), mà việc này đã được lập trình hoàn toàn trong ECU (electronic control unit) rồi, nó sẽ nhận biết lượng hòa khí phù hợp dựa theo tốc độ, tải, nhiệt độ động cơ, áp suất không khí... các bác để ý trên táp lô đa số xe có biểu thị vùng tốc độ theo màu sắc không? ổn định ở vùng màu xanh là tốt nhất.

Www.KhoiDiem.Vn

Xe máy
Website
www.khoidiem.vn
công nhận là khi tắt ECO đi thì máy nghe tiếng khác hẳn, chân ga cũng thật hơn.
Hôm trước em chạy qua Hà Đông - Chúc Sơn, đường ko đc đẹp lắm, lại bật điều hoà, hay phóng nhanh phanh gấp, để ECO xe vọt chậm quá. Tắt Eco đi 1 cái, ga lại vù vù

//Ké tí cho em hỏi giùm với là KM SLX 2010 Special có cách nào tắt O/D Off đc ko? Vì mặc định của nó là On, em ko tìm thấy chỗ nào để tắt đc

Cuabien

Xe điện
Mời các cụ tham khảo :

ECO là công nghệ đầu tiên trên thế giới do Hãng Nissan phát triển và được thiết kế để giúp lái xe tiết kiệm nhiên liệu hơn nhờ tác động vào quá trình vận hành và thái độ của lái xe. Khi hệ thống hoạt động, mỗi khi lái xe đạp vào chân ga và hệ thống phát hiện xuất hiện áp suất thừa thì một cơ cấu điều khiển sẽ được kích hoạt để đẩy chân ga ngược lại. Điều này sẽ giúp quá trình tăng tốc luôn được vận hành trong chế độ nhiên liệu tối ưu.

Công nghệ “ECO” được vận hành được nhờ được cung cấp những dữ liệu về tỷ lệ tiêu thụ nhiên liệu và hiệu quả của hệ thống trong quá trình tăng tốc và trong suốt cả hành trình, từ những dữ liệu này hệ thống sẽ tính toán, phân tích để tối ưu hóa cho quá trình tăng tốc. Hệ thống này cũng được thiết kế để cho phép lái xe có thể lựa chọn đóng hoặc mở tùy vào sở thích lái xe của mỗi người.

Ngoài ra để hỗ trợ “ECO” trên bảng taplô còn trang bị một đồng hồ “Eco – driving” ngoài nhưng chức năng cung cấp cho lái xe biết mức tiêu thụ nhiên liệu tại mọi thời điểm để giúp lái xe tăng cường tiết kiệm nhiên liệu nó còn bố trí một đèn nhỏ để hỗ trợ chức năng tiết kiệm nhiên liệu. Khi hệ thống bắt đầu phát hiện quá trình tăng tốc trước khi đạt được phạm tiêu thụ nhiên liệu như yêu cầu thì đèn sẽ lóe sáng rồi sau đó đèn sẽ trở về màu hổ phách để báo cho lái xe biết họ vẫn chưa đạt được mức tiêu thụ nhiên liệu tối ưu, khi chiếc xe đã đã đạt được phạm vi tối ưu thì đèn này sẽ chuyển sang màu xanh.

Chỉnh sửa cuối: