[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

coolpix8700

Xe ngựa
Em vừa mua hôm nọ cũng chỉ khoảng 250k cả ship (không nhớ rõ lắm). Không ship thì chỉ tầm 200k. Không đắt.
- May cụ ấy không mua cái 700k. Không lại thịt lừa ác nữa.
- Eto đắt mà cụ. Loại to giá cao. Nên em đang định chế ra 1 cái. Chế thì không khó. Hoặc ngại, hoặc lúc muốn làm lại bận.
Thực ra hôm đấy em mua được nhất là con chim bắt cô trói cột (và con tìm vịt). Em đã tìm mãi con này mà chưa được. Trước cứ tưởng gống chim này không thuần được nhưng vào mạng thấy họ đã nuôi mới đi tìm. Mãi đến hôm đó mới mua đươc. Về nhà mấy hôm nó đã khá dạn, thấy em không còn nhảy loạn xạ mà có khi còn vươn cổ ra xem có cho nó ăn không. Hy vọng sẽ thay được dần sâu bằng cám.
Hôm nay đi mua ít hạt về cho tụi yến (hót) thấy bên rệ đường bán cái giá đỡ điện thoại. Hỏi họ bảo 7 chục ngàn. Giá cái in hệt· em xem trên Shopee độ 25-35 ngàn. Nhưng em vẫn mua để thỉnh thoảng đi lang thang không phải dừng xe, rút điện thoại trong túi ra xem chỉ đường. Như em đã viết trên kia là rất hạn chế đặt hàng online, dù lúc về đến nhà cũng nhận 1 đơn hàng từ Shopee là mấy cái đầu chuyển khẩu (về gần đên nhà thấy điện thoại kêu, nhưng cũng thấy shiper của Shopee đang đứng trước cổng nên em không nghe).
Mai phiên chợ em lại vào vì bác bán chim bảo còn con bắt cô trói cột nữa, em muốn nuôi 1 đôi!

Chỉnh sửa cuối:

minh_viet.78

Xe buýt
cái bể nươc ngầm nhà em vừa bị nứt và thực sự chưa nước trong bể ngầm nước cung không sạch vì bể nhà em xây những năm 2000 lúc đo chỉ xây bằng gạch và đanh bao bằng xi măng đem nay em muốn bỏ bơm trực tiếp từ đường nước lên bể trên nóc nhà. để chống cho máy bơm chạy khi không có nươc trong đường ống em đã mua bộ cảm biến như hình dưới để lắp vào bơm nhưng không biết có tác dụng không nên muốn được các cụ tư vấn thêm ạ em cảm ơn các cụ

Chỉnh sửa cuối:

PhongFood

Xe điện

Khi quá nhiệt, nhất là ở xe máy nhiều người ko chú ý, kệ kim, đèn báo cứ đi, hoặc biết nhưng cứ đi cố đến khi máy yếu xìu, chết máy thì mặt xylanh loại này rất dễ vênh.
Chủ yếu bị thổi gioăng làm hết nước làm mới vất thôi chứ xe bị chảu dầu lại dể xử lý.
Em chưa hình dung được cụ ngó thế nào? Nước sôi ở đâu?
Nếu bị xì ở gioăng thì phải thay gioăng là chắc chắn rồi. Tuy nhiên cần phải kiểm tra lại mặt nắp máy xem có bị cong vênh không đã. Nếu còn phẳng thì dùng gioăng mỏng, vênh nhẹ dùng gioăng dầy, vênh nặng thì phải mài phẳng xem có được ko đã rồi mới tính được.
Để kiểm tra phẳng, cụ có thể để miếng giấy giáp loại mịn lẻn mặt kính rồi rà nhẹ măt gioăng nắp máy lên đấy xem ăn có đều không? - nhớ vệ sinh sạch sẽ keo và gioăng cũ còn dính lại đã nhé.

Loe toe giè, dạo này thế nào rồi?
Em làm sạch dầu thấm chỗ nòng. Hoá ra do 2 con ốc bị lỏng siết chặt lại là hết thấm dầu. Tiện thể vệ sinh tẩy sạch bụi két làm mát, lọc gió và tháo vòng lọc bụi chỗ côn/nồi vất luôn đi cho côn nồi nó mát. :D

Em test thử mấy hôm đi làm đường hỗn hợp nó ăn uống khoảng 35-36km/L và trung bình 100km/2.8L. Chạy quãng đường 15km hỗn hợp kim nhiệt luôn ở mức trung bình.

Chỉnh sửa cuối:

volts

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
cái bể nươc ngầm nhà em vừa bị nứt và thực sự chưa nước trong bể ngầm nước cung không sạch vì bể nhà em xây những năm 2000 lúc đo chỉ xây bằng gạch và đanh bao bằng xi măng đem nay em muốn bỏ bơm trực tiếp từ đường nước lên bể trên nóc nhà. để chống cho máy bơm chạy khi không có nươc trong đường ống em đã mua bộ cảm biến như hình dưới để lắp vào bơm nhưng không biết có tác dụng không nên muốn được các cụ tư vấn thêm ạ em cảm ơn các cụ

Nhà em cũng tình trạng như nhà cụ, em kt thấy nước trong đường ống thường mạnh nhất lúc đêm về sáng nên em lắp bộ định thời gian chỉ cho bơm vào lúc 4h sáng và chỉ bơm 40 phút để dẫu ko có nc thì cũng ko cháy bơm ( em kt bể mái nhà em bơm khoảng 30' là đầy ) ... chạy cả năm nay em thấy ok

hat65

Xe điện
Em làm sạch dầu thấm chỗ nòng. Hoá ra do 2 con ốc bị lỏng siết chặt lại là hết thấm dầu. Tiện thể vệ sinh tẩy sạch bụi két làm mát, lọc gió và tháo vòng lọc bụi chỗ côn/nồi vất luôn đi cho côn nồi nó mát. :D

Em test thử mấy hôm đi làm đường hỗn hợp nó ăn uống khoảng 35-36km/L và trung bình 100km/2.8L. Chạy quãng đường 15km hỗn hợp kim nhiệt luôn ở mức trung bình.
Khi nước đủ thì nhiệt sẽ ko bị cao, giờ cụ cứ theo dõi đi một time mà ko bị hao nước là ok

formen

Xe lăn

K xem đc ảnh cụ ợ

formen

Xe lăn
Vâng em đã chỉnh sửa lại mong các cụ giúp
Con này cho bơm dưới t1 lên k hợp logic cụ ợ.
Logic của nó là có dòng chảy mới đóng điện bơm.
Như vậy nếu nc k tự chảy, mà đứng im do k đủ áp lên cao thì k bơm đc- pgair mở vòi gần bơm để mồi, r đóng lại.

Còn về công suất nó chịu đc đâu đó 300w?- cụ xem lại mô tả. E vẫn dùng cho bơm 120w thoải mái, rất bền.

Em đã thử tăng tải lên 1200w tèo khét lẹt trong vài giây.
Em đang kiếm con nào ntn xong chịu đc tải 1500w nhưng chưa kiếm ra.

Chỉnh sửa cuối:

formen

Xe lăn
Nếu đấu song song với phao trên bể thì lại mất chức năng chống cạn.

haivina

Xe điện
Em lại lên nhờ các cụ tư vấn. Em muốn câu đường internet từ trong nhà ra vườn, khoảng cách dưới 100m. Hiện đang có hướng dùng cặp bộ chuyển đổi quang điện AB để sử dụng dây cáp quang truyền tín hiệu từ modem trong nhà ra vườn cho đỡ nhiễu và suy hao tín hiệu. Chủ yếu em muốn tự làm lấy nên cụ nào có kinh nghiệm tư vấn mua sắm giúp em với.
Cảm ơn các cụ.
Nếu không cần tốc độ cực nhanh thì bác mua cáp CAT6 hoặc CAT5e loại tốt là dùng thoả mái, không cần cáp quang làm gì. Em kéo hơn 100m dùng cho cty mà còn chạy phe phé, họp online ầm ầm. Quan trọng là đường Internet thôi.

hat65

Xe điện
Con này cho bơm dưới t1 lên k hợp logic cụ ợ.
Logic của nó là có dòng chảy mới đóng điện bơm.
Như vậy nếu nc k tự chảy, mà đứng im do k đủ áp lên cao thì k bơm đc- pgair mở vòi gần bơm để mồi, r đóng lại.

Còn về công suất nó chịu đc đâu đó 300w?- cụ xem lại mô tả. E vẫn dùng cho bơm 120w thoải mái, rất bền.

Em đã thử tăng tải lên 1200w tèo khét lẹt trong vài giây.
Em đang kiếm con nào ntn xong chịu đc tải 1500w nhưng chưa kiếm ra.
Sao cụ không cho qua rơ le nó chịu tải

dongnat123

Xe container

Em nghĩ là lắp được. Vì cụ mua rơ le 220V (theo em hơi nguy hiểm, nên mua loại điện áp DC 12V-24V) nên em đề xuất lắp theo phương án này để CC xem ổn không:
1. Máy bơm cần nguồn điện + và - lấy điện từ ổ cắm
2. Nguồn + ổ cắm em dùng rơ le dòng chảy
3. Nguồn - ổ cắm em dùng rơ le phao bơm (loại 2 phao dùng đóng ngắt nước cao thấp)
Nguyên lý: khi bể hết nước dưới mức thấp thì rơ le phao bơm đóng mạch; khi có nước cấp từ trạm bơm thì rơ le dòng chảy đóng mạch. Nếu chỉ 1 rơ le đóng mạch bơm sẽ không chạy
Em thấy cụ formen còm để tầng 1 sợ nước qua rơ le dòng chảy không đóng ngắt thì cụ lắp chỗ nào hay dùng nước nhất là ổn :D
Đoạn đỏ em nghĩ lại, sai rồi ạ :D , hết nước bể trên mà mở nước chạy qua ro le là tèo bơm

Chỉnh sửa cuối:

giangha2k3

Xe tăng

Không được cụ ạ. Về nguyên tắc, bơm chỉ chạy khi bồn cạn và nước cấp có, vì vậy phao trên bồn và công tắc dòng chảy phải đấu nối tiếp, khi phao đóng và công tắc dòng chảy đóng thì bơm mới chạy.
Công tắc dòng chảy chỉ tác động khi có dòng nước chảy qua, tức là khi có nước chảy nó mới đóng, còn bình thường nó mở. Vì vậy khi phao trên bồn đóng bơm sẽ không chạy vì công tắc dòng chảy đang mở, mà bơm không chạy thì lại không có nước chảy qua công tắc dòng chảy, nên công tắc dòng chảy luôn mở, và bơm chả bao giờ chạy được, trừ khi nước tự chảy được lên bồn, mà nước tự chảy lên bồn thì khỏi dùng bơm😄. Giải pháp vẫn có nhưng nó hơi rườm rà, cụ dùng thêm rơ le trung gian, timer.

Pumzen

Xe ba gác
Không được cụ ạ. Về nguyên tắc, bơm chỉ chạy khi bồn cạn và nước cấp có, vì vậy phao trên bồn và công tắc dòng chảy phải đấu nối tiếp, khi phao đóng và công tắc dòng chảy đóng thì bơm mới chạy.
Công tắc dòng chảy chỉ tác động khi có dòng nước chảy qua, tức là khi có nước chảy nó mới đóng, còn bình thường nó mở. Vì vậy khi phao trên bồn đóng bơm sẽ không chạy vì công tắc dòng chảy đang mở, mà bơm không chạy thì lại không có nước chảy qua công tắc dòng chảy, nên công tắc dòng chảy luôn mở, và bơm chả bao giờ chạy được, trừ khi nước tự chảy được lên bồn, mà nước tự chảy lên bồn thì khỏi dùng bơm😄. Giải pháp vẫn có nhưng nó hơi rườm rà, cụ dùng thêm rơ le trung gian, timer.
Được chứ cụ, khi máy bơm hoạt động, đầu tiên bánh răng đồng công tác quay sẽ đẩy nước đang lưu ở bình mồi lên. Bên đầu vào nguồn nước luôn tạo áp lực vào van cảm biến dòng chảy, được giải phóng dòng chảy sẽ thông và lá van mở để cấp điện.
Nhà cháu cũng đang dùng van cảm biến dòng chảy này, nhà cháu lắp vào máy bơm tăng áp, khi mở nước rơ le máy bơm ON cũng giống như rơ le trên bồn nước ON để máy bơm dưới nhà hoạt động.
Van cảm biến dòng chảy này ngoài việc bảo vệ máy bơm không hoạt động khi nước nguồn mất ra thì còn 1 tác dụng khá hữu ích nữa. Nếu nhà nào lắp máy bơm tăng áp, đồng thời có máy lọc nước RO trong nhà, khi máy lọc nước làm việc thì rơ le(loại rơ le cơ) sẽ đóng mở liên tục vì lượng nước lọc rất ít, thành ra vừa hại rơ le vừa tạo ra âm thanh rất khó chịu. Nếu lắp thêm van cảm biến dòng chảy này, nước cấp cho máy lọc từ từ sé khiến rơ le máy bơm không còn nhảy liên tục nữa.

volts

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Được chứ cụ, khi máy bơm hoạt động, đầu tiên bánh răng đồng công tác quay sẽ đẩy nước đang lưu ở bình mồi lên. Bên đầu vào nguồn nước luôn tạo áp lực vào van cảm biến dòng chảy, được giải phóng dòng chảy sẽ thông và lá van mở để cấp điện.
Nhà cháu cũng đang dùng van cảm biến dòng chảy này, nhà cháu lắp vào máy bơm tăng áp, khi mở nước rơ le máy bơm ON cũng giống như rơ le trên bồn nước ON để máy bơm dưới nhà hoạt động.
Van cảm biến dòng chảy này ngoài việc bảo vệ máy bơm không hoạt động khi nước nguồn mất ra thì còn 1 tác dụng khá hữu ích nữa. Nếu nhà nào lắp máy bơm tăng áp, đồng thời có máy lọc nước RO trong nhà, khi máy lọc nước làm việc thì rơ le(loại rơ le cơ) sẽ đóng mở liên tục vì lượng nước lọc rất ít, thành ra vừa hại rơ le vừa tạo ra âm thanh rất khó chịu. Nếu lắp thêm van cảm biến dòng chảy này, nước cấp cho máy lọc từ từ sé khiến rơ le máy bơm không còn nhảy liên tục nữa.
Trường hợp cụ lắp Van cảm biến dòng chảy vào Bơm tăng áp thì ok vì cả khi bơm chưa chạy nhưng áp ở bình tích vẫn đẩy nc qua Van cảm biến làm đóng relay
Còn trường hợp đây là bơm từ đường ống dưới đất lên Bể mái nhà, tín hiệu để chạy cho Bơm là Van phao + Relay Van cảm biến dòng chảy nối tiếp nhau ... mà khi đó nước chưa qua Relay chưa đóng thì sao Bơm khởi động đc

Chỉnh sửa cuối:

Sherk

Xe buýt
Cụ hiểu sai ý rồi, cái role ấy nếu ko có dòng nước mồi trước thì ko tự đóng được.
Nên nếu muốn lắp cụ giangha2k3 cần phải có role trễ vài chục giây thường đóng mồi trước đã,
Lên shopee tìm là có, Mạch đấu cũng phức tạp phết đấy, nếu cụ ko phải là kỹ sư điện tử thì em chắc là thất bại (Bạn em đã làm và đã thất bại vì ko hiểu được nguyên lý hoiạt động của cảm biến dòng chảy)

formen

Xe lăn
Vâng em đã chỉnh sửa lại mong các cụ giúp
Trc thì phải tự chế con trở nhúng vào nc thì đóng mạch có điện, k có nc thì mạch hở, rowle k đóng bơm nhưng có thêm độ trễ quãng 30giây để bơm cố kéo xem đc ít nc nào không.
Giờ cụ mua cái này.
Ps
Cụ gúc
Rơ le chống cạn máy bơm.
Em gõ đt mãi k dán đc cái ảnh

Chỉnh sửa cuối:

dongnat123

Xe container
Cụ hiểu sai ý rồi, cái role ấy nếu ko có dòng nước mồi trước thì ko tự đóng được.
Nên nếu muốn lắp cụ giangha2k3 cần phải có role trễ vài chục giây thường đóng mồi trước đã,
Lên shopee tìm là có, Mạch đấu cũng phức tạp phết đấy, nếu cụ ko phải là kỹ sư điện tử thì em chắc là thất bại (Bạn em đã làm và đã thất bại vì ko hiểu được nguyên lý hoiạt động của cảm biến dòng chảy)
Em nghĩ có dòng chảy qua khi trạm bơm mở, bằng chứng là nước vẫn vào bể ngầm, bể nổi ở tầng trệt. Do áp lực không đủ nên không lên được tầng cao (khu nhà tập thể chỗ em nước từ đồng hồ chảy lên tận tầng 5). Còn việc rơ le có đóng hay không chắc phải thử nghiệm mới biết chính xác được

HH1993

Xe điện
Em có cái loa bluetooth bị hỏng cái nút nguồn em khoanh đỏ (khoanh vàng là các nút khác giống như nút nguồn bị hỏng). Giờ em muốn đấu bỏ qua công tắc nguồn thì xử lý thế nào vậy các cụ. Em thử câu trực tiếp vào mà không thấy lên, lúc trước em nghịch thì thấy mạch vẫn lên, nhận thẻ bình thường
Nó dùng lệnh ( xung) thế nên bác câu trực tiếp làm gì có xung mà k đc. Mấy cái nút này bác cần em cho cả nắm.

Euro2CityStar

Xe lăn
Nhà em hôm qua cái van ngắt nước vào bể ngầm bị trục trặc nên máy bơm tự động hút hết cả nước dưới bể ngầm lên bồn inox trên mái, sau đó chạy không tải khá lâu, hình như qua đêm. Em ko ở đó nên ko biết, chỉ nghe bà chị hàng xóm trước cửa báo và bà ấy ngắt hộ. Hôm qua em kiểm tra lại thì nước đã vào bể và bơm tiếp tục hoạt động. Xin hỏi các cụ sao bơm chạy không tải như vậy mà ko có hiện tượng cháy hay kẹt ?
động cơ nếu vẫn quay thì không cháy bao giờ .

chạy nhiều khi thiếu nước sẽ hại mòn phớt (seal) .lâu lâu sinh dò nưoc mới kẹt gỉ dẫn tới cháy được