[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

Muon_biet

Xe cút kít
Hệ thống cấp nước của nhà em hiện đang có hiện tượng khi nào mà mất nước xong, có nước lại là rất hay bị tịt, phải mở đồng loạt các vòi nước tầm 10-15p sau thì mới chảy lại được, trước khi chảy thì các vòi nước nó phịt phịt như kiểu bị tắc. Xin hỏi các cụ là có cách nào để khắc phục tình trạng này không ạ?
Tình trạng là do trong đường ống sử dụng nước cạn kiệt, đến khi có nước thì trong đường ống có một lượng khí nhất định. Muốn khắc phục hãy đừng dùng nước hết sạch trong đường ống!

namphong12

Xe container
Hệ thống cấp nước của nhà em hiện đang có hiện tượng khi nào mà mất nước xong, có nước lại là rất hay bị tịt, phải mở đồng loạt các vòi nước tầm 10-15p sau thì mới chảy lại được, trước khi chảy thì các vòi nước nó phịt phịt như kiểu bị tắc. Xin hỏi các cụ là có cách nào để khắc phục tình trạng này không ạ?
Thêm bồn dự phòng trên mái đi cụ.

Chu An

Xe điện
Vòi nước lâu ngày không sử dụng thì nguy cơ hỏng khá cao. Khách thuê nhà em có alo nhờ kiểm tra xem tại sao cái vòi ở chậu lavabo lại không chảy trong khi sen tắm thì ok. Trường hợp này thì xác suất hỏng sẽ nằm ở đầu dây cấp nước cho vòi (vì nó tịt hẳn), sau đó sẽ đến óc sen. Y như rằng, đầu dây cấp bị bít đặc bởi cặn nên em đành phải thay dây cấp mới. Xong xuôi, mở vòi thì vẫn không có nước chảy ra. Kiểm tra tiếp đến óc sen thì thấy vẫn trơn tru, các vị trí vẫn khớp khi điều chỉnh. Vậy, sự cố sẽ nằm ở phần mũi vòi. Do lắp quá lâu nên phần mũi không thể tháo bằng cờ lê đc nên em đành cạy ra bằng tô vít (vẫn cẩn thận để giữ lại zen của vòi, đề phòng khi thay phần mũi mới). Mở vòi, nước ra tràn trề.

1/ vòi im thít khi mở

2/ kiểm tra dây cấp thì bị bịt kín bởi cặn nên buộc phải thay dây mới.

3/ tuy nhiên, nguyên nhân chính nằm ở lưới lọc phía mũi vòi. Nó gỉ sét nên không thể vặn bằng cờ lê nên buộc phải cạy ra.

minhhuyen

Xe tải
Hôm qua cuối tuần, tự nhiên lò vi sóng nhà em bật lên có hiện tượng nổ lụp bụp và đèn chập lập lòe sợ lắm.
Qua chỗ sửa điện lạnh gần nhà gọi vào xem nhưng chưa khai xuân. Em lên yotube xem thấy hướng dẫn có thể do cháy miếng chắn sóng. Hôm nay chạy đi mua miếng chắn sóng to về cắt theo đúng kích thước, lắp vào chạy bình thường rồi.
Lỗi này mang ra thợ chắc phải 500K, em mua tấm kia có 30K mà dùng hết có 1 nửa miếng.
Tấm chắn sóng ở vị trí nào đấy cụ, cụ có thể chụp cho em được không? Nhà em cung thỉnh thoảng bị như vậy. Thank cụ!

minhhuyen

Xe tải
Nhà em lắp thêm cái bơm tăng áp trên mái, bơm xuống hệ thống cấp nước cả nhà. Mỗi lần bị e ống (như cụ miêu tả) bật bơm lên là ok

Pumzen

Xe ba gác
Khả năng đầu vòi nước, sạn, cặn bẩn bám vào lưới lọc rồi. Nhà cháu lần nào sửa chữa đg nước, khi khoá đi, lúc mở lại mà thấy đầu ra chảy nhỏ, thậm chí tắc luôn, tháo đầu vòi ra y như rằng có cặn bẩn bám đầy lưới lọc.

Killer13

Xe tăng
Khả năng đầu vòi nước, sạn, cặn bẩn bám vào lưới lọc rồi. Nhà cháu lần nào sửa chữa đg nước, khi khoá đi, lúc mở lại mà thấy đầu ra chảy nhỏ, thậm chí tắc luôn, tháo đầu vòi ra y như rằng có cặn bẩn bám đầy lưới lọc.
Không phải đâu cụ à, em mới sửa nhà, thay mới toàn bộ đường ống và thiết bị rồi. Em nghĩ là do bị nghẹt khí giống như cụ ở trên nói ấy. Khả năng phải chỉnh lại cái bồn nước để nước luôn luôn có trong bồn chứa.

khanhtb

Xe điện
nồi chiên o dầu của e tịt ngóm o lên điện, bị làm sao và chi phí sửa khoảng bn ạh

namphong12

Xe container
nồi chiên o dầu của e tịt ngóm o lên điện, bị làm sao và chi phí sửa khoảng bn ạh
Cụ đã cắm điện cho nó chưa?. Em đùa đấy. Nhưng cụ tả bệnh như thế thì kỹ sư chế tạo ra chiếc nồi đó cũng bó tay thôi.

TXM3b

Xe tải
các cụ có biết bác thợ nào sửa bếp không ạ, e cần xử lý cái bếp nhà e chút, cho nó hợp lý sử dụng, e hà nội

Pumzen

Xe ba gác
Cứ phải tháo ra kiểm tra mới biết hỏng phần gì. Có lẽ cụ ko nắm được phần nguyên lý hoạt động của nckd nên cụ chỉ ra kết luận khá đơn giản như vậy. Nckd có 2 kiểu vận hành, loại điều khiển điện tử( phím bấm các chế độ, thời gian, nhiệt độ...vv) và loại hoạt động theo kiểu cơ (chỉnh nhiệt độ + lên giây cót hẹn giờ). Nếu nckd của cụ là cơ thì xử lý đơn giản hơn là kiểu vận hành điện tử. Khả năng hỏng sợi đốt hoặc chân nối nguồn ở bộ phận cót hẹn giờ trục trặc. Cũng có thể do quạt thổi hơi nóng bị hỏng, khi đó nó sẽ cắt luôn nguồn, như kiểu máy sấy tóc. Túm lại là mang ra thợ sửa thôi. Bây giờ thợ sửa điện tử vặt kiểu này phát triển cũng khá nhiều, hầu như các khu CC, tập thể đều có.

thanhduy_2020

Xe tải
Em cũng theo trường phái hỏng gì tự sửa đấy. Trước tiên cứ tháo ra đã, xem nó như nào, sửa được hay không tính sau nhưng cũng để biết xem trong nó ra sao. Đặc biệt ghi điểm trong mắt vợ :D

PhongFood

Xì hơi lốp
Em có cái lò vi sóng elex, bây giờ điều khiển nó còn 1 nấc nóng nhất. Các cụ cho em hỏi mua cái gì để thay thế nhỉ.

kienvinh

Tháo bánh
Nhiều cái "tịt ngóm không lên" tí đèn nào ấy là do một lý do rất đơn giản: mất điện cấp cho board mạch, mà nguyên nhân là do hỏng cái biến áp bé xíu cấp điện 5V (10V, 12V...) cho bo mạch. Chứ còn hỏng lung tung trong cái bo mạch ấy thì chả thợ nào sửa được mà họ chỉ có cách thay luôn một bo mạch mới, nếu có sẵn trên thị trường.

Hôm nọ tôi có cái nồi cơm điện "tịt ngóm không lên" như vậy, mang ra thợ người ta tính công 500k, hỏi hỏng gì thì bảo hỏng biến áp nguồn.

Các bác định tự sửa thử mày mò theo hướng ấy trước. Nếu tự thay được thì chỉ mất vài chục k.

formen

Xe lăn
Em có cái lò vi sóng elex, bây giờ điều khiển nó còn 1 nấc nóng nhất. Các cụ cho em hỏi mua cái gì để thay thế nhỉ.
Nếu của cụ kiểu điện tử nút nhấn thì lôi ruột ra chế cháo cái cơ này vào- có thể phức tạp chút.
Còn loại vặn cơ thì thay thôi

datinh

Xe container
Em cũng theo trường phái hỏng gì tự sửa đấy. Trước tiên cứ tháo ra đã, xem nó như nào, sửa được hay không tính sau nhưng cũng để biết xem trong nó ra sao. Đặc biệt ghi điểm trong mắt vợ :D
em tháo ra lắp vào thì toàn thừa ra ốc nhái. cũng tiết kiệm được ối.