[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

baogia102

Xe tăng
Em giờ mài phiên phiến thôi cụ ạ, mấy lần tâm huyết - mài sắc quá toàn bị mắng vì sắc quá - vợ với F1 đứt tay liên tục - toàn đổ tại dao chứ không chịu nhận là vụng 🤣
Có cái ổ trượt em định thay bằng bi mà lười - cái bạc này hay bị rít quá, không trơn như bi. Mấy cái ốc siết dùng loại lục hơi bé nên vặn khó.
E cũng đang muốn chế 1 bộ. Cụ cho e xin ảnh các cạnh và kích thước chi tiết của nó được không ạ?

nhanchauchau

Xe tăng
E cũng đang muốn chế 1 bộ. Cụ cho e xin ảnh các cạnh và kích thước chi tiết của nó được không ạ?
H bộ gá mài như thế xưa rồi, cồng kềnh, các mợ k dùng được.
Xài loại này cho gọn nhẹ
Video tham khảo

Loitran

Xe tăng
Cụ không có khởi động mềm cho BACL này à?
Nó là cái đổi nguồn ( Step down transformer ) em không dùng khỏi động mềm vì nó cũng không quá lớn

Cái ổ trắng với ổ đen của cụ nó hơi khác nhau - một thằng (đen) là Mỹ, Nhật, … còn trắng thì Úc, Trung, …
Chỗ này em chủ yếu dùng ổ đen 100v vì dễ mua dây loại tốt hơn ổ trắng để dùng

InnoG

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi em mới mua lò vi sóng Panasonic nội địa Nhật cũ mà về cắm nó báo lỗi H67, em tra Google 1 là sai trọng lượng (em đoán là cái mâm xoay không phải là mâm zin) & 2 là lỗi mạch thì xử lý ntn ạ, thanks all?!

formen

Xe lăn
Nay lôi cái máy in canon 2900 mua trc thời covid cho con trẻ làm bài tập mà nó k in đc, cứ kéo giấy trắng cả mấy tờ liên tiếp.
Em hỏi cc sửa máy in laser giờ đem ra đâu sửa ợ. Mạn mđ, cầu giấy.

HH1993

Xe điện
Nay lôi cái máy in canon 2900 mua trc thời covid cho con trẻ làm bài tập mà nó k in đc, cứ kéo giấy trắng cả mấy tờ liên tiếp.
Em hỏi cc sửa máy in laser giờ đem ra đâu sửa ợ. Mạn mđ, cầu giấy.
Bác vệ sinh mấy bánh xe cuốn giấy đi. Thổi sạch bụi phần cơ đi.

Pumzen

Xe ba gác
Chiều tối hôm qua, sau quả chạy gần chục cây chuối, đang ngồi thở ở quán nước mía chờ nv mang ra để bù lượng H2O mất đi thì nhà cháu có cuộc điện thoại. Ông cháu thuê mặt bằng kd hốt hoảng báo về gấp vì nước đang chảy tồ tồ từ trên tầng, qua cầu thang xuống sàn cửa hàng.
Nhà cháu đt báo ngay cho ông con F1 xuống nhà để khoá van cấp rồi phi vội về. Cảnh tượng đập vào mắt là nước tràn ra lênh láng như cảnh ngập lụt vẫn hay thấy trên tivi. :D

Nguyên nhân nước bị phun ra tự do là do áp lực nước nhà cháu có lắp thêm máy bơm tăng áp nên khá mạnh, đầu ống nguồn cấp vào cho máy lọc nước RO bị bung, bật ra ngoài. Đây là lỗi nhiều nhà bị dính phải, nên nhà cháu còm để cảnh báo các cụ nếu có lắp máy lọc RO, nhà áp lực nước mạnh thì cần kiểm tra cẩn thận, kẻo chả may đi vắng, nó bung ra thì khốn, vừa mất công sức xử lý vừa thiệt hại vật chất.
Đầu vào của nguồn nước cấp cho máy lọc( vào ngay lõi số 1) dư lày:

Để giữ ống, có con e cu nhựa, vặn chặt sẽ giữ được ống, vặn càng vào sâu càng siết chặt ống. Hôm qua nhà cháu kiểm tra, sau khi lắp ống vào, vặn chặt bằng tay, sau đó rút thử ống ra, mới đầu hơi chặt nhưng rồi nó bung ra rất dễ. Như vậy, nếu chỉ vặn bằng tay, độ giữ sẽ không chặt. Nhà cháu dùng mỏ lết siết vào thì ống bám rất chặt, dùng tay lay, lắc thoải mái ống vẫn cứng đơ. Lỗi này thường hay bị dính do chủ quan cứ nghĩ là ống chặt rồi. Nhà cụ nào lắp loại này, nên về nhà siết chặt lại cho chắc.
Hôm qua báo hại nhà cháu, nếu chỉ lau phía trên bề mặt sàn thì chỉ 1 lúc là xong, nhưng xử lý nước đọng dưới sàn mới là cả vấn đề. Nhà cháu phải bóc 1 vài tấm ván ra, nước đọng ở dưới sũng luôn. Lau khô, dùng quạt, huy động 2 chiếc máy hút ẩm, bật cả đêm, sáng ra mới hơi khô ráo chút. Chắc vẫn tiếp tục bật hút ẩm cả ngày hôm nay:

hat65

Xe điện
Nhà em lắp bơm tăng áp nhưng làm 2 công tắc tắt bật cho bơm để thuận tiện cho việc bật tắt bơm.

quanggialai

Xe điện
Nhân tiện có cụ nào dùng máy hàn Mig không bù khí mini, loại rẻ (em thấy trên shopee từ 1,2 tr ) rồi thì cho em lời khuyên ạ. Không biết dùng có ổn không

Trước giờ mỗi lần hàn là em toàn đi mượn mà toàn dùng máy hàn que, mượn cũng toàn mượn máy lớn, nên không rõ chất lượng máy hàn đó như thế nào.

Euro2CityStar

Xe lăn
Nhân tiện có cụ nào dùng máy hàn Mig không bù khí mini, loại rẻ (em thấy trên shopee từ 1,2 tr ) rồi thì cho em lời khuyên ạ. Không biết dùng có ổn không

Trước giờ mỗi lần hàn là em toàn đi mượn mà toàn dùng máy hàn que, mượn cũng toàn mượn máy lớn, nên không rõ chất lượng máy hàn đó như thế nào.
không ra gì .
dây lõi thuốc hàn cũng ok với nguồn hàn ngon .

máy đ ể u có hơn triệu không làm gì đâu .

dongnat123

Xe container

Theo em thì tiền nào của nấy thôi vì.máy giá đấy thường chỉ có 1.bo mạch, máy em mua thời trước gồm 3-4 bo mạch (hàn mig và tig) mà cũng lăn ra ốm vài lần/4 năm, khoảng 5 năm nay trộm vía chưa sao :D.
Nếu xét về góc độ kinh tế, máy tầm giá đó sử dụng làm được giá trị sản phẩm khoảng 3-5 triệu thì coi như cái máy hết khấu hao, theo em.là ổn

coolpix8700

Xe ngựa
quanggialai nói:

Theo em thì tiền nào của nấy thôi vì.máy giá đấy thường chỉ có 1.bo mạch, máy em mua thời trước gồm 3-4 bo mạch (hàn mig và tig) mà cũng lăn ra ốm vài lần/4 năm, khoảng 5 năm nay trộm vía chưa sao :D.
Nếu xét về góc độ kinh tế, máy tầm giá đó sử dụng làm được giá trị sản phẩm khoảng 3-5 triệu thì coi như cái máy hết khấu hao, theo em.là ổn
Tất nhiên tiền nào của nấy, nhưng cũng có những lúc chúng cũng khá hữu hiệu.
Em không nói loại máy dùng ở xưởng làm khung cửa, nhưng có 1 cái trên XN không liên quan đến cơ khí chắc nặng cả tạ, mà nó cũng chỉ ghi 200 như cái máy em đang dùng ở nhà. Tuy nhiên chẳng bao giờ em nghĩ mang cái máy cỡ tạ kia về nhà, vì cốp xe em hay đi không chứa được nó mà để trong sân to như cái máy phát điện dự phòng 16KVA, chiếm quá nhiều diện tích.
Em đang làm cái mái che cho phần sân trước bên này (bên kia đã làm mái kính), hàn gì dưới đất được, cả chỗ đứng dưới đất em dùng máy hàn mig, nhưng leo lên cao thì chỉ có mỗi cái máy hàn que, vì nó rất nhỏ và nhẹ mới treo lên để hàn được.
Nếu dùng máy hàn mig nhỏ (cuộn dây 1kg) với bình khí CO2 5kg cũng có thể di động được tương đối!

Chỉnh sửa cuối:

QueViet

Xe tăng

Bây giờ thợ đi công trình toàn dùng máy hàn que điện tử , em thấy tên tuổi cũng lạ hoắc mà . Còn dùng hàn vặt trong nhà dùng mig tiện hơn do dễ dùng.... Em mua một cái mig-que giá tầm 2 triệu được 4 năm rồi vẫn tốt