[Luật] Cụ nào vừa đổi giấy phép lái xe Ô tô cho em xin ít kinh nghiệm với

cugieo

Xe tăng

CanBoNgam

Xe tải
Tháng 6 vừa rồi em đổi GPLX được cấp năm 2013, thời đó em dùng CMT 12 số ạ
Bằng e từ thời 9 số cơ ạ, mãi đến năm ngoái phường giục ác quá e mới đi đổi lên gắn chip, giờ khác số k biết có phải làm thêm thao tác j ko a cụ?

azazzuj

Xe tải
Bằng e từ thời 9 số cơ ạ, mãi đến năm ngoái phường giục ác quá e mới đi đổi lên gắn chip, giờ khác số k biết có phải làm thêm thao tác j ko a cụ?
Cụ mang gplx ra CAP tích hợp vào số cccd cấp độ 2 là được mà, có rất nhiều giầy tơ tích hợp vào cccd được như bhxh, đăng ký xe, mã số thuế…

richter

Xe buýt
ok cụ!
1. đầu tiên là cụ đi khám sức khỏe ( cái này khám ở đâu ko quan trọng, quan trọng là chỗ nào update lên dịch vụ công là ok, em thấy nhiều bệnh viện tư nhân bên ngoài giờ cũng có. em thì vào ngay bệnh viện An Việt địa chỉ số 1E Trường Chinh cho gần nhà, thời gian chỉ bằng ngồi ăn bát phở tầm 20 phút với giá chắc bằng B thì 250k, C, D, thì 300k, khám xong họ trả giấy khám sức khỏe cụ nhớ check lại kỹ hỏi họ xem cái số giấy khám sk chuẩn chưa vì cái số này quan trọng chứ cái giấy ko cần đâu, cẩn thận cụ xin lại số điện thoại cô bé trả giấy cho chắc, về ko nhập được còn gọi lại hỏi check lại hộ )
2. tiếp đến là khâu chụp ảnh 3x4 cụ nhớ là phải nền xanh ( nếu cụ ko cần ảnh đẹp lắm thì có thể tải app chụp ảnh chân dung về điện thoại rồi tự chụp cũng ok. em thì thích có ảnh đẹp để in lên cái GPLX cho đẹp và em cũng làm cả hộ chiếu nữa nên em ra hiệu ảnh nhờ thợ chụp cho mất 30k, ra phát chụp luôn trả tiền rồi đi, để lại số zalo tầm 10 phút sau họ gửi vào zalo cả 3x4 và 4x6 làm hộ chiếu, cả nền xanh, nền trắng luôn)
3. cụ lấy điện thoại chụp lại căn cước công dân, và giấy phép lái xe cũ cả 2 mặt.
4. sau khi đã có đủ Số giấy khám sức khỏe điện tử, ảnh 3X4, ảnh căn cước công dân và giấy phép lái xe cũ thì cụ vào dịch vụ công để làm thôi ( em thấy nhiều người nói cái này nên làm trong giờ hành chính)
trang dịch vụ công đây:
https://dvc4.gplx.gov.vn

Cụ chọn ĐỔI GIẤY PHÉP LÁI XE

Cụ chọn CỔNG DỊCH VỤ CÔNG QUỐC GIA

Sau đó cụ đăng nhập tk dvc của cụ

cụ nhập số GPLX của cụ xong bấm Tra cứu

rồi kéo xuống dưới nhập số giấy khám sức khỏe xong lại bấm tra cứu
2 cái tra cứu này đều xanh là ok rồi, nếu báo lỗi thì có vấn đề
rồi cụ lại kéo xuống tải ảnh 3x4 lên, tải ảnh GPLX cũ, tải CCCD lên
xong bấm bước tiếp theo, là sang bước cuối cùng

5. bước cuối cùng là chọn lấy GPLX trực tiếp hay ship tận nhà, em nghĩ là chọn ship tận nhà thì nhàn hơn, đỡ phải đi, nhưng khi shiper ship đến nhà cụ nhận bằng thì cụ phải thanh toán thêm 30k tiền ship. thanh toán phí cấp GPLX 135k ( bước này thấy chọn các ngân hàng để thanh toán nhưng em thấy vào MOMO là đễ thanh toán nhất cụ nhé! )

quy trình đơn giản chỉ vậy thôi, nếu chuẩn bị đầy đủ sẵn sàng em chỉ làm trong 2 đến 3 phút là xong
chúc cụ thành công nhé! có gì ko ổn cụ có thể hỏi em
Cám ơn bác đã hướng dẫn tận tình, em oánh dấu phát vì sắp tới phải đổi bằng rồi. Làm online cho nó sướng thằng người

oto_do_choi

Xe buýt

Có cụ nào làm đổi bằng online mà chờ bưu điện chuyển lâu như em không. Thấy báo trả kết quả từ 29.11 mà hôm nay là 6.12 chưa thấy liẻn lạc hay gửi về nhà🥲

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác

Có cụ nào làm đổi bằng online mà chờ bưu điện chuyển lâu như em không. Thấy báo trả kết quả từ 29.11 mà hôm nay là 6.12 chưa thấy liẻn lạc hay gửi về nhà🥲
Em chờ dài cổ đây, sắp 1 tháng rồi.
Đổi GPLX.png
Khâu xử lí hồ sơ thì có vẻ cũng nhanh, nhưng khâu chuyển phát thì chậm quá:(
Khi nào thấy thông báo đã chuyển phát thì mới nhanh được các cụ ạ :D
Ngay cả khi đã chuyển sang BĐ rồi, họ 'xử lý' khá chậm, mặc dù là EMS 2 chiều đấy
Em cũng như các cụ, thấy thông báo đã xử lý xong hôm 17/11 nhưng đến cuối tháng 11 mới lấy được, em phải ra tận BĐ để lấy (vì tra bưu gửi, thấy họ báo: không liên lạc được với KH, KH không có địa chỉ rõ ràng - láo thế đấy)

oto_do_choi

Xe buýt
Khi nào thấy thông báo đã chuyển phát thì mới nhanh được các cụ ạ :D
Ngay cả khi đã chuyển sang BĐ rồi, họ 'xử lý' khá chậm, mặc dù là EMS 2 chiều đấy
Em cũng như các cụ, thấy thông báo đã xử lý xong hôm 17/11 nhưng đến cuối tháng 11 mới lấy được, em phải ra tận BĐ để lấy (vì tra bưu gửi, thấy họ báo: không liên lạc được với KH, KH không có địa chỉ rõ ràng - láo thế đấy)
Thế tức là thông báo Đã trả kết quả chưa phải là đã gửi ra Bưu Điện hả cụ?? thế của em chắc còn lâu lâu nữa mới nhận được!

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Thế tức là thông báo Đã trả kết quả chưa phải là đã gửi ra Bưu Điện hả cụ?? thế của em chắc còn lâu lâu nữa mới nhận được!
Vâng cụ, cụ vào trang Dịch vụ công, tra kết quả hồ sơ theo mã bên Cục ĐB họ thông báo, khi nào thấy trạng thái: đã chuyển phát thì mới mong vài hôm sau nhận được. Còn chưa thấy tức là vẫn ở ... Cục ĐB.

oto_do_choi

Xe buýt
Vâng cụ, cụ vào trang Dịch vụ công, tra kết quả hồ sơ theo mã bên Cục ĐB họ thông báo, khi nào thấy trạng thái: đã chuyển phát thì mới mong vài hôm sau nhận được. Còn chưa thấy tức là vẫn ở ... Cục ĐB.
Của em hôm nay vẫn dừng ở trạng thái đã trả kết quả!

oto_do_choi

Xe buýt

Em đã nhận được bằng do EMS chuyển đến địa chỉ đăng kí nhận ngày thứ 6(8/12). Như vậy là mất khoảng 15 ngày kể từ khi nộp được hồ sơ, trong đó 1 nửa là thời gian chờ Bưu điện vận chuyển.

Booong

Xe tăng
Hôm nay 12.12 em khám ở BV Đức Giang, chi phí khám 508k nên em đọc thấy các cụ khám toàn 250k đến 400k, vậy là khám tại Đức Giang chi phí đắt hơn các BV tư? Hay bây giờ chi phí nó tăng như vậy?
Quan trọng hơn là khi em nhập mã GKSKLX vào thì báo lỗi không tìm thấy giấy khám sức khỏe này trong hồ sơ CCCD của em. Em gọi cho BV thì họ nói đã kiểm tra và đã up lên dịch vụ công rồi nên không hiểu là chưa kết nối với nhau hay mạng bị lỗi? Nên hôm nay em vẫn chưa nộp được hồ sơ.
Cụ chủ đã xly xong nhưng có nắm được nguyên nhân cụ thể không hay cứ chờ và up đi up lại ? Cám ơn cụ.

honda_cub79

Xe lăn
Hôm nay 12.12 em khám ở BV Đức Giang, chi phí khám 508k nên em đọc thấy các cụ khám toàn 250k đến 400k, vậy là khám tại Đức Giang chi phí đắt hơn các BV tư? Hay bây giờ chi phí nó tăng như vậy?
Quan trọng hơn là khi em nhập mã GKSKLX vào thì báo lỗi không tìm thấy giấy khám sức khỏe này trong hồ sơ CCCD của em. Em gọi cho BV thì họ nói đã kiểm tra và đã up lên dịch vụ công rồi nên không hiểu là chưa kết nối với nhau hay mạng bị lỗi? Nên hôm nay em vẫn chưa nộp được hồ sơ.
Cụ chủ đã xly xong nhưng có nắm được nguyên nhân cụ thể không hay cứ chờ và up đi up lại ? Cám ơn cụ.
Nhà cháu khám ở Bệnh Viện Đa Khoa Hà Đông hết 378k. Cụ thử vào DVC up lại xem có được không, mà lúc nhập mã số giấy khám sức khỏe cụ có nhập hết không.

Booong

Xe tăng
Nhà cháu khám ở Bệnh Viện Đa Khoa Hà Đông hết 378k. Cụ thử vào DVC up lại xem có được không, mà lúc nhập mã số giấy khám sức khỏe cụ có nhập hết không.
Cám ơn cụ. Sáng nay em làm lại mấy lần đều không được. Em gọi lại cho BV Đức Giang, họ kiểm tra và khẳng định đã lên dịch vụ công rồi. Em nói họ đọc mã số GKSKLX trên cổng DVC, thì họ nhập bị sai vào cổng dịch vụ công so với mã họ in cho em; mã họ đưa cho em trên bản gốc là : xxxxxx/GKSKLX-xxxxxx thì khi nhập vào cổng dịch vụ công, họ lại thay dấu - bằng dấu /, thế là báo lỗi, không tìm được trên hệ thống. Em nhập lại dấu / thay cho dấu - thì tra cứu được ngay và nộp online xong rồi. Tóm lại đây là lỗi của nhân viên khi nhập dữ liệu lên DVC.