[Funland] Cùng khởi nghiệp làm sản xuất

nhuataiche

Xe container
Cụ buôn nhựa, gom hạt nhựa chứ giề ? Chi na nó cấm nhập nhựa phế nên cụ tưởng thế thôi ! Kk
Nick em chả liên quan gì tới việc em làm cả. Em làm vài mặt hàng nguyên liệu nhựa mà VN ta rất ít hoặc không có ai làm.

Chimchip

Xe tăng
Website
www.eaglesport.com.vn
Ý em là các sản phẩm chế biến từ sầu riêng ý ạ, chứ quả sầu riêng tươi thì em không bàn vì em có nghe là người TQ đến tận vườn để thu mua rồi ạ. VD: bánh pía cũng là một sản phẩm từ sầu riêng mà TQ rất thích (thông tin này của em cách đây cũng khá nhiều năm, ko biết giờ còn vậy không)
Cũng vẫn phải qua đội gom Việt Nam! Cụ à, giờ xuất chính ngạch, họ trực tại nơi để kiểm soát chất lượng và số lương, quân ta lo gom kho, đóng gói xuất. Mỗi công đoạn ăn 1 tí lợi nhuận

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
thì đó là thị trường ngách sơ khai thôi mà nhưng cụ chưa qua đó tham quan đâu , riêng nội thất và thiết bị họ có các nhà máy chuyên nghiệp kinh khủng cụ đưa ra thông số căn nhà và phong cách mong muốn họ đưa ra layout và đồ đạc được đóng gói chuẩn chỉ chuyển tới nhà bạn sau 10-15 ngày và bạn chỉ cần thuê thợ có tay nghề lắp ráp là hoàn chỉnh .
Hì, cụ phải biết là để chốt đơn, thuyết phục được chủ nhà, bạn designer phải chém gió cả về âm dương, phong thủy, tuổi tác, lỗ ban, màu sắc, thêm chỗ này, bớt chỗ kia v.v... Chị chủ nhà đồng bóng hay thích nấu ăn, hay thích trang điểm :D, đi qua đi lại vài lần cụ ạ. Cho thằng TQ nào sang chém gió được.
Với thị trường may đo nhỏ lẻ này thì chỉ xưởng nhỏ mới làm giá rẻ được. Càng xưởng to, xưởng chuyên nghiệp mà làm đơn hàng may đo này thì giá thành lại càng cao. Họ chỉ có thể làm giá rẻ khi đơn hàng lớn thôi.
Năm vừa rồi, do thiếu đơn hàng xuất khẩu, một số doanh nghiệp sản xuất lớn, chuyên nghiệp cũng định nhảy vào thị trường nội địa, cạnh tranh với xưởng nhỏ nhưng không cạnh tranh được về giá cụ ạ. Nó cũng giống như mang máy cày về cày ruộng nhỏ, manh mún không hiệu quả bằng cày trâu bò.

PhongFood

Xe điện
Riêng món sản xuất, không có chiến lược, sự hỗ trợ của nhà nước thì rất khó, bởi vì nó vốn rất khó. Các cụ bảo SX không khó, bán mới khó, đúng, bán khó vì không làm chủ đc khâu sản xuất, toàn đi nhập về thì làm gì có sức cạnh tranh. Nói thì dễ, nhưng động tay vào make thing đúng nghĩa thì mới biết.
Cụ nói chuẩn quá. Em hết lượt mời rượu.

nhuataiche

Xe container
Em có 2 câu chuyện, xin lấy ra để các cụ thảo luận.

Chuyện thứ nhất: nhiều năm trước em vào siêu thị, thấy cái hộp nhựa L& and L giá 90k. Em biết giá thành sản xuất chỉ chừng 15k, nhưng em vẫn mua, đẹp mà. Nhiều người khác cũng mua.

Ngay kế bên là hộp nhựa của 1 cty tên tuổi VN, em biết chất lượng cũng không tệ, 30k không ai mua. Xấu quá !

Kết luận của em: lương designer, nhân viên R&D của nhà ta chắc chừng 10 củ mỗi tháng. Còn L&L trả vài nghìn usd. Kinh nghiệm cho thấy cái gã lương mấy nghìn usd thường là vẽ đẹp hơn cái gã lương chục củ ! :))

Chuyện thứ hai: trong Nam có một xưởng làm khuôn ép nhựa bên quận 7, công ty LP. Thép mua từ châu Âu, máy móc thiết bị phần mềm làm khuôn mua chính hãng từ châu Âu. Giá khuôn trên trời, bảo hành 20 năm. Lần cuối cùng em gặp họ là họ đang chết chìm vì đơn hàng nhiều quá.

Kết luận của em: phân khúc thị trường này LP hơn hẳn China và chả thua kém gì các cty Nhật.

Kết luận chung: luôn có cơ hội sản xuất và bán được cái gì đó miễn là ta đủ giỏi !

tqppmpc

Xe buýt
Nick em chả liên quan gì tới việc em làm cả. Em làm vài mặt hàng nguyên liệu nhựa mà VN ta rất ít hoặc không có ai làm.
cụ có thể cho chúng e biết nguyên liệu nhựa của cụ dùng trong linh vực gì được ko ah

Ha Kim Tan

Xe tải
Website
bookingad.vn
Em có ý tưởng này : cụ nào mua sở hữu được công nghệ bảo quản chế biến hàu Quảng Ninh rồi đóng viên như bên Nhật, đảm bảo chất lượng chắc cũng tiêu thụ được và có lãi, hàu Quảng Ninh cực rẻ luôn, bán chắc lãi gấp x lần

Chỉnh sửa cuối:

PhongFood

Xe điện
Công nghệ và bí quyết không dễ gì có, ta phải tìm. Tìm ở đâu ? Em nghĩ hoàn toàn có thể tìm ở google, bạn bè đồng nghiệp và tìm ở tư duy của bản thân.

Nhưng sẽ tốn nhiều thời gian, công sức và tiền bạc nữa !
Câu quen thuộc của các cụ "không biết thì hỏi google" Nhưng những thứ google tìm kiếm được thì lại không có bí quyết cụ. :D

nhuataiche

Xe container
Câu quen thuộc của các cụ "không biết thì hỏi google" Nhưng những thứ google tìm kiếm được thì lại không có bí quyết cụ. :D
Cụ tìm trên google ra những cái cơ bản, từ đó mình đào sâu suy nghĩ tự tìm tòi nghiên cứu. Google là cái thư viện tham khảo thôi, thầy của mình là tự bản thân mình đây !

PhongFood

Xe điện
Cụ tìm trên google ra những cái cơ bản, từ đó mình đào sâu suy nghĩ tự tìm tòi nghiên cứu. Google là cái thư viện tham khảo thôi, thầy của mình là tự bản thân mình đây !
Muốn có SP có bí quyết riêng thì phải đầu tư chất xám cụ.
Thua xa món chân giò hầm ngải cứu của Việt nam ta cụ
Món này của cụ ngon. Nhưng không bán số lượng khách nhiều, k vận chuyển xa, không bảo quản lâu, ai cũng có thể làm được...Vì vậy không thể viết nên 1 câu chuyện để làm thương hiệu được cụ.

Phè Văn Phỡn

Xì hơi lốp
Từ 1/1/2025 bắt buộc phân loại rác trên toàn quốc rồi cụ
Hôm trước em ngồi với một đám anh em bạn bè, toàn dân thất nghiệp rảnh rỗi cả ngày. Em mới bảo là các vị vắt óc ra nghĩ đi, có cách nào thuyết phục một tổ dân phố đồng lòng phân loại rác hay không. Nếu thành công thì nhân rộng ra một phường rồi một quận. Tới đó là đủ giàu rồi.
Có bên mời join kho lạnh om sầu riêng ở tây nguyên. Chi phí kho, nhân viên, điện sơ sơ 150tr/ tháng. Xuất tàu. Chưa tính cphi dựng kho và vốn lưu động mua gom sầu để xuất. Các cụ nào máu thì join.
Vốn góp mỗi người khoảng bao nhiêu cụ.

Vongai

Xe buýt
Bên cụ thử chuyển hướng sang đầu tư sản xuất bột đá CaC03 xem sao. Em thấy nhu cầu thị trường quốc tế lớn, nhất là China, India, Nepal, Srilanka, Banglades, Indonesia, khu vực Nam Mỹ,....Chính sách trong nước về khai thác mỏ khoáng sản giờ cũng thông thoáng, tạo thuận lợi nhiều rồi. Trên thị trường VN cũng ít đơn vị làm, lớn nhất em thấy có Trung Hải ở Nghệ An là có khoảng hơn 10 line thôi. Máy thì của China cũng hiện đại nhất nhì thế giới rồi.
Trên sàn có tay PLP. Có mỏ đá ở Nghệ An, chuyên sản xuất kinh doanh bột nhựa.
Mấy năm nay còn định làm tất ăn cả, thành lập mấy công ty sản xuất ván sàn SPC, là sản phẩm kết hợp giữa bột đá và bột nhựa, nhg cũng bán xới, lỗ tè le cụ ạ,
Em vập vào em này, mát cũng kha khá,

nhuataiche

Xe container
Mấy năm nay còn định làm tất ăn cả, thành lập mấy công ty sản xuất ván sàn SPC, là sản phẩm kết hợp giữa bột đá và bột nhựa, nhg cũng bán xới, lỗ tè le cụ ạ,
Ván sàn SPC em có nghe nói, thấy bảo hot lắm mà, sao cụ lại nói là lỗ lã ? Cụ chia sẻ thông tin cho em với !

nhuataiche

Xe container
Từ 1/1/2025 bắt buộc phân loại rác trên toàn quốc rồi cụ

Vốn góp mỗi người khoảng bao nhiêu cụ.
Phân loại rác kiểu của nhà ta rồi cũng như Đoàn Ngọc Hải đi dọn dẹp lòng lề đường thôi, ném đá ao bèo !

xe đạp Japan

Xe tăng
Pha Lê Plastic giải tán máy làm hạt độn nhựa, chuyển sang làm sàn SPC em có biết, nhưng ck em không tham gia mã nào ạ.

bing-bing

Xe buýt
Đã từng đá một tí, và thấy quá khoai. Thương mại vẫn là nhàn nhất, muôn đời thịnh

blablo

Xe hơi
E cũng ước sản xuất lắm các bác ạ. Năm ngoái e từng đi tất cả các mỏ đá ở quê e lấy mẫu quặng để kiểm tra nồng độ và chất lượng caco3 🤣
Tư tưởng ngây thơ + coi như 1 chuyến du hí thôi. Nhưng cũng đi tới 4-500/ km 1 ngày liên tục trong 1 tuần ở thời điểm khủng hoảng cạn xăng dầu. Tý thì bị cạn dầu ngay giữa đèo toàn khỉ vượn hót, may mà chộp được bà mế Hmong bán dầu theo can dọc đường không là ngủ lại ven rừng rồi

nhưng năm 2023 e có kế hoạch đào ngách mới của ngành em đang theo, liên quan đến xây dựng nhiều hơn. Tới nay đã xây dựng cơ bản xong hệ thống và đang rất mong chờ năm sau có thể lật tình thế cho ngách cũ (thương mại) đang đi xuống theo suy thoái kinh tế, nên không theo được nữa. Đặt gạch ở đây lót dép nghe các bác bàn luận để giữ vững trái tim khởi nghiệp vậy

Chỉnh sửa cuối:

thecuongxd3

Xe tải
Em cg dân XD, cũng bên kia sườn dốc...mơ ước làm SX ra sp, mang thương hiệu riêng... đi học về SX, thực tập SX... ...năm 2019 bắt đầu đổ tiền ra làm nhà máy sx phụ kiện. Tuy nhiên, gặp dịch nên việc xd, lắp ráp máy móc, dây truyền bị ảnh hưởng nên em đã điều chỉnh lại chiến lược vừa điều chỉnh sx, vừa triển khai KD sản phẩm OEM.... thế nhưng cuối năm 2022 khi SX đã bắt đầu đi vào quỹ đạo, năng suất tăng nhanh thì vì lý do tài chính đã phải dừng SX. Em đã đốt sạch tích lũy bao năm, trải qua nhiều tháng khủng hoảng tâm lý và giờ đang giải quyết hậu quả của sai lầm của mình, cg đang triển khai thử nghiệm mô hình nhỏ để nghiên cứu làm lại từ đầu. Cụ chủ cần tìm hiểu về sự thất bại của em thì PM, em sẵn sàng Cafe, kể về bài học của em. Còn để thành công, làm gì... thì em ko biết, em cũng hóng các cụ nhà mình ạ.