[Funland] Cùng nhau giải cứu BĐS nào!

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Cụ cãi làm gì, cái lý thuyết đấy là từ "thầy A7" ra ấy mà.
Em ko thể hiểu nổi người ta cho rằng tiền đổ vào BĐS có nghĩa là làm giảm cung tiền (hoặc theo ngôn ngữ của họ là giảm lượng tiền bơm ra), em cười ko nhặt được mồm.
Ông A cứ cho là đc hưởng lợi từ tiền bơm ra đi, ông dùng tiền mua BĐS của Ông B, ông B có tiền thì làm gì? chuyển ra nước ngoài? nộp vào kho bạc? Ko hề, B vẫn dùng tiền làm cái gì đấy (mua BĐS tiếp, sxkd, tiêu dùng thả ga...) tức là tiền nó vẫn ở trong lưu thông (và vẫn làm tăng lạm phát, trong TH bơm tiền thì là lạm phát cầu kéo, tức là dân tiền nhiều, nhu cầu hàng hóa, dv tăng --> cầu tăng nhanh hơn cung). Tiền chỉ giảm khi NHNN chủ động đưa ra các chính sách tài khoa/ tiền tệ để làm giảm cung tiền đi.
Vậy mà dân BĐS tin và đi truyền bá như một phát kiến kinh tế mới :))
In tiền và bơm tiền hoàn toàn khác nhau =))
Chả biết A7 vs B7 là ông nào. Cụ phân tích kinh tế như chuyên gia. Bá cáo vs cụ lạm phát bây h là lạm phát chi phí đẩy ko phải lạm phát cầu kéo nhé. Cụ xem lại.
Tiền của ông A sau khi mua đất của ông B nó nằm ở đâu hả cụ?

ManPlus

Xe tải
Chả biết A7 vs B7 là ông nào. Cụ phân tích kinh tế như chuyên gia. Bá cáo vs cụ lạm phát bây h là lạm phát chi phí đẩy ko phải lạm phát cầu kéo nhé. Cụ xem lại.
Tiền của ông A sau khi mua đất của ông B nó nằm ở đâu hả cụ?
Xin phép dừng tranh luận với cụ :))

taiadau

Xe điện
Xem lại các cmt của cụ về lạm phát và kiến thức vĩ mô của cụ tại trang 106, 107 topic này. :)
Em ko biết cụ tranh luân thế nào với các cụ kia (em cũng ngại giở lại mấy trang đấy), nhưng vấn đề BDS hấp thụ lạm phát là cụ dùng từ ko chính xác chút nào cụ ạ. Nói nhanh là BDS ko liên quan hay tác động gì đến lạm phat mà ngược lại, lạm phát và các chính sách kìm chế lạm phát sẽ có tác động lớn đến BDS. Lạm phát chí phí như cụ nói (thực ra có cả cầu kéo nhưng hiện giờ chi phí đẩy là chủ đạo) lại càng là mối nguy hại cho nên kinh tế (các cụ ở trển lại càng hiểu rõ) nên các biện pháp để kìm chế và bình ổn giá chắc chắn sẽ phái thực hiện, nó sẽ tác động lớn đến giá BDS đấy cụ,đặc biệt nguồn BDS được bơm thổi và có nguồn vốn từ đòn bẩy. Tuy nhiên bài học của hơn 10 năm trước có rồi, các cụ bên trên chắc cũng sẽ phải tiến hành từ từ và em nghĩ chắc ko có chuyện đóng băng BDS như hơn 10 năm trước đâu, nhưng hậu quả thì vẫn phải có, và là ai thì... vài tháng nữa sẽ rõ cả ạ :D

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Em ko biết cụ tranh luân thế nào với các cụ kia (em cũng ngại giở lại mấy trang đấy), nhưng vấn đề BDS hấp thụ lạm phát là cụ dùng từ ko chính xác chút nào cụ ạ. Nói nhanh là BDS ko liên quan hay tác động gì đến lạm phat mà ngược lại, lạm phát và các chính sách kìm chế lạm phát sẽ có tác động lớn đến BDS. Lạm phát chí phí như cụ nói (thực ra có cả cầu kéo nhưng hiện giờ chi phí đẩy là chủ đạo) lại càng là mối nguy hại cho nên kinh tế (các cụ ở trển lại càng hiểu rõ) nên các biện pháp để kìm chế và bình ổn giá chắc chắn sẽ phái thực hiện, nó sẽ tác động lớn đến giá BDS đấy cụ,đặc biệt nguồn BDS được bơm thổi và có nguồn vốn từ đòn bẩy. Tuy nhiên bài học của hơn 10 năm trước có rồi, các cụ bên trên chắc cũng sẽ phải tiến hành từ từ và em nghĩ chắc ko có chuyện đóng băng BDS như hơn 10 năm trước đâu, nhưng hậu quả thì vẫn phải có, và là ai thì... vài tháng nữa sẽ rõ cả ạ :D
Cụ nghĩ vậy thì là e sai. Ý e là bds hấp thu lượng tiền từ lạm phát bơm ra chứ ko phải hấp thụ toàn bộ lạm phát, tất cả các thể loại chi phí đẩy hoặc cầu kéo. Vì lạm phát nó ko chỉ tiền bơm ra mà còn các lý do khác như tỷ giá, chiến tranh thương mại....
Còn hậu quả của việc bơm vào bds sẽ có. E cũng nói nhiều lần quan điểm của e trên này rằng bds tỉnh sẽ chết đầu nước, bds các thành phố lớn sẽ chững 1 thời gian này và tăng theo từng khu. Nhưng đến giờ cái vế đầu e nói bds tỉnh chết trước, e thấy ko chắc có đúng ko? Cũng phải chờ thêm 1 time xem sao vì các tỉnh bây h dân nó cũng giàu bỏ bố ra. Nghệ An, Quảng Ninh, Bắc Ninh, Thái Nguyên...dân giàu mua ô tô liên tọi, ko biết khả năng chống chịu đc ntn khi ls vay tăng.
Ngót nghét cũng 2-3 tháng có chính sách siết tín dụng và đập bds từ 1/4 rồi. Lại còn mấy gói hỗ trợ kinh tế chưa bơm nữa đây.

Anh_phu_xe

Xe máy
Ở 1 mức độ phù hợp lạm phát là tốt mà các cụ nhỉ?
Lạm phát tỉ lệ nghịch với tỉ lệ thất nghiệp.
Em thấy thế này lạm phát do nhiều yếu tố trong đó có 2 nội dung cần quan tâm là : Cung tiền (M2) và vòng xoay dòng tiền (Money velocity), 1 trong 2 yếu tố trên thay đổi đều làm ảnh hưởng tới tỉ lệ lạm phát. Thời gian ngắn vừa qua, nắm đá dò đường: siết bds và ck là thấy ngay các mặt hàng tăng ghê gớm , đơn giản vì dòng tiền bị chững lại.
Bước tiếp theo CP cần làm gì thì còn phải xem.
Mà E thấy lạm phát mà các cụ bảo đổ tiền vào sản xuất thì chỉ có đi viện thôi( Nguyên vật liệu tăng phi mã thì làm gì cho lại)

cadan

Xe container
Em nghĩ BĐS có tăng, có giảm là điều hết sức bình thường do nhu cầu tiêu dùng và đầu tư kinh doanh cùng với sự tác động của chính sách quản lý, tiền tệ cũng như tình hình phát triển KTXH.
Tuy nhiên vào diễn đàn thì thấy nhiều cụ đưa ra luận điểm để dẫn giải đến giá BĐS cực kỳ buồn cười với đủ lý do:
- Thắt chặt tiền tệ ===> BĐS tăng vì …
- Nới lỏng tín dụng ===> BĐS tăng vì …
- Giá vàng tăng: Cao quá rồi mua làm gì ===> mua BĐS thôi ===> tăng
- Giá vàng giảm: Đấy mua vàng chết vật, mua BĐS thôi.
- CK tăng: Đang chốt lời để chuyển qua BĐS đấy ===> tăng
- CK giảm: Chơi chứng là mình khác gì đánh bạc, toàn giấy vụn ===> Chỉ có BĐS thôi.
- Các gói kích thích phát triển kinh tế: Lại chảy vào BĐS thôi ===> Tăng giá BĐS
- Các ông lớn BĐS gia nhập Juve: BĐS lại tăng thôi do tiết cung, trước còn nhiều ông làm giờ bắt vãn rồi thì hàng lấy đâu ra, khan hiếm lắm, tăng giá là đương nhiên.
- Kinh tế thế giới khó khăn, BĐS lao dốc: Mình khác nhé, xem thời này - thời kia mình có bị đâu. Việt Nam mình khác nhé, không giống ai nên đừng mang TQ hay Nga - Mỹ ra so sánh nó lệch lắm.
…….
Thôi thì muôn vàn lý do, tiền trong túi các cụ, đất trong tay các cụ. Cụ nào nhận định đất tăng thì múc thật lực, cụ nào bảo giảm thì bán đi hoặc đợi nó giảm thêm thì hãy mua vào. Em thì tăng cũng tốt, giảm cũng thấy bình thường ~o)
Ý cụ làm e nhớ ra đoạn chat này

Người có nhu cầu bức thiết về nhà ở thì tích cóp đủ tiền để mua nhà hay phải vay mượn thêm cũng là điều bình thường và họ ít quan tâm vào diễn đàn bình chuyện giá lên hay xuống lắm. Mặc dù giá lên họ cũng sẽ rất vui vì tài sản của minh tăng giá, nhưng giá có xuống họ cũng không bận tâm quá nhiều vì họ cần cái nhà để ở.

Với trường hợp đầu tư, nhiều cụ nói tiền thịt hay tiền vay rồi vỗ ngực abc bảo toàn tiền thịt chả sợ gì thì em thấy cũng nói quá và không hiểu nguyên lý đầu tư của các cụ đó là ntn nữa. Tất nhiên nếu không phải vay mượn thì có chút đỡ lo lắng trước áp lực trả nợ hơn, tuy nhiên đã là đầu tư thì bất kể tiền thịt hay tiền vay chúng ta đều phải tính toán chi phí vốn trong việc xác định hiệu quả đầu tư với đồng vốn của mình. Nếu không tính chi phí vốn thì không gọi là đầu tư. Bản thân em thuyết phục được vợ nó xuất quỹ ra để đầu tư BĐS đã là khó rồi chứ đừng nói chuyện đến vay mượn và việc tính toán lãi/lỗ khi bán cũng đều phải trừ đi chi phí vốn giả định mình gửi tiết kiệm khoản tiền đó xem như thế nào.

Em nghĩ vậy ~o)
Mấy ông hay bảo tiền thịt vác đi đầu tư ko sợ gì,là để mấy ông khác đang có tiền thịt yên tâm vác tiền đi mua mà cụ.thế mới up bô dc chứ.chứ bh nguồn tiền đang rút ra khỏi thị trường thì bán cho ai bây giờ.tiền thịt gì thì thịt,mua vài năm ko tăng kể ra là mất 1 mớ rồi cụ nhỉ.

xe đạp mini62

Xe tải
Quả BĐS hấp thụ làm phát thì em chịu luôn. Chỉ có thể nói BDS chịu tác động ntn từ lạm phát thôi chứ ai lại nói BDS lại hấp thụ lạm phát. Thế người bán BDS xong tiền đem chôn xuống đất hay sao mà hấp thụ lạm phát. Khi lạm phát do vđ chi phí nguyên liệu tăng hay do các bất ổn... dẫn đến cung khan hiếm, người ta thường đi mua đất đai để giữ tài sản,... tức là BDS chịu tác động từ lạm phát, chứ hấp thụ cái gì đâu.
Nói bds hấp thụ lạm phát là cách nói kiểu “đường phố” ko phải học thuật nên ko thuận tai nhiều cụ. Lạm phát có thể do cầu kéo hoặc phi phí đẩy, phần chi phí đẩy do giá NVL, chuỗi cung ứng hàng hoá đứt gãy dẫn đến cung ít hơn tạm ko bàn. Chỉ nói về cầu kéo do kích cầu, cung tiền kích thích kinh tế, chi tiêu… làm cho lượng tiền nhiều lên, hàng hoá sx ra ko tăng nhiều phản ánh bởi GPD thấp nhưng lạm phát Vietnam chưa tăng phi mã (như Nẽo và EU đang đối mặt) cũng bởi do VN hồi phục sau, SXKD mới hồi phục nên vòng quay của tiền thấp, hơn nữa tiền chảy vào bds nhiều, là tài sản thanh khoản thấp, vòng quay chậm nên nói kiềm chế bớt lạm phát cũng ko sai. Người này bán, ng kia mua nhưng cơ bản là vòng quay tiền chậm hơn hàng hoá rất nhiều và có lượng tiền lớn chôn ở đó tính bằng vài năm, hàng chục năm của những người thừa tiền, thừa thanh khoản chỉ có nhu cầu tích luỹ tài sản mà ko có nhu cầu bán bds để đưa tiền vào lưu thông nên làm lạm phát do cung tiền thừa mữa giảm bớt.

Green life 8

Xe máy
Giá bất động sản cao dẫn đến tiền thuê đất là đầu vào của sản xuất kinh doanh cao, ngốn nhiều chi phí đầu vào, dẫn đến giá cả đầu ra cao, chính là gây ra lạm phát chi phi đẩy.

Chính sách quản lý tiền tệ của NHNN sẽ phải tính toán khi nào bơm, khi nào hút. Khi không có bất động sản và nếu thừa tiền “rẻ” thì sẽ có các biện pháp thu về chứ không đợi đất hấp thu hộ. Còn tất nhiên nó “lỡ” nằm trong đất, thì sự điều chỉnh chính sách phải khác đi, chứ không phải không có đất hấp thụ thì chính sách nằm im, chịu lạm phát

xe đạp mini62

Xe tải
Giá bất động sản cao dẫn đến tiền thuê đất là đầu vào của sản xuất kinh doanh cao, ngốn nhiều chi phí đầu vào, dẫn đến giá cả đầu ra cao, chính là gây ra lạm phát chi phi đẩy.

Chính sách quản lý tiền tệ của NHNN sẽ phải tính toán khi nào bơm, khi nào hút. Khi không có bất động sản và nếu thừa tiền “rẻ” thì sẽ có các biện pháp thu về chứ không đợi đất hấp thu hộ. Còn tất nhiên nó “lỡ” nằm trong đất, thì sự điều chỉnh chính sách phải khác đi, chứ không phải không có đất hấp thụ thì chính sách nằm im, chịu lạm phát
Năm nào cũng tăng trưởng cung tiền M2 khoảng 15% đó cụ. Mà giờ chưa phải thời điểm “hut” đâu, ảnh hưởng tăng trưởng GPD ngay. Cái gì cũng muốn: em phải tăng trưởng cao ơ, em phải
lạm phát thấp, tỉ giá iem phải ổn định cơ. Ko lo thúc giải ngân đầu tư công, hạ lãi suất cho DN phát triển… thích bóp, thắt thì không khéo sẽ thành tự tay bóp… lúc đó nhận ra lại mất vài năm sửa :), TT nó rất giở :), bóp chỗ nào, thắt chỗ nào và liều lượng nhiêu là đủ, bóp thì sẽ đau, quan trọng có chịu nổi đau ko hay lại như anh hàng xóm bóp đau quá xong giờ lại quay xe bơm, nhả :)

Green life 8

Xe máy
Năm nào cũng tăng trưởng cung tiền M2 khoảng 15% đó cụ. Mà giờ chưa phải thời điểm “hut” đâu, ảnh hưởng tăng trưởng GPD ngay. Cái gì cũng muốn: em phải tăng trưởng cao ơ, em phải
lạm phát thấp, tỉ giá iem phải ổn định cơ. Ko lo thúc giải ngân đầu tư công, hạ lãi suất cho DN phát triển… thích bóp, thắt thì không khéo sẽ thành tự tay bóp… lúc đó nhận ra lại mất vài năm sửa :), TT nó rất giở :), bóp chỗ nào, thắt chỗ nào và liều lượng nhiêu là đủ, bóp thì sẽ đau, quan trọng có chịu nổi đau ko hay lại như anh hàng xóm bóp đau quá xong giờ lại quay xe bơm, nhả :)
Đây chỉ comment cho ý các cụ đang bàn là bds hấp thụ lạm phát thôi.

Còn tất nhiên tăng trưởng đi đôi với lạm phát. Chính sách quả chôm chôm mũi nào cũng là mục tiêu mũi nhọn thì không bao giờ thành rồi, không thể vừa tăng trưởng cao nhưng lạm phát lại ở mức như các nước đã phát triển. Phải có mục tiêu ưu tiên trong từng thời kỳ

taiadau

Xe điện
Nói bds hấp thụ lạm phát là cách nói kiểu “đường phố” ko phải học thuật nên ko thuận tai nhiều cụ. Lạm phát có thể do cầu kéo hoặc phi phí đẩy, phần chi phí đẩy do giá NVL, chuỗi cung ứng hàng hoá đứt gãy dẫn đến cung ít hơn tạm ko bàn. Chỉ nói về cầu kéo do kích cầu, cung tiền kích thích kinh tế, chi tiêu… làm cho lượng tiền nhiều lên, hàng hoá sx ra ko tăng nhiều phản ánh bởi GPD thấp nhưng lạm phát Vietnam chưa tăng phi mã (như Nẽo và EU đang đối mặt) cũng bởi do VN hồi phục sau, SXKD mới hồi phục nên vòng quay của tiền thấp, hơn nữa tiền chảy vào bds nhiều, là tài sản thanh khoản thấp, vòng quay chậm nên nói kiềm chế bớt lạm phát cũng ko sai. Người này bán, ng kia mua nhưng cơ bản là vòng quay tiền chậm hơn hàng hoá rất nhiều và có lượng tiền lớn chôn ở đó tính bằng vài năm, hàng chục năm của những người thừa tiền, thừa thanh khoản chỉ có nhu cầu tích luỹ tài sản mà ko có nhu cầu bán bds để đưa tiền vào lưu thông nên làm lạm phát do cung tiền thừa mữa giảm bớt.
Cụ nói thì có vẻ đúng về mấy cái định nghĩa lạm phát, nhưng hấp thụ lạm phát như cụ kia nói,...nó ko liên quan hay tác động gì đến kìm chế lạm phát cả mà thường là hậu quả của lạm phát, ko chính xác về khái niệm chứ ko phải là đường phố. Ngoài ra, nguy cơ lạm phát hiện tại là đến từ chi phí đẩy,... loại này mới gây hại nhiều, chứ do cầu kéo thì ở mức độ nào đó nó cũng là tín hiệu tốt của sxkd, tiêu dùng và phát triển xã hội.
Các biện pháp để khắc phục vđ này cp sẽ phải có nhiều biện pháp, nhưng chắc chắn phải có chính sách siết chặt tiền tệ và tất nhiên dòng tiền đầu tư vào BĐS bị siết chặt là tất lẽ dĩ ngẫu, vấn đề là thi hành thế nào, điều tiết ra sao... để nó ko gây ảnh hưởng tới hoạt động sxkd.

xe đạp mini62

Xe tải
Cụ nói thì có vẻ đúng về mấy cái định nghĩa lạm phát, nhưng hấp thụ lạm phát như cụ kia nói,...nó ko liên quan hay tác động gì đến kìm chế lạm phát cả mà thường là hậu quả của lạm phát, ko chính xác về khái niệm chứ ko phải là đường phố. Ngoài ra, nguy cơ lạm phát hiện tại là đến từ chi phí đẩy,... loại này mới gây hại nhiều, chứ do cầu kéo thì ở mức độ nào đó nó cũng là tín hiệu tốt của sxkd, tiêu dùng và phát triển xã hội.
Các biện pháp để khắc phục vđ này cp sẽ phải có nhiều biện pháp, nhưng chắc chắn phải có chính sách siết chặt tiền tệ và tất nhiên dòng tiền đầu tư vào BĐS bị siết chặt là tất lẽ dĩ ngẫu, vấn đề là thi hành thế nào, điều tiết ra sao... để nó ko gây ảnh hưởng tới hoạt động sxkd.
Cụ nói mâu thuẫn khi đánh giá lạm phát do chi phí đẩy mà lại đi điều trị phía cầu kéo, thắt chặt cung tiền :). Quản điểm của mình là ko thắt và cũng chưa phải lúc, còn tuỳ cách các cụ hiểu :). Giờ trong diện được vay gói hỗ trợ ls 2% và có cơ hội thì cũng… được

taiadau

Xe điện
Cụ nói mâu thuẫn khi đánh giá lạm phát do chi phí đẩy mà lại đi điều trị phía cầu kéo, thắt chặt cung tiền :). Quản điểm của mình là ko thắt và cũng chưa phải lúc, còn tuỳ cách các cụ hiểu :). Giờ trong diện được vay gói hỗ trợ ls 2% và có cơ hội thì cũng… được
Lạm phạt ở ta là gồm cả 2 loại nhưng hiện tại chủ đạo là chi phí.
Em nói hơi tắt, tất nhiên điều trị chi phí là phải bình ổn giá để giảm chi phí đầu vào, bình ổn giá xăng dầu,.... siết chặt tiền tệ tất nhiên là biện pháp tác động mạnh đến lạm phát cầu kéo, nhưng nó giúp tháo gỡ khó khăn trong sx kinh doanh, gián tiếp làm giá thành sản phẩm ổn định. Quan điểm của em thì mạnh hơn cụ 1 tí là chắc chắn phải thắt, nắn chỉnh dòng tiền vốn,... nhưng chắc sẽ kiểu dần dần, chứ ko thể để loạn như chục năm trước được, thế thì oẳng hết dẫn đến suy thoái... điều mà chẳng ai muốn. Còn ảnh hưởng ntn đến BĐS thì như em còm, lãi suất chắc chắn se tăng từ từ... và vài tháng nữa sẽ có tác động rõ ràng hơn.

Nguyennhan89

Xe đạp
Ở 1 mức độ phù hợp lạm phát là tốt mà các cụ nhỉ?
Lạm phát tỉ lệ nghịch với tỉ lệ thất nghiệp.
Em thấy thế này lạm phát do nhiều yếu tố trong đó có 2 nội dung cần quan tâm là : Cung tiền (M2) và vòng xoay dòng tiền (Money velocity), 1 trong 2 yếu tố trên thay đổi đều làm ảnh hưởng tới tỉ lệ lạm phát. Thời gian ngắn vừa qua, nắm đá dò đường: siết bds và ck là thấy ngay các mặt hàng tăng ghê gớm , đơn giản vì dòng tiền bị chững lại.
Bước tiếp theo CP cần làm gì thì còn phải xem.
Mà E thấy lạm phát mà các cụ bảo đổ tiền vào sản xuất thì chỉ có đi viện thôi( Nguyên vật liệu tăng phi mã thì làm gì cho lại)
Suy nghĩ cụ cũng hài nhỉ, làm phát mà sxkd đi viện vậy cả nc đổ vào bds thì có mà toác cả nền kinh tế. Giờ cả nước ăn vs buôn đất, ng trc úp bô ng sau, k tạo ra của cải vật chất nhờ sxkd thì đất nc sớm ngỏm thôi, e nhớ có nc nào trên thế giới cũng chỉ vin vào du lịch k đầu tư sx xong dịch cái du lịch chết cả nc cũng đói ăn theo.

Nguyennhan89

Xe đạp
Em thì lại ko nghĩ CP sẽ học theo sing. Sing dân số rất ít tuy nhiên mức thu nhập đầu người lại rất cao. Người thu nhập thấp ở sing ko tương đồng với người thu nhập thấp ở VN. Việt Nam ngược lại dân số đông nhưng thu nhập lại quá thấp so với sing, vậy nên học theo mô hình singapore hầu như là ko khả thi.
Việt Nam hiện nay cũng như rất nhiều nước trên thế giới, gặp tình trạng khoảng cách giàu nghèo ngày càng tăng. Ở nước ngoài cũng vậy, ko phải ai cũng có nhà, chỉ có người có thu nhập tốt mới mua được nhà thôi, còn những ai thu nhập thấp muốn mua nhà thì phải về những vùng nông thôn giá nhà mới rẻ hơn, cũng như Việt Nam thôi. Ai nghèo quá thì chỉ có thuê nhà chứ chưa thể mua nhà ngay, chuyện rất bình thường cả ở các nước đã phát triển.

CÒn nếu nói về nhà ở xã hội thu nhập thấp thì hiện nay như chung cư ông thản hoặc chịu khó chạy ra xa chút vẫn có những chỗ tầm tiền loanh quanh 1 tỷ để mua. Ai phấn đấu được tầm tiền đó thì mua còn chưa phấn đấu được thì dĩ nhiên là đi thuê nhà tiếp. Không có một chính sách nào có thể đáp ứng được cho người nghèo có thể mua nhà, kể cả là những nước phát triển như anh mỹ bây giờ cũng không có đâu.

Ngoài ra, giá nhà cho người thu nhập thấp có hạ thì giá biệt thự, giá liền kề cũng ko thể hạ theo vì nó là 2 cái phân khúc khác nhau hoàn toàn. Nhà biệt thự nhà liền kề ko dành cho người nghèo, người có thu nhập thấp vậy nên em nghĩ chuyện làm nhiều NOXH mà mong giá nhà giảm thì sẽ chỉ giảm ở riêng phân khúc NOXH thôi chứ các phân khúc cao hơn nó ko ảnh hưởng đến được. NOXH nó ko phải là 1 sản phẩm thay thế cho biệt thự, liền kề để mà người giàu có thể chọn lựa khi đi mua nhà.
Sing nó làm tốt hơn nhiều đó cụ, nhà ở xã hội của sing chất lượng rất tốt, thuận tiện đi lại làm việc chứ k xa lắc xa lơ vs lởm như cc ông thản. E chỉ bảo nếu nhà ở xh làm tốt thì tầng lớp bình dân sẽ dễ dàng tiếp cận, nhu cầu nhà ở sẽ giảm, nhà cho thuê cũng giảm dẫn tới giá phân khúc tầm trung vs thấp sẽ xuống, còn biệt thự liền kề là phân khúc của các đại gia nhiều tiền r.

viet7500

Xe buýt
E hóng các cụ bàn chuyện kinh tế vĩ mô…

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Nếu giờ cho cụ vay 7-8%/năm, cụ dám cho vào kinh doanh không? ;))

Nguyennhan89

Xe đạp
Đầu tư bds thường đi ngay sau lạm phát chẳng qua là do cái thói quen, kinh nghiệm của người việt. Tiền mất giá ngta phải nghĩ đến 1 hình thức nào đấy để bảo toàn giá trị đồng tiền như bds, vàng, đô,...Lịch sử chứng tỏ rằng bds là an toàn nên ngta ms ném tiền vào đấy chứ h chính sách mà hạn chế đầu cơ, làm cho có giữ bds cũng k bảo toàn dc tiền thì ngta lại tìm 1 hạng mục đầu tư khác như vàng đô thôi.