Cùng thảo luận: Khi lùi, các Bác nhìn 3 gương hay quay đầu ?????

Khi lùi xe bác nhìn gương hay quay đầu lại?

• Tổng bình chọn
    2,430

tiger-indochina

Xe buýt
Em lùi toàn nhẩy xuống xe xem khoảng cách còn bao nhiêu cm rồi lên xe lùi tiếp :))

sunshine85

Xe máy
Từ khi đi xe đến giờ, lui xe em chỉ để ý 3 gương là chính chưa thò đầu ra lần nào. Em lại thấy ngoái đầu lại rất khó quan sát cả 2 bên

rgvmen

Xe container
Em lùi toàn nhẩy xuống xe xem khoảng cách còn bao nhiêu cm rồi lên xe lùi tiếp :))
Có trường hợp vẫn phải nhảy xuống ngó hẳn hoi đấy cụ nhé, có lần em về quê, đánh xe vào sân đình để cất xe phải tiến vào trước rồi lùi lại đánh sẵn đầu xe quay ra lối đường, trước khi lùi em phải nhảy xuống ngó trước vì chung quanh chỗ đỗ có mấy cái bậu cây thấp mà rộng cùng ba cái bếp tổ ong để rải rác không thể bao hết qua gương hay ngoái lại nhìn được, thôi thì cẩn thận một tí cho lành, cụ nào chê em non em xin nhận :D

fanruot_mu™

Xe tải
Website
yeuhaiphong.com
Em lùi thì chỉ nhìn gương thôi, chứ muốn ngoái đầu lại cũng chả nhìn thấy gì vì thùng xe chở đầy hàng kín mít rồi còn đâu :D Hehe.
Các cụ đi xe hơi là lùi sướng nhất. Xe nhỏ, sườn thẳng, gương nét nẹt, có kính đằng sau tha hồ ngoái cổ lại nhìn. Mấy cụ đi xe đời cao còn có camera, cảm biến lùí. Thật sự với các cụ xe các cụ được trang bị như thế mà còn k lùi ngon được nữa thì em chịu đấy. Chỉ khổ mấy thằng xe tải cùi như em thôi.
Nếu nói về lùi thì khó nhất phải là lùi xe đầu kéo. Nó vừa to, vừa dài, lại bị khuất gương. Nếu lùi thẳng thì k sao, nếu lùi bó 1 bên thì bên đấy bị container che mất, lái xe sẽ k nhìn thấy gì. Và phải biết lấy lái ntn để có thể lùi xe được vào chỗ đấy, lúc lùi thì tầm nào đánh lái, tầm nào trả lái...v..vv.vv... Chỗ nào rộng rãi k sao, chỗ nào hẹp hẹp 1 tí thì day đi day lại tầm chục đỏ là chuyện bt. Mà dòng xe Mỹ là côn cơ, lùi xong xuống chân trái k nhấc lên nổi vì đỡ côn.
Con Cửu Long em đang chạy thùng xe hoán cải đóng to ra che hết 2 gương. Lúc lùi là k nhìn thấy đuôi xe đâu. Cứ vừa lùi vừa phải ước lượng. Đấy, hôm nào cụ nào rảnh rỗi em cho lên lùi thử xem thế nào nhé.

TÔN

Xe container
lùi xe tải mới khoai,xe con thì em thấy cũng bình thường

CuTiVoDich

Xe điện
Em thì chỉ nhìn gương, sedan nó thấp thế quay người lại cũng chả ăn thua, chỗ nào khó quá nhảy hẳn xuống xe để nhìn:D

pisces_8203

Xe tải
tùy vào từng tình huống mà cụ ,nhìn đc gương mà lùi thì chuẩn rồi ,pha nào khó ăn e cũng fai nhìn ra ngoài thui ợ !!

Các cụ có kinh nghiệm gì hay chia xẻ cùng anh em cùng học tập nào !!

Xe em không lắp gương nên không biết ạ :D

windys

Xe tăng
Khoản lùi xe rất nên cẩn thận ạ. Trước khi vào xe để lùi ra, thì e quan sát xung quanh thế nào, có xe cộ, chướng ngại vật gì không ? Nếu có xe ô tô thì e bao giờ cũng để cho các xe thoát hết rồi mới lùi. Khi lùi thì mở 2 kính bên ra, để nghe cho rõ ràng biết đâu có tín hiệu gì đó từ những ng xung quanh, liếc 3 gương và kết hợp cả quay đầu quay cổ.
E thấy một số bác lùi xe vào chỗ đỗ, người de xe đúng bên ngoài chỉ dẫn bằng mồm, nhưng các bác không hạ kính xuống, chăc gì nghe thấy ?

Cá nhân em lùi có thể chỉ cần quan sát 3 gương là lùi chuẩn nhưng vẫn có lần trả giá khi lùi vào xe chở rác, loại xe đẩy có ống tuýp nước làm tay đẩy xe nó thấp hơn mặt thùng rác & thò ra so với xe khá nhiều, phần này khi nhìn gương hậu thì không thấy & nó thấp hơn đuôi xe nên chỉ khi nghe uỵch cái mới biết bị lõm mông rồi. Kể từ đó em luôn nhìn gương & kết hợp ngoái lại sau.
Trước em ở Brisbane, Úc (không đi thi) nhưng bạn em thi bị trượt 4 lần vì khi chuyển làn & khi lùi không ngoái đầu lại. Luật ở Úc nghe nói như vậy.
Khi lùi ở những đoạn đường hẹp nhưng thẳng thì em căn sát bên gương lái, kết hợp ngoái đầu quan sát bên phụ thấy dễ hơn. Khi lùi ngõ ngoằn ngèo thì nhìn gương, ngoái đầu hết cỡ & không hạn chế đỏ. Điều này chỉ là vận dụng câu "tiến ôm lưng lùi bám bụng" do các thầy dậy ở trường vì em nhận thấy khi lùi, các xe máy hoặc phương tiện lưu thông phía trước đầu xe sẽ tiếp tục lưu thông theo hướng thuận của họ tức là phía bên lái của mình, các xe máy hoặc phương tiện lưu thông từ đuôi xe lên cũng sẽ lưu thông theo hướng thuận của họ tức là bên phụ xe mình, như vậy khi căn sát gương bên lái thì sẽ hạn chế các phương tiện lưu thông chui vào khoảng hẹp bên lái, còn phía bên phụ mở rộng khoảng trống hơn cho các phương tiện lưu thông (lúc đó ngược chiều với hướng lùi) của mình - như vậy mình sẽ chỉ phải tập trung quan sát nhiều hơn phía bên phụ là phần khó căn hơn bên lái.
Kinh nghiệm của em có nhiêu đó, mong được nghe & học thêm kinh nghiệm của các cụ khác.

Chỉnh sửa cuối:

buonchuoi

Xe tăng
em thì khi lùi tay phải vắt sang bên phụ+ hết ga ra côn

saphia1115

Xe buýt
Tối nay em cũng phải ngoái ra để lùi nè, trời mưa phùn, để xe 1 lúc ở ngoài rồi mới cất xe, sấy thì chưa kịp, chả lẽ nhảy xuống lau, đành kéo kính xuống, ngoái đầu ra ngoài mà nhìn thoai!

necromancevn

Xe tải
Nhà cháu thường chỉ quan sát bằng gương, hiếm khi ngoái đầu lại lắm.

Loong Phoong

Xe điện
e thì lùi nhìn cả 3 gương, và cũng quay lại cả sau nữa, nó thành thói quen rồi, cứ lùi từ từ, k đi đâu mà vội mà vàng, an toàn là bạn mà

OmegaO9

Xe container
Người OF
Em thì chỉ nhìn gương, sedan nó thấp thế quay người lại cũng chả ăn thua, chỗ nào khó quá nhảy hẳn xuống xe để nhìn:D
Nhảy hẳn xuống xe để căn kiểu hình học không gian hử cụ Cuty hehe :))
Em thì tùy tình huống mà quyết định,chủ yếu vấn là 3 gương,kết hợp điều khiển góc gương hạ xuống nếu lùi vào nơi có vỉa hè hoặc chướng ngại vật hoặc cần thẳng tắp nhưng nếu trong ngõ hẹp thì đúng là cần hạ kính ra để ngó thật.Còn lùi sát tường thì cái cảm biến của em rất chuẩn,em cứ lùi cho nó báo 00 là biết chắc còn khoảng 15cm nữa nhưng nhiều lúc vẫn không tin vào cảm biến,nên vẫn ngó ra cho chắc <):)

HDC

Xe buýt
Em nhìn gương với camera trên gương :D

phaocoi

Xe điện
e nhiều môn kết hợp :))

CuTip

Xe tải
Em lùi thì chỉ nhìn gương thôi, chứ muốn ngoái đầu lại cũng chả nhìn thấy gì vì thùng xe chở đầy hàng kín mít rồi còn đâu :D Hehe.
Các cụ đi xe hơi là lùi sướng nhất. Xe nhỏ, sườn thẳng, gương nét nẹt, có kính đằng sau tha hồ ngoái cổ lại nhìn. Mấy cụ đi xe đời cao còn có camera, cảm biến lùí. Thật sự với các cụ xe các cụ được trang bị như thế mà còn k lùi ngon được nữa thì em chịu đấy. Chỉ khổ mấy thằng xe tải cùi như em thôi.
Nếu nói về lùi thì khó nhất phải là lùi xe đầu kéo. Nó vừa to, vừa dài, lại bị khuất gương. Nếu lùi thẳng thì k sao, nếu lùi bó 1 bên thì bên đấy bị container che mất, lái xe sẽ k nhìn thấy gì. Và phải biết lấy lái ntn để có thể lùi xe được vào chỗ đấy, lúc lùi thì tầm nào đánh lái, tầm nào trả lái...v..vv.vv... Chỗ nào rộng rãi k sao, chỗ nào hẹp hẹp 1 tí thì day đi day lại tầm chục đỏ là chuyện bt. Mà dòng xe Mỹ là côn cơ, lùi xong xuống chân trái k nhấc lên nổi vì đỡ côn.
Con Cửu Long em đang chạy thùng xe hoán cải đóng to ra che hết 2 gương. Lúc lùi là k nhìn thấy đuôi xe đâu. Cứ vừa lùi vừa phải ước lượng. Đấy, hôm nào cụ nào rảnh rỗi em cho lên lùi thử xem thế nào nhé.
Em chưa lái xe tải bao giờ, nên không hiểu các cụ lùi quan sát thế nào nếu có chướng ngại vật ở tầm giữa đuôi xe, gương 2 bên thì không thấy, hay thế mà nhiều cụ lắp nhạc cảnh báo kêu khi lùi.

rgvmen

Xe container
Hehe, như đã trình bày, em chọn PA2, sếp tích cực tạo poll hay quá :))