[Funland] Cuộc sống ở Mỹ của một người lao động gốc Việt qua ảnh.

căngthẳng

Xe tăng
Các cụ ở Mỹ xác nhận xem thông tin e hay đọc trên twitter giờ có phong trào chuyển giới rất gây tiếng vang trong xã hội cả ủng hộ lẫn phản đối dc ko ?

tranmanhha

Xe điện
Em rất thích sang Mỹ. Em chỉ không biết mình có cảm thấy thoải mái khi bọn nó nhìn mình với ánh mắt như nào thôi.

kienvinh

Tháo bánh
dân số khoản 90 ngàn, diện tích hơn 70 ngàn km2.

View attachment 8286737
Bác dùng từ tiếng Việt "thành phố" nên tôi không hiểu bác đang nói đến town hay county hay đơn vị hành chính nào để có thể tra cứu. Dân số 90 ngàn chắc là đơn vị hành chính nhỏ nhất rồi, nhỏ hơn dân số của một quận ít dân nhất của thành phố Hà Nội.

Điều tôi thấy thú vị là đơn vị hành chính này không được hưởng thuế thu nhập của cá nhân và doanh nghiệp trên địa bàn mình, nhưng lại được hưởng thuế tài sản và thuế bán hàng (sale taxes), một loại thuế chồng lên giá hàng hóa và dịch vụ bán ra giống như thuế giá trị gia tăng nhưng không phải thuế GTGT. Như trên biểu đồ cho thấy, hai nguồn này chiếm đến 50% nguồn thu của địa phương.

UWBothell

Xe tải
Các cụ ở Mỹ xác nhận xem thông tin e hay đọc trên twitter giờ có phong trào chuyển giới rất gây tiếng vang trong xã hội cả ủng hộ lẫn phản đối dc ko ?
Đúng như thế cụ ạ. Đám ủng hộ còn vận động để bố mẹ không được can thiệp vào chuyện sử dụng hormone để hỗ trợ chuyển giới theo ý của đám nhỏ trong khi chi phí y tế là bố mẹ chi trả. Vợ chồng em hàng ngày ra sức nói chuyện để những thứ nhồi nhét ở trường không ảnh hưởng đến phán đoán của tụi nhỏ.

leua

Xe tăng
Em thấy trong cộng đồng Việt ở đây thì các bậc cha mẹ không tán thành còn giới trẻ sinh ra ở đây thì thấy bình thường. Công ty của em có dăm anh, chị đồng tính nhưng cũng vẫn làm việc bình thường, không thấy ai kỳ thị. Thậm chí vào ngày của giới đồng tính chuyển giới, công ty còn treo cờ bảy sắc Cầu Vồng 🌈 trên cột cờ trước sân.

leua

Xe tăng
Em rất thích sang Mỹ. Em chỉ không biết mình có cảm thấy thoải mái khi bọn nó nhìn mình với ánh mắt như nào thôi.
Nếu như cụ đừng cư xử, hay ăn mặc khác lạ với người khác thì người dân bên này cũng không ai nhìn đến cụ. Nước Mỹ có hàng trăm dân tộc sinh sống và hàng chục triệu khách ngoại quốc du lịch hàng năm. Ai lo thân người nấy, và cũng ít có thói quen rất thô lỗ là nhìn chòng chọc vào người lạ ngoài đường. Ra đường là lo lái xe chứ ít ai dòm người khác. Hàng xóm đối diện nhà của em hàng chục năm nay còn chưa biết em làm nghề gì...dù gặp mặt vẫn chào hỏi, ngày lễ vẫn biếu quà nhau...

Chỉnh sửa cuối:

UWBothell

Xe tải
Hôm nay giật mình nhớ ra chưa đóng tiền để renew tab xe. Nên nhân đây e cho các cụ thấy để lưu hành xe, ngoài tiền bảo hiểm, chi phí bảo trì định kỳ, thì mình phải đóng 1 thứ tiền mỗi năm (em không biết dịch ra thế nào cho các cụ dễ hiểu) để xe có thể chạy trên đường. Mở web trả tiền mới thay đã trễ hạn 1 tháng. May không vi phạm gì trên đường, nếu không là ăncon giấy phạt mấy trăm. Sau khi mình thanh toán và chỉ định văn phòng nào sẽ phụ trách gửi sticker về cho mình ( nó chỉ là sticker ghi số năm , và được in màu khác màu năm trước để nhân viên công vụ phân biệt nhanh) thì mình có thể yên tâm lăn bánh 1 năm

Cái sticker màu đỏ ghi số 2017 ( em lấy ví dụ chứ ko phải của em) sẽ được thay bằng năm hiệu lực luu hanh của xe mình. Mọi nguoi thường chỉ nhau , sau khi dán lên bảng số, thì lấy dao rọc xiên xẹo, để tráng bị người khác xé mất cái sticker đó để họ xài qua mắt police 😁)

blackpaint

Xe container
Ở VN cũng miễn học phí ( cấp 3 có cũng không đáng là bao). Nếu chấp nhận đóng thuế bất động sản hằng năm( 1-3%) giá trị bất động sản thì nhà trường bao thêm 2 bữa ăn miễn phí chắc cũng không có vấn đề gì lớn lắm đâu.
Thực ra tiền ko phải vấn đề cụ ạ. Giáo dục ở mình cụ cũng biết, công tư lẫn lộn, ko có quy chuẩn, ko cho đi học thêm thì lo mà học cả ngày về tối vẫn đi học thêm. Thế mới mệt

richter

Xe buýt
Cụ lại nói quá về mực đóng BHXH, BHYT và BHTN. Mức đóng BHXH và BHYT bị giới hạn trần đóng là 20 lần mức lương cơ sở (aka 36.000.000). Còn BHTN giới hạn trần đóng là 20 lần mức lương tối thiểu vùng (aka 93.600.000). Như vậy mức đóng của người lao động chỉ là: 10.5% x 36T + 1,5%x36T + 1%x93,6T = 5.256.000)
Sorry bác, bác tính đúng rồi, em nhầm số tiền người sử dụng lao động đóng thành số tiền người lao động đóng

ganghiadan

Xe buýt
Hình đó hồi nhỏ, bây giờ bé đã 15 tuổi và là thiếu sinh quân của hải quân Mỹ.

Ảnh chụp anh trai của bé gái năm đầu vào đại học.

Cảm ơn mợ đã chia sẻ.
Bạn nam nhà mợ đẹp trai quá.

Mợ cho em hỏi chút là bạn nữ em thấy đeo kính và người cũng hơi gầy; như vậy vẫn đủ điều kiện vào thiếu sinh quân ạ? Em tưởng là phải có một số điều kiện ví dụ như chiều cao/cân nặng hoặc ko bị tật về mắt thì mới được? Và nếu sau đó một thiếu sinh quân muốn tham gia và quân đội thì có cần phải học trường lớp gì ko hay là sẽ được quân đội đào tạo?

(Em chỉ tò mò về các điều kiện để tham gia thiếu sinh quân chứ ko có ý chê bai gì khác)

leua

Xe tăng
Cảm ơn mợ đã chia sẻ.
Bạn nam nhà mợ đẹp trai quá.

Mợ cho em hỏi chút là bạn nữ em thấy đeo kính và người cũng hơi gầy; như vậy vẫn đủ điều kiện vào thiếu sinh quân ạ? Em tưởng là phải có một số điều kiện ví dụ như chiều cao/cân nặng hoặc ko bị tật về mắt thì mới được? Và nếu sau đó một thiếu sinh quân muốn tham gia và quân đội thì có cần phải học trường lớp gì ko hay là sẽ được quân đội đào tạo?

(Em chỉ tò mò về các điều kiện để tham gia thiếu sinh quân chứ ko có ý chê bai gì khác)
Thiếu sinh quân không phân biệt chiều cao, cân nặng. Chỉ cần yêu thích binh nghiệp là có thể tham gia.
Quân đội Mỹ ngày nay rất đa dạng về chuyên môn kỹ thuật. Bạn có đủ tố chất thể lực thì trở thành lính thủy đánh bộ, phi công, lái xe tăng, thể lực yếu như phụ nữ thì vẫn có thể phục vụ trong các ngành quân y, thông tin, điều khiển UAV (máy bay không người lái)....
Thiếu sinh quân ở khu vực em ở do các quân nhân chuyên nghiệp của quân đội Mỹ huấn luyện. Khi trưởng thành (18 tuổi ) các em có thể lựa chọn hoặc là tham gia quân đội hoặc là không tham gia (tùy ý thích của các em). Nếu như chọn tham gia quân đội thì dựa trên điểm số học tập ở trường cấp 3 của các em, quân đội sẽ chọn những em có điểm tốt nghiệp cao để đưa đi học trở thành bác sĩ, kỹ sư... các ngành cần thiết và sẽ phục vụ trở lại trong quân đội với tư cách sĩ quan chuyên nghiệp. Tất nhiên quân đội trả toàn bộ chi phí học tập, sinh hoạt, lương bổng của các em trong suốt thời gian đi học như một quân nhân chính thức.

Chỉnh sửa cuối:

biển xanh06

Xe điện
Và giới tính nữa chứ, rõ là cụ trong khi chã kêu là mợ. Và sẽ khó tìm dc sơ hở để suy ra chắc chắn điều này!!!
Nếu để ý, có 1 bức ảnh chụp phòng gym nơi làm, e thấy qua gương là cụ đang giơ điện thoại chụp. Ad nói mợ chắc để thu hút thêm các cụ🙂

tquang

Xe tăng
Hôm nay giật mình nhớ ra chưa đóng tiền để renew tab xe. Nên nhân đây e cho các cụ thấy để lưu hành xe, ngoài tiền bảo hiểm, chi phí bảo trì định kỳ, thì mình phải đóng 1 thứ tiền mỗi năm (em không biết dịch ra thế nào cho các cụ dễ hiểu) để xe có thể chạy trên đường. Mở web trả tiền mới thay đã trễ hạn 1 tháng. May không vi phạm gì trên đường, nếu không là ăncon giấy phạt mấy trăm. Sau khi mình thanh toán và chỉ định văn phòng nào sẽ phụ trách gửi sticker về cho mình ( nó chỉ là sticker ghi số năm , và được in màu khác màu năm trước để nhân viên công vụ phân biệt nhanh) thì mình có thể yên tâm lăn bánh 1 năm

Cái sticker màu đỏ ghi số 2017 ( em lấy ví dụ chứ ko phải của em) sẽ được thay bằng năm hiệu lực luu hanh của xe mình. Mọi nguoi thường chỉ nhau , sau khi dán lên bảng số, thì lấy dao rọc xiên xẹo, để tráng bị người khác xé mất cái sticker đó để họ xài qua mắt police 😁)
Về xe cộ thì cháu thấy bên Mỹ thì khi xe đến các điểm giao nhau là tự động dừng lại để nhường đường cho xe khác là do ý thức hay do luật bắt buộc vậy cụ ???

Leanh65

Xe container
Công nhận, em đã có thời gian đóng mức này.
Lúc quyết toán cảm giác như bị trấn lột. Thật.
Em thì cảm thấy bị trấn lột hàng tháng. Quyết toán lại ko cảm thấy bị lột 😅 vì được hoàn 1 ít do tính bình quân cả năm.
Em cũng muốn bị trấn lột như thế. Mà bảo các cụ chuyển sang chỗ khoing bị lột lại chả khóc tiếng mán. Trốn được thì năm thì mười họa lúc có lúc không. Đây các cụ đều như vắt chanh vẫn còn kêu được.😅

monetaboot

Xe máy
Về xe cộ thì cháu thấy bên Mỹ thì khi xe đến các điểm giao nhau là tự động dừng lại để nhường đường cho xe khác là do ý thức hay do luật bắt buộc vậy cụ ???
Nếu có stop sign thì bắt buộc full stop, quan sát rồi mới chạy tiếp, xe nào stop trước thì đi trước
Luật quy định

tquang

Xe tăng
Nếu có stop sign thì bắt buộc full stop, quan sát rồi mới chạy tiếp, xe nào stop trước thì đi trước
Luật quy định
Ko có stop sign í ạ. Cháu đạp xe qua mà họ dừng lại nhường đường xong còn vẫy tay cho mình đi qua trước. Chẳng bù cho khi cháu sang Ý, xe nó phi ầm ầm ko dám qua đường luôn, sợ hơn sang đường ở VN mình.

cadilac30

Xe tăng
Mức tối đa là gần $3000. Mức tốinope thiểu là không có.... Nhưng nếu như ít hơn $900 thì người ta sẽ được lãnh trợ cấp xã hội cho mọi người già ở Mỹ là $914 cho cá nhân hoặc $1317 cho một cặp vợ chồng.
Tiền 401(k) không phải là lương hưu, nó chính xác là tiền tiết kiệm của mình cộngvới tiền cho thêm của công ty. Mình có quyền rút ra một lần tùy ý ( thậm chí rút trước khi về hưu) , nhưng lưu ý rút ra một lần số tiền nhiều thì sẽ bị đóng thuế thu nhập với tỷ lệ cao.
Nope $3,627.00 cho năm 2023 , $3,822 cho 2024 nhé

UFA

Xe điện
Bác dùng từ tiếng Việt "thành phố" nên tôi không hiểu bác đang nói đến town hay county hay đơn vị hành chính nào để có thể tra cứu. Dân số 90 ngàn chắc là đơn vị hành chính nhỏ nhất rồi, nhỏ hơn dân số của một quận ít dân nhất của thành phố Hà Nội.

Điều tôi thấy thú vị là đơn vị hành chính này không được hưởng thuế thu nhập của cá nhân và doanh nghiệp trên địa bàn mình, nhưng lại được hưởng thuế tài sản và thuế bán hàng (sale taxes), một loại thuế chồng lên giá hàng hóa và dịch vụ bán ra giống như thuế giá trị gia tăng nhưng không phải thuế GTGT. Như trên biểu đồ cho thấy, hai nguồn này chiếm đến 50% nguồn thu của địa phương.
Chắc cụ ý nhầm chứ e đọc tp mà 70k km2 thì bằng 1/4 diện tích việt Nam luôn rồi

cadilac30

Xe tăng
Hôm nay giật mình nhớ ra chưa đóng tiền để renew tab xe. Nên nhân đây e cho các cụ thấy để lưu hành xe, ngoài tiền bảo hiểm, chi phí bảo trì định kỳ, thì mình phải đóng 1 thứ tiền mỗi năm (em không biết dịch ra thế nào cho các cụ dễ hiểu) để xe có thể chạy trên đường. Mở web trả tiền mới thay đã trễ hạn 1 tháng. May không vi phạm gì trên đường, nếu không là ăncon giấy phạt mấy trăm. Sau khi mình thanh toán và chỉ định văn phòng nào sẽ phụ trách gửi sticker về cho mình ( nó chỉ là sticker ghi số năm , và được in màu khác màu năm trước để nhân viên công vụ phân biệt nhanh) thì mình có thể yên tâm lăn bánh 1 năm[IMGalt="IMG_4925.jpeg"]https://img.otofun.net/upload/v7/images/7638/7638069-46df3b02a32341ab7fda996318c869f1.jpeg[/IMG]

Chỗ tôi tôi bỏ dán sticker này rồi , tiền vẫn đóng, Nhưng không dán sticker này nữa , gọi đại khái là lệ phí cầu đường
Còn 1 món nữa vn gọi là đăng kiểm nữa , chỗ tôi là $55 1 năm

cadilac30

Xe tăng
Chắc cụ ý nhầm chứ e đọc tp mà 70k km2 thì bằng 1/4 diện tích việt Nam luôn rồi
Little saigon chỉ là 1 khu phố nhỏ nằm trong thị trấn town Westminster thôi, cả thị trấn chỉ có diện tích 26km vuông, nên little sg chỉ là 1 khu phố nhỏ, đào đâu ra 70k km !!!?