[Funland] Cuộc sống ở Mỹ của một người lao động gốc Việt qua ảnh.

Rookies

Xe buýt
Cụ thường camping ở Yosemite ạ?
Nhà em thường cả nhà mỗi tuần đi 1 nơi khác nhau! Mỗi tháng đi xa 1 địa điểm.
2 ngày cuối tuần vừa rồi em chạy 710 dặm. Hơi mệt nhưng vui. Cho tụi nhóc có trải nghiệm.
5h30 sáng ở Tunnel View

Chỉnh sửa cuối:

sicily37

Xe đạp
E chỉ nhớ là đi uống cf bikini, bo 1-2 usd, rẻ hơn ở nhà. Còn đi sang Tijuana còn rẻ nữa....

bau67

Xe container
Bên TQ cũng lấy theo tiêu chuẩn Mỹ để dựng cái xe buýt chở học sinh.

View attachment 8491759

Đây là mẫu school bus mới nhất của Kinglong Trung Quốc.
Tiêu chuẩn hàng đầu của dòng xe này là an toàn và người TQ cũng tham khảo chán chê các phương án, rốt cuộc cũng chọn theo tiêu chuẩn Mỹ với thêm một tẹo uốn lượn cho ra lỗi mềm mại khác kiểu thôi. Sắp tới bên ta cũng chuẩn hoá xe chở học sinh, 99% là theo lối này
Phía trong vỏ xe có 1 khung gia cường để nếu có đâm va thì cũng giảm thiểu tai nạn ở mức thấp nhất Lão ạ !
Tôi thấy có mấy cái cơ bản:
+ Màu vàng và chữ SCHOOLBUS to oạch, đã đành.
+ Từ phía sau, phải dễ nhận ra nhất có thể, thế là nó có cái mông vuông chằn chặn như ta thấy.
+ Thêm bộ đèn + cái biển Stop thò thụt.
Thế thôi ạ.
Phía bên phải đầu mũi xe còn có 1 cái càng, khi đón học sinh thì nó quay ra vuông góc với vỉa hè, lúc đi lại quay áp vào mũi. Trẻ em không lại gần mũi xe được Cụ ạ !

bau67

Xe container
Hoa vàng trên cỏ xanh.
( Công viên Fountain Valley )

Bồ công anh này phơi khô pha nước là 1 loại thuốc Nam đấy Cụ ạ ! Torronto bên nhà Cháu cũng đang rợp cảnh này. Rễ nó rất thơm và cắm rất sâu xuống đất. Nhổ nó lên cần 1 dụng cụ riêng, có 3 chấu cắm xuống ôm lấy rễ, đạp chân vào cần thì 3 chấu này sẽ kẹp vào, bẻ càn để nhổ lên, lắc bàn đạp thì sẽ phóng cây ra. Giờ bên này đang đêm, mai nhà Cháu ra kho ngoài vườn chụp dụng cụ này cho.

leua

Xe tăng
Bồ công anh này phơi khô pha nước là 1 loại thuốc Nam đấy Cụ ạ ! Torronto bên nhà Cháu cũng đang rợp cảnh này. Rễ nó rất thơm và cắm rất sâu xuống đất. Nhổ nó lên cần 1 dụng cụ riêng, có 3 chấu cắm xuống ôm lấy rễ, đạp chân vào cần thì 3 chấu này sẽ kẹp vào, bẻ càn để nhổ lên, lắc bàn đạp thì sẽ phóng cây ra. Giờ bên này đang đêm, mai nhà Cháu ra kho ngoài vườn chụp dụng cụ này cho.
Cảm ơn cụ.

anhdung1

[Tịch thu bằng lái]
Ngôn ngữ không phù hợp - Khiêu khích thành viên khác - Tổ lái sang vấn đề khác - Vi phạm quy định diễn đàn và bị rút thẻ nhiều lần.

BĐH Thông báo tịch thu vĩnh viễn tài khoản anhdung1 . Các tài khoản còn lại của nick này tiếp tục vi phạm sẽ ngay lập tức bị tịch thu vĩnh viễn. Mọi thắc mắc khiếu nại về vấn đề này đều không được chấp nhận. Trân trọng!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Mrlinhebhp

Xe hơi
Ngôn ngữ không phù hợp - Tranh cãi ngoài chủ đề - Xúc phạm thành viên khác
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 31/5/24)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

UWBothell

Xe tải
Nhà em đang ngán ngẩm vì lũ bồ công anh này đây cụ ạ. Chúng nó chiếm lĩnh gần hết bãi cỏ ở backyard rồi. Đang tính lên amazon mua cây nhổ bồ công anh đây mà không biết đủ kiên nhẫn để dọn hết không 🤦‍♀️

mihkun

Xe tăng
Nhà em đang ngán ngẩm vì lũ bồ công anh này đây cụ ạ. Chúng nó chiếm lĩnh gần hết bãi cỏ ở backyard rồi. Đang tính lên amazon mua cây nhổ bồ công anh đây mà không biết đủ kiên nhẫn để dọn hết không 🤦‍♀️
Mua phân bón cỏ và diệt cỏ dại cụ ạ. Ai đi nhổ từng cây bao giờ.

monetaboot

Xe máy
Mua phân bón cỏ và diệt cỏ dại cụ ạ. Ai đi nhổ từng cây bao giờ.
Nhiều chị em nhổ tay lắm ông (có tool), 1 ngày nhổ 100 cây, 1 tuần là đc 700 cây rồi
Tui cũng đg trị tụi crabgrass vs weed ở backyard, crabgrass thì tui cắt sát rồi đổ baking soda lên, 1 ngày phải đi 1 vòng thu gom hết seeds + flowers, hy vọng chừng 1-2 tháng làm liên tục sẽ đỡ

mihkun

Xe tăng
Nhiều chị em nhổ tay lắm ông (có tool), 1 ngày nhổ 100 cây, 1 tuần là đc 700 cây rồi
Tui cũng đg trị tụi crabgrass vs weed ở backyard, crabgrass thì tui cắt sát rồi đổ baking soda lên, 1 ngày phải đi 1 vòng thu gom hết seeds + flowers, hy vọng chừng 1-2 tháng làm liên tục sẽ đỡ
Em nghĩ với em thì cái stress nhất của việc nhổ 100 cây một ngày là phải duy trì nó mỗi ngày và phải đi tìm trên một bãi cỏ rất tốn thời gian. Còn tất nhiên cụ coi nó là đi tập thể dục và thư giãn thì cũng được.
Mỹ mà.
Nhiều người lười nữa thì họ kệ luôn :D

cadilac30

Xe tăng
Đường nước em không dám động vào (vì không có khả năng) còn thay khoá cửa điện tử, thay bóng đèn thì tự làm cho tiện, em đoán không liên quan gì đến bảo hiểm, mà em cũng không quan trọng chuyện đấy lắm.
Mình thì cân hết VAC điện nước gas.plumbing tủ lạnh máy giặt xấy vv đều làm được kể cả sửa xe, hoặc build 1 căn nhà, Nhiều cái tự mình làm ok hơn , Mà bên này cũng nhiều người tự làm, kể cả phụ nữ , những nơi bán đồ nếu như mình muốn nó sẽ chỉ cặn kẽ và nói mình cần phải mua những gì , rất dễ

cadilac30

Xe tăng
Một buổi lễ nhập quốc tịch Hoa Kỳ ở một thành phố nhỏ. Các công dân mới đang làm lễ tuyên thệ.
Hoa Kỳ là quốc gia chấp nhận đa quốc tịch, không buộc người di dân phải từ bỏ quốc tịch gốc khi trở thành công dân Hoa Kỳ.

Con trai tôi đi lính, nó nói cần phải bỏ qt vn , và ký xác nhận chỉ có qt mỹ !

cadilac30

Xe tăng
Sao em xem youtube, thấy thị trường đồ cho DIY bên đó nó phong phú và tiện dụng lắm mà?
Tức là dân phải chịu khó DIY thì mới có thị trường cung cấp từ máy móc đến nguyên vật liệu, phụ kiện... lớn như thế.
Chứ như VN, muốn DIY, tìm đồ khá là khó, gần như phải làm từ A-Z
Đúng vậy DIY bên này rất dễ và đầy đủ đồ nghề hướng dẫn, rất nhiều người DIY không khó khăn gì cả , những cái mà liên quan tới người khác thì nó làm rất gắt, phải có bằng, giấy phép, theo đụng cos , kiểm tra liên tục, còn ở nhà minh thì vô tư

cadilac30

Xe tăng
Đối với người sống ở Mỹ lâu thì 26 độ C ( 80 độ F) là cảm thấy nóng rồi cụ.
Nhiệt độ ngoài trời lý tưởng nhất đối với em là 23 độ C ( tức 73 độ F).
VN giờ đang nóng kinh khủng, Mà bên này ngay bây giờ đang 14 độ C , tùy người nhà có 2vc bà xã không chịu lạnh được , mình thì dưới 70F là ok bà ấy 70F là vẫn còn áo lạnh !!!