[Funland] Đã bao giờ bác nhầm chân ga, chân phanh chưa?

Đã bao giờ bác nhầm chân ga, chân phanh chưa?

• Đã từng nhầm

Lượt chọn: 154 67.5%
  • Chưa bao giờ

Lượt chọn: 74 32.5%

• Tổng bình chọn
    228

TQM 72

Xe hơi
Ngẫm lại thì em bị nhầm 2 lần, đều xe số tự động, số sàn em chưa từng bị. Cả 2 trường hợp đều là đang dừng nổ máy. Đang mải nghĩ gì đó nhấn phải chân ga.

May em giật mình đạp phanh được. Nó cũng chỉ là bản năng thôi, đang lái mà có chuyện là đạp phanh, may là cái bản năng đó không nhầm. Hú vía là không va phải ai.

le_petit

Xe tăng
Hồi mới lái tôi nhầm ngày vài lần ấy mà!
Nhưng khi học được học tử tế nên bao giờ cũng chỉ hơi mớm là phát hiện để đổi chân luôn, ko gây hậu quả bao giờ.
Nặng nhất hôm ở ngã tư Nước ngầm, bị mấy cậu cs gọi vào vô lý nên bực mình, lúc lên xe định đạp phanh để khởi động như thói quen nhưng lại đạp ga lút luôn và hóa ra xe còn đang nổ máy, xe drip (ko biết dùng từ ổn ko?) nguyên vòng, cậu công an tái mặt chạy ra: Bác sao đấy, mấy mẹ con trên xe mặt ko còn chút hồng! Thò đầu ra mắng: tại mấy đứa đấy, bực mình. Cậu cs: Bác vào nghỉ chút cho bình tĩnh! Mấy đứa con cứ thắc mắc: sao bố hay mắng cs thế (trước nó cũng thấy tôi mắng mấy lần rồi!).

Hanamlut

Xe buýt
Em bị hồi mới lái, đi cao tốc bị kẹt, cứ nhích tí một, lúc đang đi chậm ngó sang bên, quay lại thấy xe trc phanh, em vội đạp phanh thì nhầm sang chân ga, xe chồm phát em phát hiện ngay vội chuyển sang chân phanh dí chết, cu con đang ngủ ghế sau bay xuống sàn, toát mồ hôi may mà phản xạ nhanh.
Em giống cụ

nq19832005

Xe buýt
Biết là hay, nhưng em để gót chân như trên, chân xoay chữ V như thế, em thêy rất không thoải mái ạ.
Em đi trong phố vẫn cố gắng tuân thủ việc để gót chân bên phanh. Chân phải xoay chữ V kiểu thế giống kiểu mình ngồi sofa thôi mà, chân hơi xoay sang phải và thả lỏng.
Người ta ta thiết kế có khoa học và kiểm chứng cả 100 năm rồi: trong các tình huống bất ngờ thì kể cả việc cụ không nhầm chân ga thì hoặc cụ sẽ phải xoay ngược bàn chân phải vào trong để đạp phanh (việc này rõ ràng là kém tự nhiên và không thuận, không đạp mạnh được) hoặc cụ sẽ phải nhấc chân từ bên ga chuyển về bên phanh (việc này mất 1 tictac quý giá vì chân phanh còn cao hơn chân ga nữa).

Còn đi ra đường trường, đường cao tốc thì em vẫn để hẳn chân sang chân ga.

Còn gặp tình huống bất ngờ kiểu đường xá ở VN thì không nói trước được đâu. Bản thân mấy ông phát minh và thiết kế ô tô lúc đó mà bỏ vào phố xá của mình thì chắc các bố ý đã gạch bỏ ý tưởng làm ra cái ô tô từ đầu rồi (fun :D)

Quê bầm

Xe điện
Mấy năm trước em đi xuống Phụng CHâu Chương Mỹ, từ QL6 rẽ vào đi qua chỗ doanh trại quân đội mà đi như đánh trận, xe em nó cứ chồm lên lại dập xuống lắc bên trái lại vẹo bên phải, có lúc em ko hề chạm chân ga mà cái xe nó nhẩy lên bàn ga nó tì mạnh phát vào chân phải em cái xe nó kêu rồ lên, chồm chồm bay lên rồi lại rơi bịch xuống tiếng nó gào lên hãi hãi là nhưng lúc đó nó đang nhảy chồm chồm trên mấy ổ voi và vũng nước nên ko sao, giờ cứ nghĩ đi vào PC là lại ngại chả biết đường đã làm lại chưa ạ các cụ

hd-vt

Xe container
Em đi trong phố vẫn cố gắng tuân thủ việc để gót chân bên phanh. Chân phải xoay chữ V kiểu thế giống kiểu mình ngồi sofa thôi mà, chân hơi xoay sang phải và thả lỏng.
Người ta ta thiết kế có khoa học và kiểm chứng cả 100 năm rồi: trong các tình huống bất ngờ thì kể cả việc cụ không nhầm chân ga thì hoặc cụ sẽ phải xoay ngược bàn chân phải vào trong để đạp phanh (việc này rõ ràng là kém tự nhiên và không thuận, không đạp mạnh được) hoặc cụ sẽ phải nhấc chân từ bên ga chuyển về bên phanh (việc này mất 1 tictac quý giá vì chân phanh còn cao hơn chân ga nữa).

Còn đi ra đường trường, đường cao tốc thì em vẫn để hẳn chân sang chân ga.

Còn gặp tình huống bất ngờ kiểu đường xá ở VN thì không nói trước được đâu. Bản thân mấy ông phát minh và thiết kế ô tô lúc đó mà bỏ vào phố xá của mình thì chắc các bố ý đã gạch bỏ ý tưởng làm ra cái ô tô từ đầu rồi (fun :D)
Em mà có quyền á :P. Bắt các hãng phải có chân ga và phanh tích hợp làm một. Ưu tiên phanh, tức là trượt nhẹ lên trên là phanh, ga về 0. Nhanh và an toàn tỳ lần như giờ. \m/ :D :D
Em thì cũng V đấy, nhưng chả thấy thoải mái. V thoải cgm thì chân cần duỗi dài, cong cong là hơi khó. Mà dài thì chả an toàn.

Chim ăn thịt

Xe buýt
Lúc có xe mới và bắt đầu lái sau 9 năm nhận bằng thì vẫn có nhầm. Nhưng xe Nhật; nó có độ trễ chân ga mà lúc mới đi cẩn thận nên toàn phanh chủ động cũng không sao. Các cụ nào không nhầm lẫn chân ga lúc mới lái em mời một ly vodka!

nq19832005

Xe buýt
Em mà có quyền á :P. Bắt các hãng phải có chân ga và phanh tích hợp làm một. Ưu tiên phanh, tức là trượt nhẹ lên trên là phanh, ga về 0. Nhanh và an toàn tỳ lần như giờ. \m/ :D :D
Em thì cũng V đấy, nhưng chả thấy thoải mái. V thoải cgm thì chân cần duỗi dài, cong cong là hơi khó. Mà dài thì chả an toàn.
Cái cụ nghĩ ko an toàn hơn đâu, thế giới người ta tính cả 100 năm nay rồi cụ.
Cảm thấy chưa thoải mái thì cụ khắc phục bằng cách chỉnh ghế, vô lăng hoặc đổi xe thôi.

XSim

Xe container
Thế bác đi xe điện đi, có chế độ phanh tái sinh, chỉ cần nhả ga là kích hoạt phanh tái sinh xe tự hãm tốc lại (về mức cơ bản độ 5kmh chứ không phải dừng hẳn). Em đang đi VF8 đây, hầu như không đạp chân phanh mấy trừ khi phải dừng hẳn lại. Thế nên em có thói quen nhấc hẳn chân để chuyển ga/phanh và cũng có thói quen rà ga khi đi phố (do ít phải đụng đến phanh).

Em cũng mấy lần bị đạp nhầm chân ga, chủ yếu là do chủ quan quá mức không thèm nghĩ đến chân phanh, đến lúc có biến lại cứng chân luôn đạp ga. May mà chỉ vài giây sau là nhận ra vấn đề nhả ra kịp nên cơ bản chưa để lại hậu quả đáng kể lắm.

Có lần em chuẩn bị dừng xe, trước xe nửa mét là bệ trồng cây cảnh, cây che mất nên nhìn không rõ tường. Em cũng đạp nhầm ga nhưng may mà xe nó đặt độ trễ ga nên chỉ 1s sau em biết ấn nhầm nhả ra, xe chưa kịp đâm vào tường.

hd-vt

Xe container
Thế bác đi xe điện đi, có chế độ phanh tái sinh, chỉ cần nhả ga là kích hoạt phanh tái sinh xe tự hãm tốc lại (về mức cơ bản độ 5kmh chứ không phải dừng hẳn). Em đang đi VF8 đây, hầu như không đạp chân phanh mấy trừ khi phải dừng hẳn lại. Thế nên em có thói quen nhấc hẳn chân để chuyển ga/phanh và cũng có thói quen rà ga khi đi phố (do ít phải đụng đến phanh).

Em cũng mấy lần bị đạp nhầm chân ga, chủ yếu là do chủ quan quá mức không thèm nghĩ đến chân phanh, đến lúc có biến lại cứng chân luôn đạp ga. May mà chỉ vài giây sau là nhận ra vấn đề nhả ra kịp nên cơ bản chưa để lại hậu quả đáng kể lắm.

Có lần em chuẩn bị dừng xe, trước xe nửa mét là bệ trồng cây cảnh, cây che mất nên nhìn không rõ tường. Em cũng đạp nhầm ga nhưng may mà xe nó đặt độ trễ ga nên chỉ 1s sau em biết ấn nhầm nhả ra, xe chưa kịp đâm vào tường.
Em thích xe điện, nhưng chưa có xiền ạ.
Em đi cũng ít dùng phanh như cụ. Đoán trước nên ga hợp lý, chả cần phanh, "lừ lừ như ông Từ vào đền" cho an toàn. :D

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xe container
Cái cụ nghĩ ko an toàn hơn đâu, thế giới người ta tính cả 100 năm nay rồi cụ.
Cảm thấy chưa thoải mái thì cụ khắc phục bằng cách chỉnh ghế, vô lăng hoặc đổi xe thôi.
Không thay đổi được là do bất lực :P.
:D

Cosaodau

Xe hơi
Trong vài ngày đã có 2 vụ nhầm chân ga, chân phanh.

Một vụ ở Hồ Tây, xe rơi xuống hồ nhưng may mắn cả 3 người không bị làm sao.

Vụ hôm qua ở Võ Chí Công - Xuân La đã làm 18 người bị thương, 17 xe máy hư hỏng.

Khi làm khảo sát trên FB, em thực sự bất ngờ với kết quả.

Thực ra không phải vụ nhầm chân ga, chân phanh nào cũng gây hậu quả nghiêm trọng, nó phụ thuộc chúng ta đang đi hay dừng, xe đang ở số nào, xe loại gì, có đông người và phương tiện không...

Đã bao giờ bác nhầm chân ga, chân phanh chưa?

Nếu có, nguyên nhân là gì? Bài học rút ra là gì?
Nhầm chứ bác, còn là mấy lần ý . Do để chân trên ghế lái , lúc cần hạ xuống rờ chân phanh, lại sang chân ga. Nhưng đều phát hiện ngay - vì thấy xe chồm lên..
Mình đảo chân sang phanh nhanh như chớp nên không có chuyện gì
còn chuyện nhầm mà xe tông vào tường hay lùi xuống hồ do các bác đó đa phân mới biết lái, chưa có phản xạ nhanh . Đạp nhầm chân ga là chân như dán vào ga nên ko thay đổi được ( hồi đòi thử lái lúc còn trẻ con bị 1 lần như thế. xe chồm lên là chân cứng đơ luôn... may mà ông anh kéo chân được ra...)

Chỉnh sửa cuối:

caisua

Xe lăn
Có lần đang đỗ đèn đỏ, tự dưng em đạp côn vào số phi bụp phát vào con altis ngay trước. May cũng nhẹ nên chỉ phải đền 700K mà vẫn chả hiểu tại sao làm vậy, chả rút được ra bài học gì

xuandai

Xe buýt
Em tích vào ko, em nghĩ câu chuyện nhầm là lúc cần phanh mà cụ lại thốc ga cơ.
Đọc còm của các cụ thì tình huống kiểu đó ai mà chẳng đã từng: kiểu nhỡ trong khoảng 1s thế này, khi thành thạo luôn có phản xạ chuyển chân sang chân phanh để dừng xe lại. Các cụ nghĩ mà xe, tư duy mặc định các cụ lái xe là chân ở chân phanh, thì ko có chuyện lúc cần phanh cụ lại ga thật lực được.
Vậy nên, phương án khắc phục là học lái xe cho thành thạo: khẩu quyết là chân mặc định ở phanh, khi nào ko ga là chuyển chân về phanh

quy la tien

Xe điện
Em cũng đã nhầm khi xe đứng yên, lúc khởi động thôi, thấy vòng tua lên cao mới dừng, phản xạ đạp phanh ngay