Đặc điểm của GPLX mới

songlam

Xe buýt
Các bác đã đưa tin là Cục đường bộ đang trình Bộ GTVT về việc áp dụng GPLX mới trong năm nay. Sau đây em xin nêu thêm 1 số đặc điểm chi tiết của GPLX mới sẽ áp dụng.

1. GPLX mới sẽ có kích thước theo tiêu chuẩn quốc tế, nhỏ gọn hơn GPLX hiện nay.

2. Chất liệu in GPLX hiện là giấy thường sẽ được thay thế bằng nhựa dẻo, chịu được nhiệt độ cao, chịu được độ ẩm, và có độ bền phù hợp với thời hạn sử dụng. Bên cạnh những thông tin được hiển thị in trên GPLX (bằng cả tiếng Việt và tiếng Anh), còn có một số thông tin được mã hóa (chẳng hạn như dấu vân tay…) để chống làm giả, tăng cường các yếu tố bảo mật để phục vụ công tác quản lý chặt chẽ hơn.

3. GPLX mới được in bằng công nghệ hiện đại. Cùng với phần mềm quản lý chuyên nghiệp, các thiết bị in sẽ chỉ tương thích với một loại phôi nhất định. Khi nhập dữ liệu để in GPLX, những dữ liệu này sẽ được đồng thời chuyển về trung tâm lưu trữ cơ sở dữ liệu của từng địa phương, và trên toàn quốc (do Cục Đường bộ Việt Nam quản lý).

4. Thông tin cá nhân (về người sử dụng GPLX, nơi đào tạo, kết quả sát hạch) sẽ được quản lý bằng cơ sở dữ liệu tập trung. Điểm đặc biệt là những thông tin này được quản lý theo dạng “mở” để tiện cho công tác quản lý. Chẳng hạn, khi lực lượng CSGT tuần tra, kiểm soát trên đường, phát hiện vi phạm và thực hiện bấm lỗ trên GPLX thì có thể tra cứu thông tin về GPLX đó, qua cổng thông tin của Cục Đường bộ Việt Nam. Hoặc người sử dụng lao động khi tiếp nhận lao động là lái xe cũng có thể kiểm tra thông tin về trình độ, nguồn gốc lao động qua kênh này .

5. GPLX mới nhỏ gọn nên cất giữ thuận tiện, lại có độ bền cao nên ít bị hư hỏng. Khi đến hạn người sử dụng GPLX có thể đổi bằng lái ở bất kỳ địa phương nào (vì có kết nối thông tin qua hệ thống cơ sở dữ liệu chung). Hiện nay, chẳng hạn nếu anh được cấp GPLX tại TPHCM thì khi đổi cũng phải làm tại TPHCM, vì chỉ có Sở GTCC TPHCM quản lý cơ sở dữ liệu về GPLX đó. Cách quản lý đó rất bất tiện cho người dân.

6. Hiện nay Việt Nam đã ký hiệp định công nhận GPLX với hầu hết các nước trên thế giới. Vì thế, nếu người Việt Nam ra nước ngoài muốn sử dụng GPLX thì chỉ cần đổi sang loại GPLX của nước sở tại là được.

7. Với những loại GPLX có thời hạn thì khi hết hạn sẽ đổi sang GPLX mới.

(SGGP).

Raubac

Xe tăng
Nhanh hơn em tưởng tượng, thỉnh thoảng đỡ phải đi ép plastic.
Cám ơn tin của bác SL.(b)

mondeo2.5

Xe hơi
Website
www.dnv.com
Bác cho em hỏi thêm về cái Hiệp định công nhận GPLX đã đi vào hiệu lực chưa? Tháng tới em sang Hàn quốc công tác một thời gian dài không biết có đổi đc không nhỉ?

Cảm ơn bác Songlam, vụ này đang trình nghĩa là chưa thực hiện bác nhỉ, em vừa nộp hồ sơ đổi bằng tuần trước, tuần sau họ sẽ trả, chắc chưa có bằng mới đâu bác nhỉ, lại phải chờ 3 năm nữa rồi.

suncom

Xe đạp
Em nghe nói là bắt đầu áp dụng từ tháng 9 cơ mà. Giữa chừng vẫn đổi được bác mtlr6 ạ không cần đợi đến 3 năm đâu.

SaigonAuto

Xe máy
mltr6 nói:
Cảm ơn bác Songlam, vụ này đang trình nghĩa là chưa thực hiện bác nhỉ, em vừa nộp hồ sơ đổi bằng tuần trước, tuần sau họ sẽ trả, chắc chưa có bằng mới đâu bác nhỉ, lại phải chờ 3 năm nữa rồi.
Khi có bằng kiểu mới, bác mang cái bằng cũ ngâm vào nước. Thế là mang lên đổi...:D

Primera

Xe tăng
Em tranh thủ khoe cái bằng tây đen nó cấp.
kích thước, vật liệu như 1 cái thẻ tín dụng, ảnh in chìm, có dán tem hologram.
bằng có giá trị đến 40 tuổi thì phải đi đổi.

Mazspeed

Xe container
Thế bằng mới vẫn đục lỗ được hả bác Sống Lầm?

tivi

Xe đạp
Nó lưu lại thông tin trên máy chủ. Kiểu này laị thêm trò chạy điểm thẳng từ server. Cóc cần mấy ông xxx ngoài đường nữa. Có phát hiện thì là do nhân viên nhập liệu vào sai số liệu.

songlam

Xe buýt
Mazspeed nói:
Thế bằng mới vẫn đục lỗ được hả bác Sống Lầm?
Vẫn đục lỗ, nhưng đục kiểu khác, văn minh hơn...:D

Ducanh nb

Xe máy
Bang cua e van con hạn co đổi duoc bang nhua ko các cụ

lehuy2205

Xe máy
Đẹp quá Bác ợ.

nguoihue

Xe đạp
Bằng còn hạn nên đi đổi bằng nhựa đi, hết năm 2014 là bằng lái ô tô giấy bắt buộc phải đổi sang bằng nhựa rồi đó cụ ;))

Ducanh nb

Xe máy
The nay lai chet e bang van con thoi ha 8 nam ma di doi chan qua

trum

Xe máy
Topic này thông tin cũ quá rồi. Các cụ cho thông tin mới lên đi. Em vào té ghế vì toàn tin từ 2006. Hic hic. Chả hiểu đặc điểm nào mới của bằng mình đang dùng nữa.
Giờ chỉ thấy các cụ chém gió là thông tin ghi bằng tiếng Anh trên bằng B2 ... đang chưa chuẩn. Em cũng chưa hiểu rồi có lại đổi nữa không?

nguoihue

Xe đạp
Bằng lái mới hiện nay bằng thẻ nhựa, nhỏ như thẻ ATM, trên đó có số bằng và thông tin của người lái xe được lưu trữ trên Cơ sở dữ liệu của Tổng cục đường bộ.
Các cụ vào trang gplx.gov.vn gõ số bằng vào mục Tra cứu GPLX để kiểm tra thông tin của người lái xe, nếu gõ chính xác vào mà ko hiện ra gì cả thì đó là GPLX giả ^^
Theo thông báo thì bằng lái ô tô giấy đến cuối năm 2014 phải đổi sang thẻ nhựa hết, ai ko đổi thì sang năm 2015 bằng ô tô giấy ko có giá trị sử dụng ( thông báo là vậy nhưng chắc ko lo, du di được vì số lượng GPLX rất lớn nhưng khả năng đổi và in GPLX trong ngày rất ít )