Đại tu máy móc Vios 2007 - Nhờ các cụ chỉ dẫn...

Black_Nouvo

Xe đạp
Tôi chạy Vios 2004 mà có thấy gì đâu, cứ xăng dầu vào là chạy ngon. Mới thay giảm sóc và bộ lọc xăng, dầu thôi cụ ạ

vu van tam

Xe đạp
Các bác cho Em hỏi chút

Em có con xe Yaris đuôi cộc, đời 2008 mới mua của A bạn được khoảng 1 năm. Nhưng dạo này em thấy tiếng máy kêu cành cạch ở phần động cơ.
Mới khởi động thì kêu to, sau đó có giảm đi nhưng mà vẫn còn nghe rầt rõ.
Các bác cho Em ý kiến nên làm gì bây giờ ? và có địa chỉ nào sửa bệnh này ngon lành không ?
Xe em bảo dưỡng và thay dầu đúng định kỳ và đều vào hãng cả.

cảm ơn các Bác !

Xe Tap Lai

Xe tăng
không xe cụ ông nhà em mua mới cứng mà, căn bản em đi thấy trong xe ồn, nhấn chân ga 1 tẹo nó mới tăng tốc, lúc mới khởi động xe mà đạp ga thấy máy kêu rin rít chả hiểu là tiếng gì ạ, em thấy hơi nhiều vấn đề nên định kiểm tra lại toàn bộ xe, hehe chắc dùng từ sai :D
Xin trả lời bác chủ theo kinh nghiệm của em đã gắn bó với con Vios 2006 hơn 2 năm. Xe Toy đi 8 vạn mà tính chuyện bổ máy đại tu thì bác chủ lo xa quá rồi (đây là tâm lý thường gặp của những người mới mua xe). Lúc khởi động mà nghe tiếng rin rít thì 100% tiếng dây của dây cua roa lâu ngày chai/chùn. Bệnh này ko có gì nghiêm trọng cả xe nào lâu năm cũng bị, xe bác đi 8 vạn rồi cũng nên thây cái dây cua roa mới cỡ hơn 400 nghìn (đồ xịn của hãng) cho an toàn và trị dứt cái khó chịu đó. Còn vụ máy ồn thì bác nên thay dầu bảo dưỡng đầy đủ là êm ngay, đi xe Vios chưa thấy ai chê máy nó ồn cả, bạn em mượn xe đóng kín cửa cứ ngồi đề hoài vì ko nghe tiếng máy đâu cả. Vios chỉ yếu cách âm mặt đg nên đg xấu tiếng lốp nghe rào rào -> thay michelin hay bridgestone turanza GR90 của Nhật là êm ngay khỏi cần là cách âm tốn xèng, còn tiếng máy gây lọt vào ca bin gây khó chịu thì phải từ vòng tua 3000 vòng trở lên bác ợ. Còn chuyện bác đạp ga mà xe không vọt liền thì có vẻ yêu cầu bác hơi cao ở khoảng này, bác thử đi mấy xe số tự động máy dưới 2.0 là tự dưng thấy yêu VIos thân yêu của bác ngay. Theo cảm nhận của em Vios mà bác đi 1 mình độ vọt ko có gì phải bàn, tuy chỉ có 107 con ngựa nhưng thân nhẹ khoảng 1 tấn nên xe tăng tốc rất ấn tượng từ 0-100km/h chỉ khoảng 10 giây (số liệu thực tế lấy từ trang carsinmotion của Philipines). Altis, Forte, Avante còn phải ước ao thông số này bác à. Chỉ khi xe bác chở đầy tải thì mới cảm nhận thấy em nó chậm chạp, uể oải thôi. Vài lời cùng bác, hy vọng có ích cho bác.
Em có con xe Yaris đuôi cộc, đời 2008 mới mua của A bạn được khoảng 1 năm. Nhưng dạo này em thấy tiếng máy kêu cành cạch ở phần động cơ.
Mới khởi động thì kêu to, sau đó có giảm đi nhưng mà vẫn còn nghe rầt rõ.
Các bác cho Em ý kiến nên làm gì bây giờ ? và có địa chỉ nào sửa bệnh này ngon lành không ?
Xe em bảo dưỡng và thay dầu đúng định kỳ và đều vào hãng cả.

cảm ơn các Bác !
Nếu nghe tiếng rin tít thì dây cua-roa chùn/chai -> thay là hết. Còn tiếng motor điện chạy tải cho block máy lạnh thì sẽ làm khoang máy kêu to thời gian đầu, khi đủ điện thì tự ngắt nghe 1 tiếng cạch máy sẽ êm ru. -> chuyện bth chợ huyện ko biết phải chửa sao cho êm, có lẽ bác nên đổi Lexus sẽ hết nghe ngay :D

phuongtv_76

Xe container
Xin trả lời bác chủ theo kinh nghiệm của em đã gắn bó với con Vios 2006 hơn 2 năm. Xe Toy đi 8 vạn mà tính chuyện bổ máy đại tu thì bác chủ lo xa quá rồi (đây là tâm lý thường gặp của những người mới mua xe). Lúc khởi động mà nghe tiếng rin rít thì 100% tiếng dây của dây cua roa lâu ngày chai/chùn. Bệnh này ko có gì nghiêm trọng cả xe nào lâu năm cũng bị, xe bác đi 8 vạn rồi cũng nên thây cái dây cua roa mới cỡ hơn 400 nghìn (đồ xịn của hãng) cho an toàn và trị dứt cái khó chịu đó. Còn vụ máy ồn thì bác nên thay dầu bảo dưỡng đầy đủ là êm ngay, đi xe Vios chưa thấy ai chê máy nó ồn cả, bạn em mượn xe đóng kín cửa cứ ngồi đề hoài vì ko nghe tiếng máy đâu cả. Vios chỉ yếu cách âm mặt đg nên đg xấu tiếng lốp nghe rào rào -> thay michelin hay bridgestone turanza GR90 của Nhật là êm ngay khỏi cần là cách âm tốn xèng, còn tiếng máy gây lọt vào ca bin gây khó chịu thì phải từ vòng tua 3000 vòng trở lên bác ợ. Còn chuyện bác đạp ga mà xe không vọt liền thì có vẻ yêu cầu bác hơi cao ở khoảng này, bác thử đi mấy xe số tự động máy dưới 2.0 là tự dưng thấy yêu VIos thân yêu của bác ngay. Theo cảm nhận của em Vios mà bác đi 1 mình độ vọt ko có gì phải bàn, tuy chỉ có 107 con ngựa nhưng thân nhẹ khoảng 1 tấn nên xe tăng tốc rất ấn tượng từ 0-100km/h chỉ khoảng 10 giây (số liệu thực tế lấy từ trang carsinmotion của Philipines). Altis, Forte, Avante còn phải ước ao thông số này bác à. Chỉ khi xe bác chở đầy tải thì mới cảm nhận thấy em nó chậm chạp, uể oải thôi. Vài lời cùng bác, hy vọng có ích cho bác.

Nếu nghe tiếng rin tít thì dây cua-roa chùn/chai -> thay là hết. Còn tiếng motor điện chạy tải cho block máy lạnh thì sẽ làm khoang máy kêu to thời gian đầu, khi đủ điện thì tự ngắt nghe 1 tiếng cạch máy sẽ êm ru. -> chuyện bth chợ huyện ko biết phải chửa sao cho êm, có lẽ bác nên đổi Lexus sẽ hết nghe ngay :D
E cũng chạy vios đc 1 năm, xác nhận cụ này nói chuẩn về vios

tuvankythuathtx

Xe đạp
Không cần phải đại tu máy làm gì, tổng thể kiểm tra sửa chữa thay thế các chi tiết để xe đi ổn khoảng 7 triệu là ngon rồi. cần qua tôi xem giúp cho 0912714369

moilai123

Xe hơi
Sao em nghe nói Vios đi lành lắm, chỉ đổ xăng vào là đi cơ mà? mới 5 năm đi mà đã hỏng đến thế cơ a!

laixe.xe

Xe hơi
Em cũng bị tương tự cụ. Đi làm lại máy xong đi đc thời gian nó kêu cành cạch trong máy ga to thi hết. Đi chế độ ko tài hay số 1 đi là bị ngay cụ ạ.

Vie.ABC

Xe điện
Chào các cụ ạ. Số là e mới được nhượng con Vios đời 2007, cụ nhà em đi 5 năm rồi nên máy móc rão quá, em muốn đại tu lại thì nên làm thế nào nhỉ? EM tính vào hãng là an toàn bảo đảm uy tín chất lượng nhất, nhưng các cụ cũng biết đấy, hãng lấy giá ác quá, thế nên nhờ các cụ tư vấn giúp em xem có cần phải vào hãng k, và nếu có thể đại tu ở gara được thì chỗ nào làm uy tín chất lượng bảo đảm? CẢm ơn các cụ nhiều ạ.
Tất cả các loại xe BIM - MER - AUDI -LEXUS vv,vv... Thợ ngoài BỔ MÁY thường xuyên và nhanh chuẩn chính sác rễ như mổ gà luôn !...giá lại rẻ tư vấn và bảo hành tuyệt đối trách nhiệm luôn . Lý do : thợ giỏi đã từng làm nhiều năm trong hãng ,bổ nhiều xe trong hãng ...ra ngoài làm xưởng lập nghiệp . Họ biết phân biệt đồ thật đồ giả và lấy ở đâu ... Vấn đề là bác có đến đúng nơi cần đến và nên đến không mà thôi !...

ducletrung

Xe container
Xe đi được bao nhiêu vạn? Mới 2007 mà máy đã rão hết là sao nhở?

DucLinhLinhChi

Xe hơi
Dòng TO đi 5 năm chưa phải đại tu đâu cụ a.Nếu thích cụ thay lọc xăng,giảm xóc, dầu trợ lực lái.má phanh mới cho yên tâm vây:))
Chuẩn cụ ợ. Xong đi như xe gần mới và tuyệt đối đừng đụng vào điều hòa. Chạm vào là bán cho khoẻ.

cugieo

Xe tăng
Cách đây mấy hôm, mình có đem con vios 2009 vào hãng kiểm tra và định bảo dưỡng luôn. Vào hãng cái gì cũng bảo phải thay, đơn giản như lọc gió mới thay mà vẫn bảo thay, tiền công là 4tr4, tiền phụ tùng thay thế là 10 triệu bao gồm thay lọc gió, thay 4 bugi, thay rotuyn, vệ sinh họng hút, thay cụm lọc xăng (thấy bảo 40.000 km là thay) .... + và tiền thuế.
Cầm list danh sách ra ngoài chỗ gara quen, nhờ 1 ông anh đi và kiểm tra, ông ấy phán chắc một câu 5 triệu là ngon luôn. Vào kiểm tra tất, thay 4 bugi, vệ sinh lọc gió sạch sẽ, họng hút, thay dầu máy, dầu phanh, thay chân máy, thay lọc gió điều hòa và kiểm tra hết, thanh toán chưa đến 5 triệu nhưng bo luôn thành 5 tr. Ra cầu nhật tân chạy 80 km/h ngon lành, máy không ồn, không rung. Còn chạy đường gồ ghề ồn là bình thường vì vios gầm thấp, chống ồn ko tốt như dòng xe cao cấp .

cugay80

Xe máy
Vào hãng thì đắt ít nhất gấp 1,5 lần gara ngoài, vì họ phải nuôi cả một bộ máy cồnb kềnh như thế cơ mà.

loveme00c

Xe máy
Xe bác này sao thế nhỉ. Xe e 2k3 vẫn chạy ù ù, chưa bao giờ nghĩ tới đại tu. Chỉ thay dầu, lọc dầu định kỳ thôi. Hỏng gì thay đấy (mới thay ác quy, bugi, bảo dưỡng điều hòa, lọc xăng Chấm Hết)

Duongqv

Xe hơi
không xe cụ ông nhà em mua mới cứng mà, căn bản em đi thấy trong xe ồn, nhấn chân ga 1 tẹo nó mới tăng tốc, lúc mới khởi động xe mà đạp ga thấy máy kêu rin rít chả hiểu là tiếng gì ạ, em thấy hơi nhiều vấn đề nên định kiểm tra lại toàn bộ xe, hehe chắc dùng từ sai :D
Tiếng kêu rít là do dây curoa trùng cụ nới ốc căng lai là OK .Còn xe cụ mua từ mới thì chỉ mang đi bảo dưỡng là xong.