Daihatsu Feroza - Độc hành ký Mường Tè - Mường Nhé - Những kỷ niệm khó phai

Maybach Tàu

Xe container
Cảm ơn cụ Heo thật nhiều, em đã đọc hết thớt của cụ từ 18h đến giờ luôn. Phần nhiều địa danh cụ đến em cũng đã đến nhưng đến bằng Land biển xanh nên chẳng có ấn tượng gì nhiều. Cảm phục cụ và các teams đồng hành với cụ.
Cụ đọc có 2h hết thớt chứng tỏ cụ dân biển xanh chính hiệu :))

khoinguyen

Xe điện

binhbo

Xe đạp
Thực sự khâm phục cụ chủ :) Nhất định em cũng sẽ làm một chuyến zư cụ trong một tuơng lai không xa :))

Cai banh xe

Xe buýt
Up lên cho rõ nào
[YOUTUBE]l4pwCVilPfU[/YOUTUBE]
Chuyến đi của Chủ tịt, gợi cho fe em nhớ lại time trước đây đã từng vọt ngược dòng sông Đà bằng thuyền...rất nhiều trải nghiệm, cảm xúc...
Em ấp ủ 1 chuyến ngược sông Đà lên tận đầu nguồn bằng thuyền, mong bác tư vấn kỹ để em biết cách chuẩn bị ạ.
Cảm ơn bác!

Cai banh xe

Xe buýt
Dạ có kụ ạ, có cả tên, số đt và FB luôn đây =))

Dạ các kụ chờ em chút hết giờ làm em viết tiếp luôn đây ạ, mấy hôm rồi em chui ra đảo, sóng điện thoại mobi/vina thì phập phà phập phù, wireless thì tuyệt đối không luôn :(

Giờ thì về nhà điện nước lại dư dả lênh láng rồi :P
Hì, bác có thể PM cho xin cái thông tin như FB để em hỏi em ý đường đi cung này được không ạ? Cũng tại xinh quá

Cai banh xe

Xe buýt
Hị hị có gì mà phục đâu kụ ơi. May mắn giành giật được chút thời gian giữa trăm mối bộn bề, có tý tiền giắt lưng và tý tò mò khám phá là thẳng tiến. Đi tới đâu cũng đã có đường, có dấu chân người đi, có mái nhà dân đâu đó cả. Những cái mình thấy lạ, từ con đường dốc dựng đứng quanh co, đến phong cảnh trập trùng, rồi cuộc sống khó khăn, thì cũng lại là quá quen thuộc và bình dị với những người hàng ngày ở đó, hoặc với những người vì công việc mà cũng đã kinh qua nhiều. Suy cho cùng cũng là tự mình mở được tầm mắt mình một chút chút, là cưỡi ngựa xem hoa thôi ạ:D
Bên Phượt, có bác Bát trảm đao đi cũng khiếp, cả bác Du già nữa, cứ gọi là kinh hoàng, không biết có dịp nào được diện kiến các bác.

tuoitrehanoi

[Tịch thu bằng lái]
hay quá! Mai em phải đọc lại rồi mới đọc tiếp. Thật ngưỡng mộ cụ chủ.

Perle

Xe hơi
Lão Heo nhà Fe nói làm gì

tran_tien

Xe hơi
Hehe, làm 1 lèo 47 trang từ đêm, quá tuyệt vời cụ ơi, em thèm lên xe đi tiếp quá, dưng e chỉ có 2 bánh, đi 1 mình nữa nên cũng hơi ngại

vucanhtung

Xe tăng
Oánh dấu lại đi ăn trưa cái đã rồi về em đọc tiếp..
Em đang đọc đến đoạn đi Mường Tè, lạ là em đọc hành trình nào của Bác cũng có nơi em đã qua, như chuyến này, em đi Bản Mường Tè (em thấy dân bản bảo thế) Xã Mường Tè luôn, đi thuyền độc mộc qua sông Đà kinh vãi chưởng ấn tượng đến tận bây giờ sau gần 10 năm từ khi chưa tách Điện Biên Lai Châu...Thuyền đó, hm em đi gặp đúng anh con giai Trưởng Bản đang đi du học ở ngoài Huyện làm lái, chèo tít tận ngược dòng lên cõ vài trăm mét rồi bắt đầu ghếch mũi ra cứ thế chèo chéo sông, cập mạn bên kia đíng chỗ dối diện khi lên thuyền, kỹ năng quả thực đỉnh cao...bọn em ngồi trên thuyền thề có đứa vãi ra quần trong khi những thằng còn lại (có e) thi nhau cầm cái bát nhựa tát nước ra :D.
Lên đến bản sau chuyến đi bộ rã chân rách cả giầy bọn em nghỉ ở nhà anh con giai Trưởng Bản lúc ấy mới biết họ là ngừoi dân tộc SiLa, chỉ ở có mỗi chỗ đó và rất thiểu số đêm ra tắm giếng nước chung vui cực kỳ, e còn được cô gái bản dậy đếm từ 1 đến 10 bằng tiếng của họ, vẫn nhớ đến giờ :D
Đến lúc ra Huyện thì tân ôi, cơn mưa hôm trước làm đường ko còn ra đường, đã được can ngăn là chờ ..3-4 ngày nữa hãy đi nhưng thanh niên bọn em không nghe, 1 thằng cầm lái 4 thằng đẩy con Ford Transit nó ban bùn đấy bám từ tóc đến gót chân quá con Trâu :D... sau em phải lội biùn đuỏi theo anh xe tải chạy trước xin anh cho em đi trước vì đi sau e chẳng còn sống trâu mà gác bánh :D
PS: Chuyến này e thấy cụ @Heosua_HN có vẻ ít ăn cháo nhỉ :D, vẫn ngưỡng mộ cụ vì dám đi 1 mình, em ko sợ ma như cụ (đọc đoạn cụ sợ ma e ko nhịn được cười :D) nhưng xe mà hỏng gì thì bỏ bu em vì ko chọc ngoáy cái món ấy được :D...
Lảm nhảm tí cho vui, em đi ăn cơm đây :D

kientrunganh

Xe buýt
Thanks cụ chủ, ngưỡng mộ cụ quá!!

Hạnh Mán

Đi bộ
E nhận ra 1 số đoàn đi cùng cụ Heo trong hành trình này. Đợt này đoàn em cũng đi apachai mà không có duyên gặp cụ. Nay em tìm hiểu Ka Lăng, Thu Lũm thì thấy bài của cụ. Nhưng em vẫn đang thắc mắc vấn đề trên ĐBP Ka Lăng cụ không có giấy giới thiệu thì làm cách nào mà trek được mốc ạ? Xin xỏ xuông có được không hay là bắt buộc phải quen mới được ạ. Thấy cụ bảo vấn đề nhạy cảm k tiện nói nhưng e cũng mạo muội hỏi thăm. Chả là đợt tới em cũng có ý định đi mấy địa điểm trên, nhưng tình hình là phải xin phép với giấy giới thiệu thì khó nhỉ, e chả quen ai trên đó cả?

nhanoto44

Xe tăng
Chuyến đi thật tuyệt vời củ chủ ạ, em đọc hết 24 trang của cụ.

Mup

Xe hơi
CHáu mê Feroza 1 thời, kính cụ 1 ly