Dàn âm thanh mini onkyo bị lỗi cả nhẹ và nghiêm trọng! Các Bác giúp Em khắc phục với!

locpink5712

Xe buýt
Đầu tiên Iem xin chào toàn thể các Bác ạ !
Em có việc cần sự giúp đỡ của các Bác đây ợ !

Em đang có 1 bộ dàn âm thanh mini onkyo mang từ Nhật về chạy điện 110v chỉ dùng để nghe trong phòng cho vui tai hình em nó đây ạ!

Đã lâu lâu rùi Em không nghe bằng cái dàn mini này . Hôm nay mang ra nghe thì em thấy nó bị 2 lỗi như sau ạ ! Các bác giúp Em cách khác phục nhé :

1. Lỗi không đọc đc đĩa. kể cả là DVD hay CD đều không đọc đc nhưng có lúc lại đọc rất ngon. nói chung là chợp chờn lúc đc lúc không? Đối với lỗi này các Bác bảo Em phải mang cái đầu này đến địa chỉ nào để sửa ạ? (Chỗ nào có uy tín 1 tí ạ ! Vì Em nghĩ cái đồ này ra thợ nó phán thế nào thì mình biết thế chứ còn còn có hiểu gì đâu mà thắc mắc:102::102: )

2. Lỗi này Em mới hoẳng và đau đầu đây này ! Các Bác nhìn chỗ Em khoanh tròn màu trắng ấy ạ ! Cái gân loa bị bọn dan dán nó xơi thủng của Em rùi :'(:'(! Bây giời mà Em mở nhạc bài nào nhiều bass là hơi nó cứ thổi phù phù ra cái lỗ đấy các bác ợ ! 1 bên không bị rách thì nhiều tiếng bass hơn bên bị rách ạ ! Bây giờ các Bác khuyên Em lên làm thế nào với cái lỗi này? Em nghĩ mãi mà vẫn không ra ! Hình Ảnh đây ạ !

Từ xa xa này :

Lại gần hơn tí nữa đây ạ :

Sắc nét đây ạ !

Nhìn nghiêng từ bên phải đây ạ :

Cận cảnh thêm 1 tí đây ạ !

Bây giờ Em nhờ các bác tư vấn giúp Em xem Em lên xử lý thế nào với 2 lỗi trên của cái bộ mini của Em đây ạ ! Đặc biệt là lỗi thứ 2 ấy ạ !
Em xin chân thành cảm ơn các Bác ! (b)(b)

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
1. Lỗi này em đoán là bị ở phần laser rồi. Bây giờ thiếu gì thợ sửa đồ điện tử, bác có thể ra chợ Trời (phố Thịnh Yên), đi qua hàng gửi xe ở bên phải, có hàng sửa chữa đồ điện tử cũng được, nhưng em ko đảm bảo mắt mới ngon bằng mắt cũ đâu nhé :6:
2. Cái gân loa bị dán nhấm thì bác ra mấy ông thợ loa ngon ngon mà thay, hoặc nếu khéo tay thì bác chạy ra chợ Trời tìm cái loa cũ dạng vứt đi mà có cái gân ngon ngon, sau đó cắt lấy một đoạn ngon nhất. Tiếp theo bác tỉa một đoạn nhỏ trên loa Onkyo và thay bằng đoạn gân loa cũ, bác tìm cái keo dán nào nó mềm mà chắc thay vào. Cho dù ko được như ban đầu nhưng em nghĩ chất lượng cũng gần như cũ :P. Hoặc đơn giản nhất làm cái băng dính màu đen dán đè lên trên :21:

Primera

Xe tăng
Gân loa bị như thế là thường, không phải giám nhấm đâu, chưa nhiệt đới hóa nó thế.

Mang ra thợ loa thay gân caosu là xong thôi.

Loa xịn cũng mục như thường:

hello

Xe đạp
Bạch cụ! cụ tí toáy dư lào mà cái màng của em nó toang toàng dư kia dồi cụ lại đổ cho dán nhấm là thía nào nhờ:P. Bi h dư lày cụ nhá, cứ chuẩn bị nước vỏ lựu máu mào gà...à quên, em lộn hàng! cụ cứ chuẩn bị một ít silicone loại dán kính í bôi vào cái lỗ thủng ấy xoa đều tạo hình tạo dáng cho liền lạc càng mỏng càng tốt, chờ nó khô, loa lại kín hơi ngay. Cụ làm bằng silicone màu đen í, cách này là cứu được gì thì cứu thôi cụ ạ, lỗ tai cây thì nào có nề gì, phỏng cụ! Em thật!

Phú Ông

Xe container
Đã giả nhời cụ mờ hóa ra không có (chắc In toa lét ở Việt Nam nó thế).
Cái đầu đĩa của cụ thì không nên đem đến thợ, cụ nên cắm điện để nó tự xấy là sẽ ngon. Nếu tình trạng lúc được, lúc không thì hãy đem đến thợ - với nguy cơ là sẽ phải thay khá nhiều tụ hóa trong bảng mạch (thậm chí là hóa chất trong các tụ này có thể chảy ra và làm hỏng, chập cả mạnh in) đấy - làm xong nhớ xử lý chống ẩm cho ăn chắc.
Riêng cái loa thì do gân bằng mút xốp nên 1 thời gian nó sẽ tự mủn ra, cụ đem đên Hợp 25 Lò Đúc để thay gân nhá (lưu ý làm cho cẩn thận không thì chất lượng sẽ bị ảnh hưởng, và làm xấu, sau này có bán cũng khó đấy)

NV318

Xe tăng
Cụ thay mắt là được. Còn loa thì mang ra Lò Đúc hỏi ông làm loa cả phố biết. Ông này làm loa tốt lắm. Chúc bác sửa ngon.

bigfun

Xe điện
Gắn lại gân ở Hòa Loa (mới chuyển sang Hòa Mã) mất nhõn 30k nhưng chất lượng giảm đi rõ rệt. Tiếng phừng phừng, không chắc nịch nữa, nghe lâu điên hết đầu. Bệnh này y chang quả SW kenwood nhà em

Đã giả nhời cụ mờ hóa ra không có (chắc In toa lét ở Việt Nam nó thế).
Cái đầu đĩa của cụ thì không nên đem đến thợ, cụ nên cắm điện để nó tự xấy là sẽ ngon. Nếu tình trạng lúc được, lúc không thì hãy đem đến thợ - với nguy cơ là sẽ phải thay khá nhiều tụ hóa trong bảng mạch (thậm chí là hóa chất trong các tụ này có thể chảy ra và làm hỏng, chập cả mạnh in) đấy - làm xong nhớ xử lý chống ẩm cho ăn chắc.
Riêng cái loa thì do gân bằng mút xốp nên 1 thời gian nó sẽ tự mủn ra, cụ đem đên Hợp 25 Lò Đúc để thay gân nhá (lưu ý làm cho cẩn thận không thì chất lượng sẽ bị ảnh hưởng, và làm xấu, sau này có bán cũng khó đấy)

Phú Ông

Xe container
Gắn lại gân ở Hòa Loa (mới chuyển sang Hòa Mã) mất nhõn 30k nhưng chất lượng giảm đi rõ rệt. Tiếng phừng phừng, không chắc nịch nữa, nghe lâu điên hết đầu. Bệnh này y chang quả SW kenwood nhà em
Quan trọng là chọn cái gân cho đúng và dán, ép phải chuẩn cụ ạ! Thực ra đã thay gân TQ hay VN thì làm sao bằng zin được, rưng cũng phải chấp nhận thôi. Hòa Loa là em ruột của Hợp Loa (số 25 Lò Đúc), rưng 2 anh em là 2 trường phái khác nhau và chỉ có kinh nghiệm (mà không được đào tạo, học hành gì cả), vậy nên các cụ đưa loa đến làm phải yêu cầu các ông này đích thân làm, đồng thời làm cẩn thận - vì họ hay giao cho người làm thuê (hay thợ học việc làm lắm đấy!)
Trong trường hợp gân thay chưa chuẩn thì cụ nên thay lại loại khác cụ ạ. Món này em là thợ giờ giải nghệ (cũng lâu lâu rồi) nên em biết khá rõ.

locpink5712

Xe buýt
Các cụ ơi cái đầu DVD kia Em cắm điện cả tuần nay rùi ạ ! Nhưng vẫn tậm tịt lắm ạ. Lúc đọc đc lúc không đọc được. Đĩa mới mua mà cho vào nó đọc cứ rít với vấp như là đĩa mang ra mài lát bét ấy !

Thế Bây giờ Em phải khênh nó đến địa chỉ nào tin cậy để sửa hả Cụ ?

Còn gân loa thì Em mang ra 25 Lò Đúc hoặc Hòa Mã là ok chứ hả các Cụ ?

Thanks các cụ rất nhiều ! Tí nữa Em sẽ mời các Cụ vốt_ka

Vua Nui

Xe buýt
Bác mở ra , lấy bông ngoáy tai mà lau mắt . Thấm tý nước sạch , không cần cồn đâu :)

Phú Ông

Xe container
Nếu cụ lau nước thì nhất vưỡn là nước bọt cụ ợ!
Cách làm như sau: Cụ tháo máy ra, lấy cái bông ngoáy tai, cụ tước 1 phần đầu cái bông này, phẩy nhẹ vào mặt mắt đọc, lưu ý là vừa phẩy, vừa thổi cho bay hết bụi đi. Sau đó lấy đầu bông sạch chấm tý nước bọt rồi xoa đều từ trong ra, vừa xoa, vừa xoay cái bông (và thổi nhẹ) - là xong. Có điều là trước khi xử dụng nước bọt thì xúc miệng bằng nước sạch (không được dùng bia/rượu để xúc):))
Rồi lại tính tiếp. Em nghi bệnh bẩn mắt là nhỏ - mà có thể phải thay hàng loạt tụ hóa đấy!:6:

toycar

Xe máy
Website
www.huychip.com
Nếu cụ lau nước thì nhất vưỡn là nước bọt cụ ợ!
Cách làm như sau: Cụ tháo máy ra, lấy cái bông ngoáy tai, cụ tước 1 phần đầu cái bông này, phẩy nhẹ vào mặt mắt đọc, lưu ý là vừa phẩy, vừa thổi cho bay hết bụi đi. Sau đó lấy đầu bông sạch chấm tý nước bọt rồi xoa đều từ trong ra, vừa xoa, vừa xoay cái bông (và thổi nhẹ) - là xong. Có điều là trước khi xử dụng nước bọt thì xúc miệng bằng nước sạch (không được dùng bia/rượu để xúc):))
Rồi lại tính tiếp. Em nghi bệnh bẩn mắt là nhỏ - mà có thể phải thay hàng loạt tụ hóa đấy!:6:
Haha cụ này hài hước thế, nhưng cũng trúng ý em, nhà em tuyền lau đầu DVD, CD bằng tăm bông và nc bọt.

Còn cái gânloa thì cụ cứ đi dán lại cho nó kín, và đẹp . Tuy nhiên chất âm cũng không thể như ban đầu được. Nếu sau khi dán xong rồi mà vẫn không nghe ra gì thì thay loa sau vẫn còn kịp chán :6:. Chơi âm thanh ~ thời gian + kinh nghiệm = tiền bác đấy ạ!!!

tuyenvpt

Xe tăng
Cái đầu đĩa của cụ chắc chỉ bị bẩn thôi, cụ tháo ra về sinh cái mắt bằng bông tăm + cồn y tế hoặc bằng nước bọt như mấy cụ trên bày :21: trước khi ra thợ đi vì cụ đưa ra thợ thì đến 90% phán là thay mắt hoặc kích mắt:21::21:. Loa thì mang ra Hòa loa thay gân, chất lượng nếu cụ có trình thẩm âm cao thì mới thấy được khác biệt. Chúc cụ tý toáy thành công.

bluestar2006

Xe container
Cái loa nếu của em thì em sẽ tẩm keo con chó vào giấy vệ sinh hay vải ko dệt, rồi ịn vào, khô rồi lấy bút dạ đen tô lên. Chứ mới có tý tẹo, em chưa cho thợ đụng vào.

Mà em nói thế thôi, bác đừng làm theo nhé, :))

mati

Xe buýt
Thay gân loa là chuyện nhỏ,vấn đề laser mới quan trọng.Nếu bẩn mà không lau được,cụ đem qua chỗ em làm cho(BH Panasonic-47 Thợ Nhuộm).Còn nếu nó hỏng là vấn đề lớn đấy.Mắt DVD Onkyo em sợ bấy giờ không còn.Mạch DVD của Onkyo làm rất ngon,không có chuyện tụ chảy nước như máy cái dàn CD Sony hồi xưa đâu

Yasukuni

Xe tải
Tiên đây các cụ cho cháu hỏi chứ cái dàn mini JVC của cháu dùng để nghe đài bị mờ mất các số hiển thị thì sửa chữa như nào ạ, không thì nhìn tần số nó rối quá không biết đươc, hình cháu chụp lên để các cụ hình dung đây ạ: