[Funland] Dán film chống nóng cho chung cư có thật sự hiệu quả không?

Vhtien

Xe buýt
Mùa hè đến nhà em ở chung cư trên tầng cao nhiều cửa sổ nhiều kính được cái view đẹp kể cũng thích, nhưng mặt chính hướng đông và một mặt ghé tây nóng quá.

Em đang nghiên cứu làm mát ngôi nhà, sau thời gian tìm hiểu thì thấy có hai giải pháp chính (không tính rèm nhé)

1. Dán phim chống nóng
2. Sơn sơn phủ nano chống nóng kính công nghệ Nhật (Sketch)

Về dán phim, các cụ thông thái cho em hỏi liệu dán phim có chống được cái tia UV ABC thật sự không? Tính hiệu quả ra làm sao? Lợi hại ưu nhược thế nào? Em thì muốn dán phim nhưng không muốn xấu cái view nên muốn tìm một loại phim có thể ngăn tia UV nhưng không làm tối phòng. Liệu dán phim có thật sự tốt ngăn ngừa tia UV tăng tuổi thọ nội thất và giảm nhiệt độ không?

Về sơn phủ Nano, cái này có vẻ ít người biết do giá thành cao hoặc lý do nào đó, có hãng sơn tên là Sketch quảng cáo có vẻ hay nhưng em lăn tăn về lâu dài và không biết sau này có phải sơn lại không?

Google tìm, rồi facebook, Zalo....thì hoa hết cả mắt, lúc tìm được một nhà cung cấp 3M được cho là tốt, đến đoạn chốt thì lòi cái đuôi ra bạn ấy đang nói về một cái thương hiệu khác, trong khi mình đang định hướng 3M, Vkool, Luma... Hiện nay rất nhiều các cửa hàng treo đầu dê bán thịt chó, em rất quan ngại vì dán cả căn nhà chứ có phải nhỏ như cái kính ô tô đâu.

Cụ nào có kinh nghiệm chia sẻ em giải pháp với, em đang muốn xử lý sớm.

Xin cảm ơn
Nhà em chung cư, dán 3M xịn, cửa kính hướng Đông Nam em thấy không giảm được mấy lúc nắng gắt nhất, vẫn nóng lắm nhưng thoát nhiệt thì em cảm nhận nhanh hơn trước khi dán. Em chỉ cảm nhận thấy mỗi thế thôi. Còn tia UV em không đo em không biết nó thế nào :D

moonlife

Xe container
He he, thế nên ông bán phim hay cho khách xem 1 bảng thống kê các thông số kỹ thuật mà bố ai hiểu nổi, trong khi chỉ cần nhiệt độ phòng trước và sau khi dán, ở cùng 1 điều kiện môi trường.
Vì nếu cụ hiểu kỹ thuật thì sẽ phải chấp nhận việc ko thể tính được ạ. Thiếu quá nhiều thông tin để tính. Ví dụ các ẩn số còn là : con xe sơn màu gì, dùng thép gì, bề mặt sơn như nào, độ ẩm không khí ra sao, bên ngoài tốc độ gió đang là bao nhiêu, hướng nắng ra làm sao, độ bám bẩn/bụi của con xe đang như nào, loại kính sử dụng của con xe là gì, nội thất trong xe như nào, màu gì, độ sần sùi......
Về cơ bản, 1 con xe để phơi nắng tầm 1-2h thì nó sẽ đạt nhiệt max, bất kể có dán phim hay không, bất kể có lót bông cách nhiệt hay không. Nhưng nếu để 15 phút hay 30 phút thì con xe có dán film nó sẽ có tốc độ tăng nhiệt chậm hơn. Tức là nếu đang chạy trên đường, con xe có dán film sẽ hấp thụ nhiệt ít hơn con xe ko dán, tức là sẽ mát hơn nếu bật điều hòa và điều hòa làm việc cũng đỡ vất vả hơn.

Alexandre Ciskob

Xe điện
Em có dán film rồi (Nextech thì phải), 1 cửa sổ dán test, 1 cái ko dán, thấy có sự khác biệt rõ ràng, đặc biệt những ngày nắng xiên trực tiếp vào cửa sổ.
Tuy nhiên, hiệu quả ko bằng rèm được. Bây giờ em thấy có cái rèm tổ ong cách nhiệt, rất gọn gàng, em nghĩ cách nhiệt tốt đó. Lúc ko cần thì thu gọn lại, không khác gì lúc chưa lắp rèm đâu.

Dxttb

Xe hơi
vâng e cũng thử cái trò cây cối này rồi. Mà nhà e hướng tây, tầng cao, cứ có đợt gió 1 cái là lại nghẻo. E cũng đang phải kiếm cây gì chịu dc nắng để trồng đây ạ.
Nếu mà chịu nắng gió thì Nho Ninh Thuận là vô đối, vừa mát vừa có ăn. Mỗi tội mùa đông rụng lá và phải có kỹ thuật trồng ^^

Alexandre Ciskob

Xe điện
vâng e cũng thử cái trò cây cối này rồi. Mà nhà e hướng tây, tầng cao, cứ có đợt gió 1 cái là lại nghẻo. E cũng đang phải kiếm cây gì chịu dc nắng để trồng đây ạ.
Hoa giấy đi cụ, em thấy nó chịu nắng siêu tốt, dễ trồng.
Chỉ cần chậu to to 1 tý là nó tốt um

nobitatn7

Xe tải
Hoa giấy đi cụ, em thấy nó chịu nắng siêu tốt, dễ trồng.
Chỉ cần chậu to to 1 tý là nó tốt um
vâng e cũng đang tính quay lại hoa giấy cho truyền thống :D trước e cũng có giàn lan hoàng dương, đang leo hăng thì gió mùa 1 phát, chết tươi luôn. Tụt cả cảm xúc

moonlife

Xe container
Các cụ tham khảo cụ KDCN này trên cõi OF : https://www.otofun.net/threads/anygard-han-quoc-sieu-km-goi-dan-o-to-phim-cach-nhiet-nha-kinh-phim-an-toan-chong-no-vo-kinh.1756096/
Ngoài ra còn cụ Hiệp nexco, nhưng ko thấy cụ ấy quảng cáo phần cách nhiệt cho cửa sổ nhà. Chắc phải pm hỏi trực tiếp. https://www.otofun.net/threads/phim-cach-nhiet-nexco-chat-luong-that-gia-that-cach-nhiet-tot-do-trong-tot-do-ben-tot-bh-10-nam-dan-trong-phong-kin-may-lanh-gia-km-1-68-4-tr-xe.334771/

Giá hợp lý từ quanh 200k - 500k/m2. 1 con chung cư chắc 5-10 củ tiền dán kính là thoải mái. Ngang tiền dán kính 1 con xe.

Chỉnh sửa cuối:

moonlife

Xe container
Thế thì Cụ không nên phổ biến các kiến thức ấy.
Nhiều cụ khác thắc mắc rất ngây ngô, em hiểu là đã quên các kiến thức đó hoặc ko biết để áp dụng vào trường hợp phim cách nhiệt hay lớp phủ nano cách nhiệt này.
Cụ biết rồi có thể bỏ qua còm của em, đừng đọc.

Mc Bia

Xì hơi lốp
Mai em chờ lúc đỉnh điểm em chụp hàng nhà cho cụ xem. Trước cũng đã có thớt thế này.

Thèm khát

Xe điện
Rèm hiệu quả hơn Cụ ạ.

harrynh

Xe điện
Vì nếu cụ hiểu kỹ thuật thì sẽ phải chấp nhận việc ko thể tính được ạ. Thiếu quá nhiều thông tin để tính. Ví dụ các ẩn số còn là : con xe sơn màu gì, dùng thép gì, bề mặt sơn như nào, độ ẩm không khí ra sao, bên ngoài tốc độ gió đang là bao nhiêu, hướng nắng ra làm sao, độ bám bẩn/bụi của con xe đang như nào, loại kính sử dụng của con xe là gì, nội thất trong xe như nào, màu gì, độ sần sùi......
Về cơ bản, 1 con xe để phơi nắng tầm 1-2h thì nó sẽ đạt nhiệt max, bất kể có dán phim hay không, bất kể có lót bông cách nhiệt hay không. Nhưng nếu để 15 phút hay 30 phút thì con xe có dán film nó sẽ có tốc độ tăng nhiệt chậm hơn. Tức là nếu đang chạy trên đường, con xe có dán film sẽ hấp thụ nhiệt ít hơn con xe ko dán, tức là sẽ mát hơn nếu bật điều hòa và điều hòa làm việc cũng đỡ vất vả hơn.
Vâng cụ thấy ko, tốt nhất là đỗ xe dưới mái che, ko để nắng trực tiếp, còn trực tiếp thì có film giời .
Kính nhà cũng vậy thôi mà, cần ngăn nắng xối trực tiếp vào kính, vd cây xanh, nan chớp, rèm bên ngoài.

moonlife

Xe container
Vâng cụ thấy ko, tốt nhất là đỗ xe dưới mái che, ko để nắng trực tiếp, còn trực tiếp thì có film giời .
Kính nhà cũng vậy thôi mà, cần ngăn nắng xối trực tiếp vào kính, vd cây xanh, nan chớp, rèm bên ngoài.
Quá đúng. Nhưg cửa sổ chung cư mà vẫn muốn view thì phải sao???
E làm xd, e hay tư vấn cho khách chọn nhà hướng mát hơn là view đẹp là vì vậy. Nhỡ dính hướng nóng thì giải pháp hiệu quả nhất là rèm ngoài, cửa 2 lớp, nan chớp chống nắng, rèm trong.... Thậm chí dán xốp hoặc ốp gạch mát (tấm ốp chống nóng) vào những mảng tường/cửa ít mở ra mở vào. Hoặc làm vách thạch cao kèm tấm bông cách nhiệt bên trong nhà.
Dán phim chỉ là phương án cuối cùng khi đã hết phương án.
Ở thớt này, ông thớt k hỏi phương án chống nóng chung cư, mà hỏi đích danh việc dán film cách nhiệt. Cụ cẩn thận ko lạc đề bài.

Chỉnh sửa cuối:

Dan du an

Xì hơi lốp
Đỡ hơn đấy các cụ ạ. Mà chả cần phải loại tốt đâu, cứ loại của tầu đội lốt đài loan mà dán

bmwp0wer

Xe tăng
Cụ nào khẳng định, bảo đảm dán phim chống nóng mà hiệu quả, chắc cụ Kinh doanh/ hoặc chém.
Nói thật, quả full kính, nhìn kiến trúc thì có vẻ đẹp; nhưng (1) mang lại cảm giác không an toàn (2) mùa hè thì nóng, mùa đông thì lạnh.
Chỉ có làm rèm thôi cụ
Phải dán lẫn cả rèm nhé, ko điều hòa ko kéo nổi đâu.

Đào Tử Thi

Xe container
em không :D Các kiến thức về sóng ánh sáng này đều được học trong cấp 3 mà. Có gì mới đâu các cụ :D
Đúng là những kiến thức về quang học được học trong cấp 3, có điều lúc ấy công nghệ phim dán kính chưa phát triển nên bây giờ nghe cụ giải thích thì thấy liên quan

sthd

Xe lăn
nước ngoài hay có rèm ngoài cửa sổ. có thể kéo lên xuống từ bên trong. rèm ngoài chắn 100% bức xạ, chắn 100% truyền nhiệt, không còn hiệu ứng nhà kính, hiệu quả cao hơn bất cứ loại film nào