[Funland] Dán film chống nóng cho chung cư có thật sự hiệu quả không?

harrynh

Xe điện
Quá đúng. Nhưg cửa sổ chung cư mà vẫn muốn view thì phải sao???
E làm xd, e hay tư vấn cho khách chọn nhà hướng mát hơn là view đẹp là vì vậy. Nhỡ dính hướng nóng thì giải pháp hiệu quả nhất là rèm ngoài, cửa 2 lớp, nan chớp chống nắng, rèm trong.... Thậm chí dán xốp hoặc ốp gạch mát (tấm ốp chống nóng) vào những mảng tường/cửa ít mở ra mở vào. Hoặc làm vách thạch cao kèm tấm bông cách nhiệt bên trong nhà.
Dán phim chỉ là phương án cuối cùng khi đã hết phương án.
Ở thớt này, ông thớt k hỏi phương án chống nóng chung cư, mà hỏi đích danh việc dán film cách nhiệt. Cụ cẩn thận ko lạc đề bài.
Đúng đề thì dán phim là vô dụng, em dẫn dắt để các cụ kd film có câu trả lời chính xác nhất, có số liệu chứng minh. Ko kiểu em cảm thấy, khách cảm thấy, ng ta nói...bla bla...chỉ cần con số thực nghiệm, mà chưa ông nào có cả, hy vọng là sẽ có chứ ko vòng vo đánh tráo khái niệm qua bảng thông số vớ vẩn.

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Hiêụ quả không? - Có. Rõ rệt luôn.
Dán ngoài hay trong? Dán ngoài tốt hơn trong.
Dân ngoài màu hỏng hơn.
Dán trong thì nhiệt hấp thụ vào kính, sờ vào kính thấy nóng.
Dán xong dùng kèm rèm 2 lớp để hạn chế truyền nhiệt vào nhà sẽ tốt hơn nhiều. Không có rèm nhiệt bị hấp thụ ở phim sẽ làm phim và kính nóng, 1 phần truyền lại vào nhà. Giả dụ phim cắt đc 80% nhiệt của tia bồng ngoại, 20% truyênf vào nhà. Và 80% bị cắt đó sẽ nằm lại trên phim - kính, làm phim - kính nóng lên. Khi nóng lên nó lại truyền nhiệt ra xung quanh do tiếp xúc nếu coi truyền ra mặt ngoài và vào bên trong như nhau thì coi như lại vẫn truyền 50% vào nhà vậy là lại truyền vào nhà 50% của khoản 80% nhiệt phim hấp thụ. Thế là vẫn truyền vào nhà 60%
Kết hợp thêm rèm thì nó giảm phần 50% của 80% kia nhiều nên hiệu quả tăng cao.
Tối màu hay sáng màu đều có.
Em ngắn gọn thế ạ!

Chỉnh sửa cuối:

harrynh

Xe điện
Hiêụ quả không? - Có. Rõ rệt luôn.
Dán ngoài hay trong? Dán ngoài tốt hơn trong.
Dân ngoài màu hỏng hơn.
Dán trong thì nhiệt hấp thụ vào kính, sờ vào kính thấy nóng.
Dán xong dùng kèm rèm 2 lớp để hạn chế truyền nhiệt vào nhà sẽ tốt hơn nhiều.
Tối màu hay sáng màu đều có.
Em ngắn gọn thế ạ!
Rõ như thế nào cụ ơi cụ có đo nhiệt độ before after ko, có thì tốt quá show cho ae, ko thì lại cảm tính

Alexandre Ciskob

Xe điện
Rõ như thế nào cụ ơi cụ có đo nhiệt độ before after ko, có thì tốt quá show cho ae, ko thì lại cảm tính
Cụ ra hàng film có máy test mà
Cảm quan thì cũng mát hơn rõ rệt. Xe oto ko dán thì tay chân đen thui như đi ngoài nắng

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Em dùng thôi, k bân nên k có công cụ. Thử nghiệm đơn giản là khi chưa có phim em hay sờ kính. Kính nó mát, tia hồng ngoại vào nhà làm sàn nhà chỗ có nắng chiếu nóng lên.
Khi dán phim thì sờ cửa kính nóng. Sàn nhà mát. ( Em dán kính phía mặt trong nhà)

pisces_hn

Xe container
em chơi hẳn phim shopee về tự dán loại 1 mặt bạc 1 mặt đen đỡ nóng hơn rất nhiều.

moonlife

Xe container
Đúng đề thì dán phim là vô dụng, em dẫn dắt để các cụ kd film có câu trả lời chính xác nhất, có số liệu chứng minh. Ko kiểu em cảm thấy, khách cảm thấy, ng ta nói...bla bla...chỉ cần con số thực nghiệm, mà chưa ông nào có cả, hy vọng là sẽ có chứ ko vòng vo đánh tráo khái niệm qua bảng thông số vớ vẩn.
Giải thích xanh chín đến thế mà h này cụ vẫn đòi chứng minh thì chịu rồi. Cụ ko muốn hiểu ko muốn tiếp thu thì bỏ qua phương án này thôi. Nhưng ko nên phủ nhận tác dụng của nó. Vì bản thân cụ cũng ko chứng minh được việc dán film "vô dụng".
Nếu đúng như cụ nghĩ, thì con xe hơi của cụ cũng ko nên dán film. Phí tiền :P

moonlife

Xe container
em chơi hẳn phim shopee về tự dán loại 1 mặt bạc 1 mặt đen đỡ nóng hơn rất nhiều.
Loaii này tác dụng rất kém, giảm được chút ít do phản xạ và chủ yếu giảm là do nó tối đi thôi chứ xuyên hồng ngoại tử ngoại gần như full.
Lưu ý cụ chủ thớt là : bản thân kính cửa sổ nguyên bản cũng đã chống được 1 phần hồng ngoại và tử ngoại rồi. Kính xịn như kính lái ô tô đã chặn được đến cỡ 50-60%.

Chỉnh sửa cuối:

son.nguyen.1979

Xe buýt
Nên làm rèm nhiều lớp. Ko thì làm cái rèm gỗ phía ngoài cùng, sát cửa kính,khi cần kéo lên, hạ xuống, trong 2 lớp rèm như bình thường vẫn làm, chắc chắn mát hơn nhiều, vì lúc nắng gắt ai ra ngắm đâu mà cần view
Chung cư thì làm rèm bên ngoài kiểu gì hả cụ?

Còn nếu không phải chung cư, có thể can thiệp được bên ngoài thì làm lam nhôm chắn nắng, rẻ và hiệu quả hơn nhiều so với dán phim. Nếu làm được như vâyh chủ thớt đã chả lên đây mà hỏi ;))

moonlife

Xe container
Em dùng thôi, k bân nên k có công cụ. Thử nghiệm đơn giản là khi chưa có phim em hay sờ kính. Kính nó mát, tia hồng ngoại vào nhà làm sàn nhà chỗ có nắng chiếu nóng lên.
Khi dán phim thì sờ cửa kính nóng. Sàn nhà mát. ( Em dán kính phía mặt trong nhà)
Chuẩn rồi cụ, vì mấy loại tia UV, IR ko xuyên vào trong được nhiều nên ko làm sàn gỗ nóng lên. Khi nắng chiếu đến lớp phim, 1 phần sẽ bị phản xạ lại ra ngoài trời, 1 phần sẽ hấp thụ nhiệt làm tấm phim nóng lên và làm cả tấm kính cũng nóng lên. Đương nhiên tấm phim và kính nóng lên nó sẽ tỏa nhiệt 1 phần vào trong phòng, nhưng 1 phần còn lại vẫn tỏa nhiệt ngược ra bên ngoài.
Đào Tử Thi : Như vậy phim cách nhiệt tức là : Loại phim được sx để chặn được phần lớn hồng ngoại và tử ngoại, chặn 1 phần ánh sáng khả kiến (độ xuyên sáng). Nguyên lý cách nhiệt bằng cách : phản xạ ánh nắng ra ngoài trời + hấp thụ 1 phần ánh nắng chuyển thành nhiệt làm nóng tấm phim từ đó tỏa nhiệt ra cả 2 phía (cả trong nhà và ngoài nhà)
Do vậy trên thị trường mới chia làm 2 dòng phim : phim phản xạ nhiệt (có kim loại trong tấm phim) và phim hấp thụ nhiệt. Đối với phim dán cho cửa sổ nhà, thì dòng phim phản xạ sẽ hợp lý hơn.

Chỉnh sửa cuối:

son.nguyen.1979

Xe buýt
Thớt tiềm năng thế này mà không thấy cụ KDCN nào vào tư vấn nhỉ?

Các cụ tham khảo cụ KDCN này trên cõi OF : https://www.otofun.net/threads/anygard-han-quoc-sieu-km-goi-dan-o-to-phim-cach-nhiet-nha-kinh-phim-an-toan-chong-no-vo-kinh.1756096/
Ngoài ra còn cụ Hiệp nexco, nhưng ko thấy cụ ấy quảng cáo phần cách nhiệt cho cửa sổ nhà. Chắc phải pm hỏi trực tiếp. https://www.otofun.net/threads/phim-cach-nhiet-nexco-chat-luong-that-gia-that-cach-nhiet-tot-do-trong-tot-do-ben-tot-bh-10-nam-dan-trong-phong-kin-may-lanh-gia-km-1-68-4-tr-xe.334771/

Giá hợp lý từ quanh 200k - 500k/m2. 1 con chung cư chắc 5-10 củ tiền dán kính là thoải mái. Ngang tiền dán kính 1 con xe.

moonlife

Xe container
Thớt tiềm năng thế này mà không thấy cụ KDCN nào vào tư vấn nhỉ?
Dán cả con chung cư được 5-10tr bạc, bằng dán 2 con xe mất cỡ 2 tiếng :D Trong khi phải điều lính 2-3 người di chuyển đến tận nơi, mang dụng cụ + cuộn phim dài ngoằng đi. Chưa kể khách còn soi, xin phép BQL chung cư vận chuyển đồ đạc vật tư, làm cả buổi chưa chắc xong.
KDCN ko muốn làm là đúng :D
Lúc nào nó là nhà kính hay tòa nhà VP dán ấy nó mới ra tấm ra món bõ công làm.

bigman95

Xe điện
Em thấy cụ ấy giải thích mang tính khoa học có sở cứ đấy chứ. Kể cả là cụ ấy bán phim thì em vẫn thích những giải thích mang tính khoa học có sở cứ.
Có những Cụ ý kiến vậy nên em mới bảo Cụ ấy ! ( Film nó phức tạp hơn những kiến thức cấp 3 ) Còn cứ dùng thôi Film là tốt trong xây dựng cũng như phương tiện di chuyển . Để an toàn thì nên tìm đến những hãng uy tín ,đại lý uy tín.

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Chung cư thì làm rèm bên ngoài kiểu gì hả cụ?

Còn nếu không phải chung cư, có thể can thiệp được bên ngoài thì làm lam nhôm chắn nắng, rẻ và hiệu quả hơn nhiều so với dán phim. Nếu làm được như vâyh chủ thớt đã chả lên đây mà hỏi ;))
Ý em là làm rèm gỗ phía trong sát với cửa kính đó ạ, rồi thêm 2 lớp rèm vải nữa là mát lịm. Em đang ở CC mà cửa sổ, cửa ra ban công to vật chính hướng tây đây ạ

congchi

Xe điện
Chuẩn rồi cụ, vì mấy loại tia UV, IR ko xuyên vào trong được nhiều nên ko làm sàn gỗ nóng lên. Khi nắng chiếu đến lớp phim, 1 phần sẽ bị phản xạ lại ra ngoài trời, 1 phần sẽ hấp thụ nhiệt làm tấm phim nóng lên và làm cả tấm kính cũng nóng lên. Đương nhiên tấm phim và kính nóng lên nó sẽ tỏa nhiệt 1 phần vào trong phòng, nhưng 1 phần còn lại vẫn tỏa nhiệt ngược ra bên ngoài.
Đào Tử Thi : Như vậy phim cách nhiệt tức là : Loại phim được sx để chặn được phần lớn hồng ngoại và tử ngoại, chặn 1 phần ánh sáng khả kiến (độ xuyên sáng). Nguyên lý cách nhiệt bằng cách : phản xạ ánh nắng ra ngoài trời + hấp thụ 1 phần ánh nắng chuyển thành nhiệt làm nóng tấm phim từ đó tỏa nhiệt ra cả 2 phía (cả trong nhà và ngoài nhà)
Do vậy trên thị trường mới chia làm 2 dòng phim : phim phản xạ nhiệt (có kim loại trong tấm phim) và phim hấp thụ nhiệt. Đối với phim dán cho cửa sổ nhà, thì dòng phim phản xạ sẽ hợp lý hơn.
Chung cư mà dán phim phản xạ cho hàng xóm nó kiện.

AcidS

Xe điện
Chung cư cụ dán bạc phản xạ thế thì chết ông hàng xóm đối diện.

Phương án nhà hướng Tây chống nóng dán phim chắc chắn vẫn phải bổ sung thêm lớp cách nhiệt phụ trợ trong nhà (rèm - có thể chọn rèm mỏng sáng) để khoanh vùng nhiệt truyền khi kính bị nóng lên.
Riêng với cửa sổ thì cửa kính hai lớp với phim cách nhiệt dán lớp ngoài là tốt nhất, cách nhiệt chồng ồn… nhưng do còn các vùng tường nên tốt nhất là làm rèm.

Nếu cửa kính 1 lớp thì nên chọn dán ngoài kính, không dùng loại phim tráng kim loại vì sẽ suy giảm chất lượng nhanh và gây mất sóng liên lạc truyền vào nhà cũng như phản sáng sang nhà đối diện rất khó chịu

Tất nhiên thêm được cây cối chống chọi bên ngoài nữa thì càng tuyệt, nhưng phát sinh chi phí và công sức duy trì khá cao, nên làm rèm phụ trợ vẫn là tối ưu nhất.

Trên OF cũng có mấy cụ kinh doanh chuyên nghiệp nhận hàng rồi, cụ chủ thớt cứ thế mà triển thôi.

Mc Bia

Xì hơi lốp
Chống chói và vẫn sáng ạ. Em chụp ngược sáng nó thành xầm xì thế.

Chỉnh sửa cuối: