[Funland] Đàn ông không có chí tiến thủ

Dream Thai

Xe điện
Cụ nói thế nào ấy chứ. Bên KH-XH hoặc nghiên cứu lý thuyết thì không nói chứ bên kỹ thuật đề tài giờ toàn là sp k dùng được thì bị thịt chết. Đóng góp cho xk là mấy giống lúa, giống cây chính là sp của đề tài đấy (cho nó dễ hiểu).
E có tham gia đề tài bên TC khí tượng thủy văn, về chống sạt lở đất đá, sản phẩm là PM cảnh báo sụt lở đất đá, mà giá trị có vài tỷ, thì cc tự hiểu PM đó nó sẽ đáp ứng dc gì :)

Đấy là e chém những gì e biết, còn ở chỗ khác có thể khác

minhtree

Xe hơi
Cứ ích nước như gạo ST25 là em ưng cái bụng
Gạo ST25 là 1 sp thôi. Còn nhiều giống gạo khác nữa cụ. St25 ngon nhưng năng suất lại không phải là tốt nhất, với lại có phải chỗ nào cũng trồng được đâu. Nên cần phải có nghiên cứu thêm giống khác, và nó chính là đề tài NCKH đấy.

Bigmoto

Xe container
cái gì cũng có giá của nó đấy cụ, nên bằng lòng vs những j mình có thôi, số giàu thì tự nó đếm thôi. giàu có mà lo cũng chẳng đc như ông nông dân ngày 3 bữa mà nhẹ đầu.

Tlbooks

Xe buýt
Đề tài khoa học hiện tại, kinh phí rất dư giả, các đơn vị nghiên cứu trả lại khá nhiều, do các nhà khoa học ko dám nhận. Vì đòi hỏi nghiệm thu đầu ra rất cao, buộc phải có sản phẩm ứng dụng.

Mô hình Đại học gắn với Tập đoàn sẽ hình thành nhiều trong tương lai, nghiên cứu gắn chặt với sản xuất. Ít dần nghiên cứu văn nghệ, cất kho.

Một ví dụ rất sáng lĩnh vực này là: nghiên cứu từ các Viện NC, Đại học của Tập đoàn Phenikaa được kết tinh trong các sản phẩm: sản xuất đá thạch anh nhân tạo thương hiệu Vicostone (top 3 Thế giới), chiếu sáng thông minh năng lượng xanh, chăm sóc sức khoẻ, AI dẫn đường...vv. Mang lại doanh thu ngoại tệ rất lớn.

PhongFood

Xe điện
Thằng em của e thỉnh thoảng nó xin tiền, sau khi xì cho nó vài đồng, e dõng dạc mắng nó "đàn ông mà ko có chí tiến thủ" nó vâng dạ, e thấy mình oai như cóc, lúc sau ra quán nước, cũng mang câu đó ra mắng thằng grab, bị nó chửi cho sml.

Chốt ra là ăn nói phải tùy hoàn cảnh :)
Nhiều con nhà giàu nó còn phải đi lùi về vạch đích kìa. Tiến với chả thủ đã ăn thua gì cụ :))

minhtree

Xe hơi
E có tham gia đề tài bên TC khí tượng thủy văn, về chống sạt lở đất đá, sản phẩm là PM cảnh báo sụt lở đất đá, mà giá trị có vài tỷ, thì cc tự hiểu PM đó nó sẽ đáp ứng dc gì :)

Đấy là e chém những gì e biết, còn ở chỗ khác có thể khác
Đấy là cụ nghĩ là nó phải hoành tráng. Thực tế là phần lớn đề tài là liệu cơm gắp mắm hoặc phân kỳ thực hiện (đầu tư từ từ vì nhà quản lý cũng muốn có kết quả ban đầu trước cho yên tâm). Vì để đầu tư nhiều tiền ra sp tương đương nước ngoài thì nhà nước k có lực hoặc là phải có cơ sở. Đành phải làm kiểu mô đun từ từ nâng cấp lên tương ứng với đầu tư. Về phần mềm cụ bảo theo em ít nhất là phần mềm nó cũng có kết quả ra hỗ trợ hơn hẳn so với cách làm truyền thống. Mà các cụ rất mâu thuẫn nhé. Muốn có đề tài tốt, sp tốt nhưng tiền đầu tư thì ít (chưa kể là bị chia năm xẻ bảy). Xong lại bảo là chất lượng k ra gì. Nếu mà tiền ít thế mà ra được sp như nước ngoài đang thương mại thì bọn nó phá sản lâu rồi. Hay các cụ mặc định chất xám mình rẻ hơn chất xám nước ngoài. Làm ra sp như nước ngoài nhưng giá bằng 1/10, 1/100?

Dream Thai

Xe điện
Đấy là cụ nghĩ là nó phải hoành tráng. Thực tế là phần lớn đề tài là liệu cơm gắp mắm hoặc phân kỳ thực hiện (đầu tư từ từ vì nhà quản lý cũng muốn có kết quả ban đầu trước cho yên tâm). Vì để đầu tư nhiều tiền ra sp tương đương nước ngoài thì nhà nước k có lực hoặc là phải có cơ sở. Đành phải làm kiểu mô đun từ từ nâng cấp lên tương ứng với đầu tư. Về phần mềm cụ bảo theo em ít nhất là phần mềm nó cũng có kết quả ra hỗ trợ hơn hẳn so với cách làm truyền thống. Mà các cụ rất mâu thuẫn nhé. Muốn có đề tài tốt, sp tốt nhưng tiền đầu tư thì ít (chưa kể là bị chia năm xẻ bảy). Xong lại bảo là chất lượng k ra gì. Nếu mà tiền ít thế mà ra được sp như nước ngoài đang thương mại thì bọn nó phá sản lâu rồi. Hay các cụ mặc định chất xám mình rẻ hơn chất xám nước ngoài. Làm ra sp như nước ngoài nhưng giá bằng 1/10, 1/100?
E ko ss với sp nước ngoài, e chỉ nói nó ko thể đáp ứng dc yêu cầu đầu ra của sp, vậy mà vẫn dc duyệt, theo cụ nó là do đội duyệt kém, hay là sự dễ dãi.

Về cái PM dự báo sạt lở thì tối thiểu là cần các thiết bị đo mực nước mưa, đo rung ở nền đất ở các điểm có nguy cơ sạt lở, rồi truyền các thông tin về trung tâm xử lý, rồi chạy mô hình, từ đó mới ra dự báo, cảnh báo. đấy là phần lõi của PM, chưa kể các tiện ích đi kèm

Chỉnh sửa cuối:

knedi1

Xe tăng
Em thấy mình là người không có chí tiến thủ nhưng được cái tận dụng được các cơ hội nên bây giờ cũng không đến nỗi. Chắc số phận nó an bài như thế rồi nên chẳng muốn cố gắng nữa, Đạp lên người khác mà kiếm được em cũng thấy không vui lắm.

Dream Thai

Xe điện
Em thấy mình là người không có chí tiến thủ nhưng được cái tận dụng được các cơ hội nên bây giờ cũng không đến nỗi. Chắc số phận nó an bài như thế rồi nên chẳng muốn cố gắng nữa, Đạp lên người khác mà kiếm được em cũng thấy không vui lắm.
Nói chung khi nào mục đích chưa đạt dc thì tiến, khi đạt dc rồi thì thủ :)

minhtree

Xe hơi
E ko ss với sp nước ngoài, e chỉ nói nó ko thể đáp ứng dc yêu cầu đầu ra của sp, vậy mà vẫn dc duyệt, theo cụ nó là do đội duyệt kém, hay là sự dễ dãi.

Về cái PM dự báo sạt lở thì tối thiểu là cần các thiết bị đo mực nước mưa, đo rung ở nền đất ở các điểm có nguy cơ sạt lở, rồi truyền các thông tin về trung tâm xử lý, rồi chạy mô hình, từ đó mới ra dự báo, cảnh báo. đấy là phần lõi của PM, chưa kể các tiện ích đi kèm
Vì cụ không nói rõ nên em mới trả lời vậy. Đây là vấn đề về quy trình thực hiện đề tài (cố tình làm k đúng quy định) chứ không phải là xuất phát điểm k tốt. Về cơ bản, em thấy nhà nước dù còn nghèo nhưng cũng vẫn có hỗ trợ việc nghiên cứu là tốt rồi. Mong là quản lý ngày càng chặt để đỡ các chi phí trung gian, người thực hiện đề tài tập trung làm cho tốt. Mà từ ngày có hóa đơn điện tử là thấy tốt hơn hẳn đây ạ :)

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Không đến nỗi là dư lào kụ ây

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com

Ko biêt giờ đã có nhiều nguồn linh kiện bên Khụa chưa
Trước hồi 9x, ông anh bên Viện Hóa, học cùng nhau lớp sđh, bảo làm đề tài của viện, anh lâp trình C 1 đêm là xong, show cả code cho em xem.
Em qua chơi thấy trong phòng toàn thùng to như nồi bánh chưng
Nhưng 1 con sensor bằng ngón tay cái đã 10k$ rồi, cứ hỏi anh em trong ngành mà xem, kiếm đc ở đâu rẻ 8k anh nhập luôn.
Em nghĩ phần mềm dự đoán giờ thêm mấy cái AI, đội giá lên, ai biết đấy là đâu. Chả qua cũng là tổng hợp dữ liệu big data, phân tích tý ty

Chỉnh sửa cuối:

Dancingwiththewind

Xe điện
Thực ra thu nhập khủng thì em không bối rối. Mà cái sự thật rằng kiếm 100tr/thang trong tầm tay, không quá vất vả, phần đông cụ mợ đạt đc, chỉ cần nỗ lực chăm chỉ khiến em quay ra hoài nghi bản thân thôi.

Dream Thai

Xe điện
Thực ra thu nhập khủng thì em không bối rối. Mà cái sự thật rằng kiếm 100tr/thang trong tầm tay, không quá vất vả, phần đông cụ mợ đạt đc, chỉ cần nỗ lực chăm chỉ khiến em quay ra hoài nghi bản thân thôi.
Cái nỗ lực chăm chỉ nhiều khi nó ko đi cùng số tiền kiếm dc mợ ạ, nhiều khi nó phụ thuộc vào cái chuyên môn của mình nó có đang hot, đang được XH chi tiền, đầu tư ko

Đông86

Xì hơi lốp
Chủ thớt đúng, ý chí phấn đấu vươn lên là điều kiện cần để có thành công.
Nói cho đúng, 99% đàn ông đều có chí tiến thủ, nhưng hoàn cảnh mỗi người hoàn toàn khác nhau.
Em bỏ việc NN, mở công ty, cũng bị vùi dập bao lần, xoay sang việc thứ 4 mới thành công, nhờ gặp đúng người đúng hướng. Đa số nghị lực có thừa nhưng gặp may ít thôi.

nguyentoan.uct

Xe điện
Bạn bè xung quanh em và 1 số người quen đang ở dạng này
Cũng đạt được một số thành tựu nhất định trong cuộc sống kiểu 1 cái nhà be bé, 1 con xe cỏ , vợ con ...
Nhưng làm việc chỉ nhàng nhàng, có cơ hội bứt phá cũng không làm
Loanh quanh mức sống bình thường , ko có tích lũy
Em thì 1 ngày ko làm việc là thấy chân tay bứt rứt, ngồi không thì cũng sẽ nghĩ ra nhiều thứ để làm
Em lại còn sẵn sàng chia sẻ mọi thứ mình biết giúp ae bạn bè đủ thứ nhưng họ cứ ì ra, mà lúc nào cũng mơ 1 đêm thành tỉ phú
kiểu đánh con lô con đề, đi chơi poker...... mà ko nghĩ tự phát triển bản thân lên 1 tầm mới
Giờ làm thế nào để thay đổi kiểu người như vậy nhỉ
Cũng tùy theo năng lực bản thân, điều kiện nội tại, ngoại tại nữa cụ. Cụ đã đặt câu hỏi là cụ cũng bán iphone mà sao không được bằng những chuỗi cửa hàng khác chưa. Ấy là nói vậy, nhưng e cũng khâm phục những người có chí tiến thủ như cụ.

zaiwaz123

Xe điện
Ngành ngoại thương, cụ ấy flex thế. Cụ test liền cho nhanh.
ĐH Ngoại thương nó đào tạo rất nhiều chuyên ngành khác nhau cụ ạ, biết đường nào mà lần...Kể ra cụ ấy mà cho biết cụ thể thì các cụ trên này test được ngay.

Bocubon2011

Xe đạp
Chu kỳ suy thoái, cố giữ đừng hao hụt tài sản là may mắn. Mỗi người 1 cách sống.