[Funland] Đàn ông và phụ nữ Hà Nội

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Ý cụ chủ thớt khoe tôi dân Hà Nội gốc, nhà có của ăn của để rồi, không cần bon chen, làm lụng vất vả như đám ngoại tỉnh.
Em nghĩ chắc ko phải
Ở đâu cũng có người này người kia
Xã hội nó có phải lớp học xếp theo thang điểm đâu
Cái gì cũng có giá của nó

Koạt mo

Xe điện
Em đồng tình với cụ về quan điểm kết hôn của NHN, gần như họ thường xuyên nhắc con cháu đến tuổi kế hôn là lấy người gần gần đây thôi.
Đây không phải quan điểm riêng của NHN, mà là quan điểm chung của người Việt thể hiện ở câu "môn đăng, hộ đối", hiểu nôm na là có sự tương đồng về trình độ, văn hóa, kinh tế, tập quán...thì 2 bên sẽ nhanh hòa nhập và càng trở nên gắn bó, thay vì sẽ bị rạn nứt từ bên trong, bởi các va đập hàng ngày, hàng giờ do sự khác biệt tích tụ lại từ cả hai phía. Đó là mục đích nguyên khởi của quan điểm môn đăng, hộ đối, nó là sự tương đồng, chứ không phải hơn kém, hoặc cao thấp. Sau này, những người không đạt được mục đích, thường tự bao biện rằng nó chê mình nghèo, nó coi mình quê mùa, mà nó có cái..éo gì đâu mà cao ngạo, kiêu căng.
Em đồng quan điểm với cụ về nhận dạng NHN trong 4 quận lõi, tuy nhiên về lý do tạo nên những tính cách chung đó thì em ko rõ và nó là phong cách truyền từ đời trước sang đời sau. Chỉ thấy họ thường kín đáo nên ít đăng FB, ít lên mạng chửi vặt, ...
NHN thường nhiệt tình, tinh tế và tôn trọng mọi người nhưng có 1 điểm yếu cố hữu là ko tranh đấu, tranh giành tới cùng vì họ thấy ko đáng phải làm vậy, ko đáng phải bẩn bựa chứ họ đầy đủ lý lẽ xác đáng và luôn hiểu các mánh khóe nhưng chỉ dùng để tránh liên lụy tới mình. Về mặt này thì dân giữa VĐ2 và VĐ3 ưu việt hơn dân 4 quận lõi
NHN kết hôn với dân bên ngoài cũng khó sống vì lối suy nghĩ, hành xử khác biệt khá nhiều dẫn tới 2 bên khó chấp nhận nhau. Thế nên những người lớn thường khuyên bọn trẻ tránh điều này, ko phải coi thường mà để đảm bảo hạnh phúc thôi

my.eb

Xe điện
Cuối năm rảnh rỗi mở cái thớt để các cụ mợ chém tý 😘
Em tự nhận xét về em luôn : Lười,hiền lành không thích va chạm bọn chen, ít tham vọng, ham chơi…
Mời các cụ mợ chém tiếp ạ 😍
Em thả viên đá phát >:D<
Đa phần các cụ quê HN tự nhận về mình như trên. Vậy các mợ có muốn lấy một người chồng lười, hiển lành, kém bon chen, ít tham vọng, ham chơi... ko
Cá nhân em là em chạy đới hehe :))

TorienT

Xe container
Đa phần các cụ quê HN tự nhận về mình như trên. Vậy các mợ có muốn lấy một người chồng lười, hiển lành, kém bon chen, ít tham vọng, ham chơi... ko
Nên chạy mợ ạ.

114hangbong

Xe lăn
Thường đàn ông HN như vậy vì vợ họ quá đảm mợ ạ. Em nhớ hồi cách đây hơn 20 năm có dẫn cậu bạn cùng cơ quan đến nhà ông chú ruột mua tranh thêu ở góc Lý Thường Kiệt. Tiếp bạn em là bà vợ chú, cô rất đẹp và khéo. Đang xem tranh thì chú em về, ông lái con peugeot, xách cái vợt tennit lên ngồi uống trà nói chuyện. Về thằng bạn em tấm tắc mãi, đúng kiểu gái HN kiếm tiền giỏi nên chồng chỉ việc đi làm về rồi chơi thôi. Em bảo nó ra hàng Ngang hàng Đào mà xem, các bà các cô đều thế cả. Họ học hành không cao nhưng buôn bán giỏi giang và nữ công gia chánh đều tuyệt vời cả đấy. Nó bảo thảo nào cái anh đẹp trai nhất làng Mai động nhà tớ ngày xưa lên phố Huế tán gái bị nó bảo Thôi anh cứ tìm nhà nào có con gái từ chợ Mơ đổ xuống cho phù hợp. :))

Honghen2008

Xe container
Đặc điểm cụ nói nó cũng là đặc điểm của thị dân nói chung, khác biệt với văn hoá làng xã như : “tắt lửa tối đèn có nhau”, “trong nhà chưa tỏ ngoài ngõ đã thông” hay “vác tù và hàng tổng”…. Môi trường đô thị sẽ tự tạo ra con người - lối tư duy đô thị, mọi người ít làm phiền nhau, cư xử kín đáo, chừng mực đồng thời cũng ít quan tâm đến nhau, kém tính cộng đồng, ít khi bè phái cục bộ. Điều này tương tự với việc ngay tại HN bây giờ, cùng là chung cư nhưng có khu chung cư thì liên hoan ngoài hành lang, những khu khá hơn không bao giờ như vậy, tôi dám cá rằng các khu ít hoạt động kiểu vậy thì cả kinh tế lẫn thời gian họ ở HN đều dài hơn bên kia :)). Những nét này tôi thấy có gì đó giống xã hội Nhật mặc dù chưa bằng được. Tính cách này khi đi làm thường dẫn tới ngại bon chen, ngại thể hiện dẫn đến thua thiệt với các đối tượng tỉnh lẻ khao khát lập nghiệp chốn đô thành :)) Thực ra mà nói đây là lực bất tòng tâm chứ k phải do hiền lành.

Tôi đã từng xem nhiều cách phân chia từa tựa như cụ, theo thời gian - không gian….mỗi cách đều có điểm đúng nhưng không toàn diện. Theo tôi cách phân chia đơn giản hơn và thực chất hơn là chia theo thành phần xã hội. Thực tế là HN cũng như tất cả các địa phương khác đều có người this người that, trong cùng thời kì thì vẫn có chủ nhà rồi thằng xe con bếp, có gia đình gia giáo tri thức có gia đình tệ nạn xóm ả đào. Mỗi tẹo phố cổ đã biết bao biến động: dân làng nghề kéo lên, Hoa kiều đến rồi đi, dân nhảy dù sau giải phóng, tư sản bỏ đi….Không phải vô lí mà có người bảo ngày nay muốn gặp dân HN gốc thì sang Pháp mà tìm :)) Cái chất HN vẫn được tiếng là thanh lịch, nho nhã đấy nó chưa bao giờ dành cho số đông, thời kì nào thì nó cũng chỉ dành cho 1 lớp người elite: tri thức, văn nghệ sĩ, chính trị gia và 1 số nhà buôn lâu đời. Giờ đi tán gái mà có cái câu như: “nhà anh ở phố Hàng X đã Y đời” theo tôi là vô nghĩa lí vì anh ở đến 10 đời mà dòng tộc nhà anh lom dom thì cũng chả để làm gì :)) Câu đơn giản mà ý nghĩa hơn nhiều là: ông, cụ, kị… anh trước là…. :))
This với that là gì thế?

Koạt mo

Xe điện
Theo em, không có một tiêu chí, định nghĩa, hay một chứng nhận nào về NHN, hay đặc trưng về NHN. Nhưng nó vẫn tồn tại, ít nhất trong diễn đàn này, nhiều cuộc tranh luận về đề tài này đều đi đến kết thúc mà không đi đến một kết luận nào cả, nhưng vẫn có những chủ đề tương tự được mở ra, không ở diễn đàn này thì ở diễn đàn khác, cả chính thức và không chính thức với sự tham dự sôi nổi, và không kém phần khốc liệt của cả những người không phải NHN, với các ý kiến đa dạng, trái chiều, thậm chí có người còn hô hào tẩy chay hoặc không nên bàn về chủ đề NHN, hoặc văn hóa NHN.
Nếu lấy các tiêu chí địa bàn hoặc thời gian sinh sống để xác định NHN thì không thể đạt được đồng thuận, có người nói 3 đời, có người nói phải 5-7 đời, rồi có người nói dù 7 đời thì cũng từ nơi khác di cư đến. Việc truy tìm nguồn gốc NHN nói riêng là không thể, vì sẽ phải truy đến cùng là nguồn gốc loài người - cái mà bây giờ vẫn là câu hỏi.
Hà nội là khu vực cư trú của cư dân nhiều vùng miền khác nhau, thậm chí có cả các cư dân từ những nơi không thuộc lãnh thổ VN hiện nay. Cư dân ở HN đủ các tầng lớp: nhóm sỹ, nông, công, thương, nhóm ngư, tiều, canh, bốc (mục), nhóm công, hầu, khanh, tướng..., bắt buộc phải tồn tại cùng nhau dù muốn hay không muốn. Vì điều này, tất cả các nhóm phải hình thành một quy ước tương tác chung, để cùng tồn tại trên cùng một địa bàn.
Mô tả bằng hình ảnh thế này cho dễ hiểu:
5 cụ ngồi chung một mâm cơm, có rau, có thịt, có nước mắm.., thì 5 ông phải tự nhìn nhau mà gắp, ông nào chơi nguyên đĩa thịt vào bát mình thì người khác không còn thịt để ăn, có thể không oánh nhau, nhưng những người không được miếng thịt sẽ nhìn ông xơi cả đĩa thịt bằng con mắt hình viên đạn. Cách gắp cũng phải được chấp nhận, có ông bị viêm lợi (mồm thối hoắc) có ông mắc covid, có ông bị mắc bệnh lao mà cứ mút đũa vào mồm rồi chọc vào bát canh chung, thì bố thằng nào dám ăn tiếp món đó, lại còn người có thói quen khạc đờm rồi quay mặt nhổ ra ngay sau lưng.
Từ việc phải đi đến một quy tắc tương tác chung đó, qua nhiều thời gian, nó hình thành đặc trưng riêng của NHN - vùng đất duy nhất có đủ các hạng người từ cao nhất đến thấp nhất cùng sinh sống trong một không gian hẹp.
Đàn ông và phụ nữ mấy đời thì được tính ạ?
Em nghĩ cứ sinh ra và lớn lên là tính thôi. Vì người Hà nội ai chẳng có một quê khác.
Hà Lội là đất tứ xứ, cụ phải định nghĩa người Hà Lội là gì đã rồi mọi người mí chém được chứ :))
Cũng phải vài đời đấy cụ, F1 nhà cháu vấn được giáo dục theo lối quê nên cũng chưa thể coi là zai HN được. Chắc phải đến đời F2 thì may ra.
Nhà anh thớt tuổi gì mà chém mạnh thế.

Ít nhất cũng trích ngang kiểu nhà tôi sinh ra ở quê hương này, di cư đến Hà Nội năm này…
Cũng lâu lâu dăm đời đấy cụ ạ. Chứ sinh ra và lớn lên thì đơn giản quá.

Em cũng đc coi là gốc Hn, đến nay là đời thứ 7 tại Hn rồi. Cụ tổ ra HN tầm năm 1792 nhưng trước đó vẫn có quê ở Thái Bình :)))
Mợ nêu các tính cách chuẩn đấy. Em cũng rất không thích làm phiền người khác. Em cho rằng không nhất thiết phải bao đời ở Hà Nội mới coi là người Hà Nội, mà kiểu người Hà Nội là người sinh ra, lớn lên và ngấm cái chất "đàng hoàng, không bon chen kéo bè kết đảng, ung dung..." giống mấy cụ trên mô tả.
em tạm quan sát theo tiêu chuẩn: sinh ra ở Hà Nội, bố mẹ có nhà ở Hà Nội.
Tính nổi bật là hiền, không bon chen trong công việc. Thích ổn định và nhìn chung trọng việc học.

xuất phát điểm nhiều người ở Hn có bố mẹ là công chức, viên chức. Mặt khác, hoàn cảnh sống của họ từ bé không giàu, nhưng không đến nỗi thiếu thốn. Vì vậy, tinh thần cạnh tranh vươn lên không cao như người chỗ khác.

cái này khá phiến diện. Vì em là người như vậy, nên có xu hướng cũng hay chơi với những người như vậy nên nhận xét này nó không toàn diện được.

my.eb

Xe điện
Thường đàn ông HN như vậy vì vợ họ quá đảm mợ ạ. Em nhớ hồi cách đây hơn 20 năm có dẫn cậu bạn cùng cơ quan đến nhà ông chú ruột mua tranh thêu ở góc Lý Thường Kiệt. Tiếp bạn em là bà vợ chú, cô rất đẹp và khéo. Đang xem tranh thì chú em về, ông lái con peugeot, xách cái vợt tennit lên ngồi uống trà nói chuyện. Về thằng bạn em tấm tắc mãi, đúng kiểu gái HN kiếm tiền giỏi nên chồng chỉ việc đi làm về rồi chơi thôi. Em bảo nó ra hàng Ngang hàng Đào mà xem, các bà các cô đều thế cả. Họ học hành không cao nhưng buôn bán giỏi giang và nữ công gia chánh đều tuyệt vời cả đấy. Nó bảo thảo nào cái anh đẹp trai nhất làng Mai động nhà tớ ngày xưa lên phố Huế tán gái bị nó bảo Thôi anh cứ tìm nhà nào có con gái từ chợ Mơ đổ xuống cho phù hợp. :))
Nói chung cờ đến tay thì phải phất thôi mợ ạ, bản tính người ta ko lười biếng thấy việc thì phải nhảy dựng lên chứ chả ai làm phụ nữ muốn vừa kiếm tiền giỏi lại thạo việc nhà để chồng chỉ đi làm về rồi đi chơi. Thời nào thì kiếm tiền cũng sôi nước mắt còn làm việc nhà thì phải đổ mồ hôi hehe
Nói chung cứ lười là em ko thích, dù là lười gì đi nữa, :)). Còn trước thì cái nhà HN hay thậm chí cái nhà mặt phố HN giá trị to chứ bây giờ cứ dậm chân thế thì cái nhà í càng ngày càng ngót lại thôi :))
Thôi e dừng ko em yếu ko dám ra gió nữa đâu :))

114hangbong

Xe lăn
Nói chung cờ đến tay thì phải phất thôi mợ ạ, bản tính người ta ko lười biếng thấy việc thì phải nhảy dựng lên chứ chả ai làm phụ nữ muốn vừa kiếm tiền giỏi lại thạo việc nhà để chồng chỉ đi làm về rồi đi chơi. Thời nào thì kiếm tiền cũng sôi nước mắt còn làm việc nhà thì phải đổ mồ hôi hehe
Nói chung cứ lười là em ko thích, dù là lười gì đi nữa, :)). Còn trước thì cái nhà HN hay thậm chí cái nhà mặt phố HN giá trị to chứ bây giờ cứ dậm chân thế thì cái nhà í càng ngày càng ngót lại thôi :))
Không phải mợ ạ. Buôn bán nó ăn vào máu người phụ nữ HN từ bao đời rồi ý. Vì vậy họ thường có quyền chọn chồng chứ không có chuyện thụ động trong hôn nhân nên người họ chọn cũng thường phải đạt yêu cầu cao chứ không phải lười mà lại vô tích sự đâu.
Còn tiền thì nó đẻ ra tiền chứ khư khư giữ cái xác nhà cổ thì ăn thua gì đâu, nhà phố HN bây giờ toàn các tỉnh về mua thôi. Nhà em cũng bán cho một anh công an trên Lạng sơn đến hơn 20 năm nay rồi.

TorienT

Xe container
Không phải mợ ạ. Buôn bán nó ăn vào máu người phụ nữ HN từ bao đời rồi ý. Vì vậy họ thường có quyền chọn chồng chứ không có chuyện thụ động trong hôn nhân nên người họ chọn cũng thường phải đạt yêu cầu cao chứ không phải lười mà lại vô tích sự đâu.
Còn tiền thì nó đẻ ra tiền chứ khư khư giữ cái xác nhà cổ thì ăn thua gì đâu, nhà phố HN bây giờ toàn các tỉnh về mua thôi. Nhà em cũng bán cho một anh công an trên Lạng sơn đến hơn 20 năm nay rồi.
Mợ my.eb hơi không hiểu khả năng "tự trào" của người Hà Nội thôi mà.

my.eb

Xe điện
Em với mợ càng tranh luận càng vênh nhau vì mỗi người nói theo một hướng khác nhau rồi, >:D<
Vầng, em văn dốt võ dát cứ ai chăm chỉ kiếm cơm cho con em, làm việc nhà cho em là em 👍,

TorienT

Xe container
Em với mợ càng tranh luận càng vênh nhau vì mỗi người nói theo một hướng khác nhau rồi, >:D<

Vầng, em văn dốt võ dát cứ ai chăm chỉ kiếm cơm cho con em, làm việc nhà cho em là em 👍,
Vâng, không có đúng sai chỉ có phù hợp hay không phù hợp thôi mà.

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
em không ạ, lười là mọi việc đều đến tay, hiền lành quá cũng ko hay vì mọi va chạm trong cuộc sống vợ đều phải ra mặt thay, kém bon chen thì con cái và vợ đôi lúc bị thiệt thòi, ít tham vọng là vứt, đàn ông không có tham vọng thì coi như cuộc đời chỉ đi xuống dần đều, thêm combo ham chơi nữa thì đúng kiểu không làm còn đua đòi ham chơi lêu lổng.... không kỳ vọng áp đặt quá vào chồng, nhưng ít nhất nên có điểm cộng như siêng năng chăm chỉ, và luôn có ý chí phấn đấu ít nhất là cho bản thân rồi đến gia đình, nhiều tiền hay ít tiền chưa tính đến nhưng không chịu cố gắng mỗi ngày nó ảnh hưởng đến thế hệ sau lắm. không chốt đc nha. :D

fallingwater

Xe tăng
Thực chất nhiều cụ bàn luận ở đây như thầy bói xem voi, chỉ thấy một số thành phần, khía cạnh rồi tự tổng quát lên thành Người HN.

TorienT

Xe container
em không ạ, lười là mọi việc đều đến tay, hiền lành quá cũng ko hay vì mọi va chạm trong cuộc sống vợ đều phải ra mặt thay, kém bon chen thì con cái và vợ đôi lúc bị thiệt thòi, ít tham vọng là vứt, đàn ông không có tham vọng thì coi như cuộc đời chỉ đi xuống dần đều, thêm combo ham chơi nữa thì đúng kiểu không làm còn đua đòi ham chơi lêu lổng.... không kỳ vọng áp đặt quá vào chồng, nhưng ít nhất nên có điểm cộng như siêng năng chăm chỉ, và luôn có ý chí phấn đấu ít nhất là cho bản thân rồi đến gia đình, nhiều tiền hay ít tiền chưa tính đến nhưng không chịu cố gắng mỗi ngày nó ảnh hưởng đến thế hệ sau lắm. không chốt đc nha. :D
Nếu mà muốn chọn nam nhi chi trí thì khuyên thật là không nên chọn giai Hà nội.

NiceMoon1

Xe tải
Do các chị em HN gốc đảm đang và khéo léo quá nên mới có những ông như vậy mợ ạ.
Như em trai em, ngày xưa ở nhà lười chảy thây, đến bỏ quầnáo vào máy giặt và lấy ra phơi nó còn không làm. Vào SG lập nghiệp rồi lấy vợ trong đó, từ hồi yêu đương là vợ nó đã chia việc cho rồi, vợ nấu ăn thì phải nhặt rau, quét nhà, ăn xong thì rửa bát,...cả nhà thấy bất ngờ :)). Em trai em thì là dân HT nên chỉ lười việc nhà thôi, chứ sự nghiệp thì nó lại thích phấn đấu, nhưng giờ thì đi làm về là làm cả việc nhà rồi, là vợ nó rèn cho đó chứở nhà bố mẹ đâu có rèn được :)) :)). Vợ bớt đảm đang thì chồng chăm ngay :D :D

114hangbong

Xe lăn
Hi..hi.. em cũng biết vậy mà. Với lại bây giờ cũng không còn buôn bán nhỏ lẻ cái quần, cái áo như xưa mà chuyển lên hết bất động sản và các dự án rồi nên cũng ngại không muốn nói rõ hơn cho mợ ấy.

cunglatruong

Xe container
Thực nòng mà nói cách đây 10 năm người HN có cái gì đó cao quý và bề trên hẳn số với phần còn lại . E nhớ hồi đó đi dự sinh nhật ké của 1 đứa bạn( của bạn) bên Nga . Giữa bàn tiệc toàn ng xa lạ có 1 cặp gt mình là ng HN được bàn nhìn với con mắt ngưỡng mộ hẳn. Nhớ mãi cặp đôi đó xinh xắn lịch thiệp nhỏ nhẹ . Nói nhỏ nhẹ nhưng ng đối điện vẫn nghe rõ. Lịch sự theo cách ko thể khiêm nhường hơn. :)
Nhiều cụ HN mới trên này hay hỏi e # biệt của ng HN gốc và mới là ở chỗ mô ....:)

Alexandre Ciskob

Xe điện
Cái chất HN vẫn được tiếng là thanh lịch, nho nhã đấy nó chưa bao giờ dành cho số đông, thời kì nào thì nó cũng chỉ dành cho 1 lớp người elite…. :))
Đoạn này cụ nói chuẩn, với tầng lớp lao động nghèo thì không có đâu.
Thường là tầng lớp trung lưu, có chút học hành từ xưa (ví dụ thời Pháp), hoặc kinh tế gia đình ổn định nhiều đời (buôn bán phố Hàng) thì mới thấy được nét văn hoá đó. Còn lại thì đa phần sau này con cái lớn lên cũng rơi vào cảnh ko nghẹo thì cũng chả biết làm gì, rồi thì cũng bán bớt nhà để ăn thôi. Quay lại cái ngõ xưa thì thấy toàn người lạ

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Nếu mà muốn chọn nam nhi chi trí thì khuyên thật là không nên chọn giai Hà nội.
cũng có người này người kia, những ưu điểm trai Hà Nội về sự lịch thiệp sự chịu chơi chuẩn thì em nói là có nhé. còn về chon lấy làm chồng thì phải xem xét.Vì người đàn ông cho gia đình cần nhiều yếu tố. Em xác định dạy con chọn chồng trước hết nhìn bản thân con người có chịu khó và thông minh không, đàn ông lười thì vứt đầu tiên, vì người chịu khó chăm chỉ và thông minh thì chắc chắn sẽ không để mình phải lủi thủi 1 mình trong cuộc sống.