Dán vè che mưa bằng keo gì

private1985

Xe tải
Đuôi gió của cụ là loại dán trên kính hậu phải không ợ. Và nó không có chỗ để bắt ốc phải không ợ. Cụ làm thế này nhé.
Loại này phải mua băng 3M, hoặc băng đen cũng được, chả sao.
Bước 1 : Làm sạch bề mặt đuôi gió ( bóc toàn bộ băng keo cũ, tẩy sạch keo dính, rửa lại bằng xà phòng, lau khô ).
Bước 2 : Lấy đuôi gió ướm thử vào vị trí cần dán xem khe hở có đồng đều không, có chỗ nào bị quá rộng không. Nếu có thì đánh dấu những chỗ quá rộng lại.
Bước 3 : Dùng băng keo 2 mặt dán vào đuôi gió. Đối với những chỗ quá rộng đã được đánh dấu thì cụ dán 2 lớp băng keo, mục đích để đạt được mặt phẳng khi tiếp xúc với kính.
Sau đó lấy sấy tóc xì thật nóng những chỗ đã dán băng keo và cụ để nguyên như vậy qua 1 đêm.
Bước 4 : Ngày hôm sau cụ làm sạch bề mặt kính, vị trí cần dán lau thật khô, lấy sấy tóc, xì qua mặt kính và đuôi gió. Đặt đuôi gió vào ướm thử sau đó bóc băng keo và dán vào.
Riêng bước 4 nên làm vào lúc chiều tối vì dán xong lại để xe qua 1 đêm nữa, từ ngày hôm sau là sử dụng ngon lành.
Lý do không sử dụng ngay vì : Băng keo chưa dính hẳn vào xe, chi vận hành sẽ bị rung và dễ bị bong keo.
Lý do đuôi gió của cụ bị bong là vì : Hai bề mặt tiếp xúc không phẳng, đuôi gió lại cứng ----> băng keo không dính được.
Các việc cần làm chỉ có vậy thôi ạ.
Đôi khi thợ dán ở các cửa hàng đồ chơi cứ nghĩ bóc ra dán vào là ngon, nhưng nếu làm ẩu và không có thời gian chờ cho keo dính hẳn thì cũng công toi. Khi vận hành, thường là sau vài ngày nó sẽ bong dần ra, đặc biệt hay xảy ra đối với vè che mưa, đuôi gió và những loại đồ chơi dán thêm có khuôn mẫu không chuẩn, bị cong vênh, khe hở không đồng đều.
Em cảm ơn cụ nhiều ạ, nghe cụ phân tích em hiểu ra vấn đề rồi, khi nào có time em sẽ tiến hành theo chỉ dẫn của cụ. (b)

top1oil

Xe tải
Tư vấn như cụ Kia là chuẩn đấy tuy nhiên không cần thiết qua 1 đêm đâu, chỉ cần chờ khoảng 30 phút là ổn thôi. Nếu đúng là hàng 3M thì chuẩn và không cần phải chờ lâu thế. Điều quan trọng là phải làm sạch bề mặt và dán chậm nhưng chính xác. Ngoài ra 3M còn có sản phẩm hóa chất tẩy băng keo cũng khá nhanh và sạch.

Chỉnh sửa cuối:

Kiabuoisang

Xe container
Tư vấn như cụ Kia là chuẩn đấy tuy nhiên không cần thiết qua 1 đêm đâu, chỉ cần chờ khoảng 30 phút là ổn thôi. Nếu đúng là hàng 3M thì chuẩn và không cần phải chờ lâu thế. Điều quan trọng là phải làm sạch bề mặt và dán chậm nhưng chính xác. Ngoài ra 3M còn có sản phẩm hóa chất tẩy băng keo cũng khá nhanh và sạch.
Hế hế, cháu hướng dẫn chung đối với các loại băng keo mà. Với lại đêm cũng chẳng đi đến xe nên chiều tối là lúc thi công thuận tiện nhất ạ.

79A-01070

Xe máy
Cụ hướng dẫn kỹ quá,
Cụ tự mua về mà dán nhưng kỹ thuật dán thì như sau :
Có 2 loại có thể lựa chọn : Loại tốt là 3M hoặc loại rẻ hơn là loại màu xanh, độ rộng khoảng 1cm.
Đầu tiên làm sạch bề mặt của vè che mưa ( tẩy sạch băng keo cũ, làm sạch vết dầu mỡ, vv ).
Dán băng dính 2 mặt vào vè che mưa,miết thật đều. Để nguyên như vậy qua một đêm.
Sáng hôm sau thì làm sạch phần mép cửa định dán, ướm thử trước để căn chỉnh cho chính xác.
Bóc lớp nilon ở băng dính 1 đoạn đầu khoảng 5cm và đặt vè che mưa vào đúng chỗ sau đó kéo toàn bộ nilon ra.
Lưu ý : Không bóc nilon ra từ đầu vì khi đặt vào nếu lệch sẽ rất khó giựt ra và khó chỉnh sửa.
Phải để qua đêm và không được dán ngay là để băng dính chắc vào vè che mưa. Nếu dán ngay thì rất dễ bong chóc ( đặc biệt đối với loại vè mạ crome ), do vè che mưa thường cong vênh và băng chưa dính chặt.
Chỉ có vậy thôi.
Băng 2 mặt nhưng phải là loại có lớp nilon màu xanh, băng thì màu đen, xốp. Cuộn nó to bằng cái bát ăn cơm, độ rộng của băng khoảng 1cm. Không nhất thiết phải 3M, tốt nhất ra ra chợ tìm cho được loại ưng ý. Đừng loanh quanh ở Trần Nhật Duật mà lại bị cắt cổ đau lắm :-B
Trời lạnh nếu cẩn thận thì trước khi dán vào xe, lấy cái sấy tóc xì cho phát.
( Chú ý làm sạch bề mặt thật kỹ - Cái này mình làm tốt hơn thợ đấy )
Nó đây này :

zero4803

Xe buýt
keo dính 3M này các cụ cứ ra mua ở cty Hoàn Mỹ chỗ ngã tư Đại Cồ Việt nhé,chỗ cây xăng cty xe bus ý,chính hãng luôn,hôm mình vào mua thấy cả bọn kia Trường Hải đánh cả xe chở 1 đống hóa chất đánh bóng xe các loại.Chứ đừng mua linh tính mấy ông rao vặt trên này,đắt,ko bảo đảm đâu

babaubungto

Xe tải
3M chắc em bị loại không tốt hay sao ấy, đã thấy hiện tượng một bên về mưa ghế lái bị bong? hay tại nước mưa nhiều nó bong ra nhỉ

Chimpanzeevn

Xe tải
Nhà em bị bong mất 1 cái vè che mưa bên phụ, giờ muốn mua lại thì phải mua lại cả bộ các cụ nhỉ? Có chỗ nào bán lẻ từng cái một không?

Kiabuoisang

Xe container
Nhà em bị bong mất 1 cái vè che mưa bên phụ, giờ muốn mua lại thì phải mua lại cả bộ các cụ nhỉ? Có chỗ nào bán lẻ từng cái một không?
Hề hề em thấy người ta cũng bán lẻ đới cụ. Giá 1 cái bằng giá 4 cái,...cụ chọn phương án nào ???!!!!

civic_2.0

Xe đạp
em cung đang muốn mua 1 cuộn, nhà em khu vực Nguyễn Chí Thanh

Bung To

Xe điện
Cái vè che mưa của em bị bong mất khoảng 1/3.
Các cụ có kinh nghiệm hướng dẫn em cách bóc ra để không bị xước sơn.

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Cụ cứ bóc bình thường xem sao, nếu không được thì dùng ít hóa chất đưa vào cho cái keo đấy nó bở ra

Kiabuoisang

Xe container
Cụ bóc bình thường, chả có gì phải lo cả ( nếu vẫn là sơn zin ) Sau khi bóc xong sẽ còn lớp băng xốp bên ngoài và keo ở bên trong.
Kiếm lấy cái thẻ chân sim điện thoại ( giống thẻ ATM ) cao lớp xốp đi ( lưu ý cạo thật sạch vì nếu ko thì xăng ko tẩy được keo ), sau đó dùng xăng để tẩy.
Nếu có xước thì cũng rất mờ nhạt và cũng chả quan trọng vì sau đó lại dán vè mưa vào đúng chỗ đó. Nếu không dán nữa thì chỉ cần gùng gala đánh 1 tẹo là hết vết xước.
Trường hợp đã dùng xăng tẩy nhưng vẫn còn lấm tấm keo dính lại thì có thể dùng ga la để đánh cũng hết keo.
Còn nếu là sơn lại ( đã sơn lại thì thường sơn bám kém, giựt ra dễ bong ) thì cụ kiếm con dao tem hoặc dao trổ đưa vào cẩn thận tách lớp là ok, sẽ bóc vè mưa ra ngon lành. Rồi cạo tẩy như trên.

Chỉnh sửa cuối: