Đang đi mà tắt máy thì sẽ ra sao ạ?

anhtho

Xe ngựa
Em nói cụ có tin hay không thì tùy cụ chứ chỗ em không chỉ xuống dốc liên tục mà còn rất quanh co cua gấp nữa, em xuống dốc với vận tốc khoảng 30 đến 40km/h mà mất 40 phút mới đi được 20 km, tài xế dưới xuôi lên khiếp quá không giám chạy, khi leo ngược dốc thì phọt số 2 toàn tuyến mà phải có đà, mất đà thì lập tức phải về số 1 ngay, leo đến đỉnh thì còn cao hơn cả mây vì nhìn xuống toàn thấy mây như là thiên đình vậy, hôm nào em chụp vài kiểu hầu các cụ.
Cụ mà xuống dốc Tam đảo tắt máy hoàn toàn thì em thực sự phục cụ lắm. Mà em cũng xin các cụ khác không nên học cách chạy xe tắt máy khi lao dốc nhé, vì các cụ chưa đủ trình và và sự mạo hiểm.
Dốc Tam đảo cũng chỉ tầm hơn chục cây chứ chưa tới 20km đâu.

danca

Xe điện
Cụ có tính tới việc quạt giải nhiệt két nước ko làm việc không ? Và khả năng bơm két nước cũng ngưng nếu tắt chìa khóa điện.
bơm nước nó chạy theo trục cơ cụ uôi,mà lý luận như cụ có khi phải làm quạt giải nhiệt riêng cho các loại vòng bi,máy nén điều hòa,bơm hơi oto...cụ nhỉ?bởi vì theo e được biết thì hệ số nén của lốc điều hòa,bơm hơi nó cao hơn hệ số nén của động cơ xăng hàng chuc lần cụ nhé%-(

suzu37

Xe container
bơm nước nó chạy theo trục cơ cụ uôi,mà lý luận như cụ có khi phải làm quạt giải nhiệt riêng cho các loại vòng bi,máy nén điều hòa,bơm hơi oto...cụ nhỉ?bởi vì theo e được biết thì hệ số nén của lốc điều hòa,bơm hơi nó cao hơn hệ số nén của động cơ xăng hàng chuc lần cụ nhé%-(
Hí hí, tuyền kĩ thụt cả. Đồng ý với cụ danca về món bơm nước làm mát động cơ (dẫn nước ra két) và quạt làm mát két được trục động cơ kéo.

Nhưng cụ làm em giật hết cả nảy với tỉ số nén của cụ. :D.

danca

Xe điện
Hí hí, tuyền kĩ thụt cả. Đồng ý với cụ danca về món bơm nước làm mát động cơ (dẫn nước ra két) và quạt làm mát két được trục động cơ kéo.

Nhưng cụ làm em giật hết cả nảy với tỉ số nén của cụ. :D.
xin thưa với cụ áp suất nén của blog máy lạnh về phía cao áp thông thường là 320psi cụ uôi

suzu37

Xe container
xin thưa với cụ áp suất nén của blog máy lạnh về phía cao áp thông thường là 320psi cụ uôi
:D, cụ tra hộ em cái, R134a. Cụ chú ý là hệ số nén (theo từ của cụ) và tỉ số nén của em.

danca

Xe điện
theo e động cơ lúc nổ và lúc không nổ thì tỷ số nén nó khác nhau lắm,vì vậy nếu khi pít tông chuyển động nguội được bôi trơn đầy đủ không thể phát nhiệt đến mức phải giải nhiệt,ý em là vậy .Cái máy nén khí thường áp suất tới 13kg/cm3 có thấy nóng lắm đâu

Chỉnh sửa cuối:

gocart

Xe cút kít
Theo em thì tắt khóa điện xuống dốc
Có thể chia làm hai loại:
- chế hòa khí: Bơm xăng vẫn làm việc. Không khí trộn xăng đưa vào buồng đốt rồi đưa ra ống xả. Ống xả sẽ thơm mùi xăng chưa đốt. Đèn còi đương nhiên mất, trợ lực lái thủy lực và trợ lực phanh chân không vẫn còn. Nếu xe bác nào trợ lực lái bằng điện thì không nên tắt.
- Phun xăng điện tử: Đương nhiên là tắt hay bật chìa khóa thì phun xăng cũng ko làm việc. Tốn xăng là như nhau.

anhtho

Xe ngựa
Quạt két nước có loại chạy theo trục cơ, có lại dùng mô tơ riêng, chỉ khi nước nóng mới chạy cụ ạ. Nếu phải loại đó thì nước sôi nó cũng kệ.
Đó là chưa kể một số các cảm biến, có thể sẽ không hoạt động nếu kô được cấp điện.
Ví dụ quạt két nước như thế này thì các cụ nghĩ tắt khóa điện nó có quay không ?

Chỉnh sửa cuối:

gocart

Xe cút kít
Quạt két nước xe em là quạt điện, nổ máy nó ko chạy nhưng bật điều hòa thì chạy ngay.
Chiếc thứ hai thì 2 quạt. Nổ máy thì hai thằng đứng ỳ ra. Bật điều hòa thì một chú chạy, chú còn lại vưỡn ngủ chả biết khi nào chú chạy. Đi hơn trăm km dừng mở nắp capo thì thấy hai chú quay vù vù.

anhtien

Xe tải
e cũng ko dám nghĩ tới

suzu37

Xe container
Quạt két nước xe em là quạt điện, nổ máy nó ko chạy nhưng bật điều hòa thì chạy ngay.
Chiếc thứ hai thì 2 quạt. Nổ máy thì hai thằng đứng ỳ ra. Bật điều hòa thì một chú chạy, chú còn lại vưỡn ngủ chả biết khi nào chú chạy. Đi hơn trăm km dừng mở nắp capo thì thấy hai chú quay vù vù.
Về nguyên lý thì nó vẫn đúng mà cụ. Đã có lần em phải đẩy cái xe đời ơ kìa dững 5 lần trên 10 km vì cụ chủ mới lấy xe, quên không kiểm tra dầu. Lúc máy nguội rồi, nổ phát ăn ngay, quạt két nước đứng yên, không chạy. Xe đời ơ kìa đấy nhá.

Như vậy khi rà trơn nguội thì rất có khả năng nhiệt sinh ra không đủ làm nước nóng tới mức kích hoạt quạt làm mát.

gocart

Xe cút kít
Về nguyên lý thì nó vẫn đúng mà cụ. Đã có lần em phải đẩy cái xe đời ơ kìa dững 5 lần trên 10 km vì cụ chủ mới lấy xe, quên không kiểm tra dầu. Lúc máy nguội rồi, nổ phát ăn ngay, quạt két nước đứng yên, không chạy. Xe đời ơ kìa đấy nhá.

Như vậy khi rà trơn nguội thì rất có khả năng nhiệt sinh ra không đủ làm nước nóng tới mức kích hoạt quạt làm mát.
Uaz ngày xưa thì quạt chạy bằng cuaroa nên qua chỗ lội phải tháo dây. Xe hiện đại ngày nay thì qua chỗ lội ko bật điều hòa. Xe ngày nay hiênbđaị hơn.

chuacoxehoi

Xe tải
THấy các cụ bàn nhiều nên em cũng thử tắt máy khi đang số D, xe cdx có start/stop. Để số D thì vẫn stop tắt máy như thường, tất nhiên em chỉ dám thử ở mức khởi hành thôi, đạp phanh vẫn thấy ăn, tay lái chết cứng. Dưng không biết ở tốc độ cao thì dư lào, thôi em không dám nghĩ nữa, từ rày cấm f1 ngồi ghế trước.

danca

Xe điện
THấy các cụ bàn nhiều nên em cũng thử tắt máy khi đang số D, xe cdx có start/stop. Để số D thì vẫn stop tắt máy như thường, tất nhiên em chỉ dám thử ở mức khởi hành thôi, đạp phanh vẫn thấy ăn, tay lái chết cứng. Dưng không biết ở tốc độ cao thì dư lào, thôi em không dám nghĩ nữa, từ rày cấm f1 ngồi ghế trước.
xe cụ tay lái trợ lực điện không chơi kiểu này được,nếu trợ lực chân không mà số at cũng không chơi được,trò này chỉ dành cho mt

Chỉnh sửa cuối:

chuacoxehoi

Xe tải
xe cụ tay lái trợ lực điện không chơi kiểu này được,nếu trợ lực chân không mà số at cũng không chơi được,trò này chỉ dành cho mt
Của em trợ lực dầu cụ ới, thực ra là em muốn test tình huống thôi, chẳng may có gặp thì còn biết xử lý.

CandyCrush

Xe đạp
Cụ làm chuột bạch thử rồi báo kết quả xem thế nào