Đăng ký tên công ty hay cá nhân

Vịt

Xe máy
Các cụ tư vấn em phát, trả là em đang nhòm ngó 1 em 4B nên muốn hỏi các cụ xem đk tên cty hay cá nhân. Theo em được biết thì đk tên cty sẽ được hoàn thuế, tuy nhiên khi bán không được giá như tên cá nhân. Các cụ tư vấn giúp em với.

Keineem

Xe buýt
Giá mua bán là thỏa thuận thôi mà bác.Có gì mà ko được giá như xe cá nhân.Đăng ký tên công ty bác được hoàn thuế VAT , mua xăng dầu cũng đưa vào chi phí tên công ty.Lúc bán , bác làm hợp đồng , xuất hóa đơn VAT được.
Tóm lại nên đăng ký tên công ty nếu có điều kiện.

adonis

Xe buýt
Nên đăng ký theo công ty, được hoàn thuế VAT, Chi phí xăng dầu và được tính khấu hao trong vòng 5 năm.(k)

lexus_bk

Xe điện
Công ty TNHH là công cụ trốn thuế và là ưu đãi vô hình của nhà nước cho người giàu mà! sao mà cụ không dùng ?(b)

NewInno

Xe máy
Đúng đó bác ah. Tự dưng được hoàn lại thuế, rồi chi phí cũng tăng lên do khấu hao, bác đỡ phải nộp thuế nhiều thì tội gì lại ko đứng tên Ông công ty nhỉ!

OBAMA_1

Xe máy
Có điều kiện thì đăng ký tên công ty cụ ạ.

Nazai

Xe buýt
Trước Đk cty nộp trước bạ 2%, bg thì cũng rứa.. bác cứ ĐK Cá nhân, lúc thế chấp, bán..thủ tục đơn giản hơn.

noinhomuadong77

Xe hơi
Đồng ý với ý kiến của các bác .Vì là dân kế toán nên em biết.

hungjeon

Xe hơi
à vâng đúng như các bác nói, cty TNHH là công cụ trốn thuế của tư nhân. Để trốn thuế thì thường các cty TNHH này phải khai báo kinh doanh thua lỗ. Kinh doanh lỗ >> ko phải nộp nhìu thuế. Tuy nhiên mà bác cty nào khai báo kinh doanh thua lỗ tầm 1 năm liền xong sau đó vác về quả oto thì nó ko nghi ngờ mới là lạ.

Vịt

Xe máy
Em cám ơn các cụ đã tư vấn. Vậy em sẽ chọn theo PA các cụ tư vấn. Cảm ơn các cụ nhiều.

Nazai

Xe buýt
Em cám ơn các cụ đã tư vấn. Vậy em sẽ chọn theo PA các cụ tư vấn. Cảm ơn các cụ nhiều.
Ps: có gấu mà đăng ký cá nhân hơi phiền hà đấy, thế chấp phải có chữ ký gấu, bỏ thì chia đôi:))

shopmuabanhn

Xe máy
Website
www.shopmuaban.com.vn
Em thấy bác đăng ký tên cty là hay nhất, vừa đựoc khấu trừ thuế VAT đầu vào, cái này lấy tên cá nhân thì trừ vào đâu? vừa có thể trích khấu hao mà giảm trừ thuế thu nhập DN, chưa kể tiền xăng xe, vé cầu phà, chi phí bảo dưỡng là lấy hoa đơn về cho công ty, khấu trừ thế ngon lành. Lợi đủ đường thế, tội gì mà bác không làm tên công ty nhi?(b)

Vịt

Xe máy
Em thấy bác đăng ký tên cty là hay nhất, vừa đựoc khấu trừ thuế VAT đầu vào, cái này lấy tên cá nhân thì trừ vào đâu? vừa có thể trích khấu hao mà giảm trừ thuế thu nhập DN, chưa kể tiền xăng xe, vé cầu phà, chi phí bảo dưỡng là lấy hoa đơn về cho công ty, khấu trừ thế ngon lành. Lợi đủ đường thế, tội gì mà bác không làm tên công ty nhi?(b)
Vâng cám ơn bác. Em cũng thấy bảo vậy nhưng còn lăn tăn vụ lúc bán rẻ hơn mấy chục củ nên phải hỏi các bác cho rõ.

Keineem

Xe buýt
Bác ơi xe ngon là được giá chứ có liên quan gì đến công ty hay cá nhân đâu.Miễn là đầy đủ thủ tục thuận lợi cho người mua xe mà thôi!

tomoabc

Xe tải
em cũng có lăn tăn y hệt như vậy. Đầu bài của em hơi khác một tí, em tính mua con xe cũ, đang ko biết nên đứng tên cty hay cá nhân?

Đứng tên cty thì như bác trên nói "lợi đủ đường": trích khấu hao giảm trừ thuế thu nhập DN, (trường hợp xe cũ của em thì KO được khấu trừ VAT), xăng xe, cầu fà bảo dưỡng... Nhưng có bất lợi là: nếu bans thì lại fải xuất hoá đơn có VAT?

Nếu đứng tên cá nhân, rồi cho cty thuê: Thì cần hợp đồng và giấy tờ gì nữa ko các bác? Ký cho thuê rồi thì cty lúc này chỉ còn lấy được xăng dầu, fí cầu fà đúng ko ạh? Và khi bán thì ko fải xuất VAT vì cá nhân sẽ bán. Bất lợi khi ký hợp đồng thuê xe là cty là cty fải trả thuế thu nhập cho cá nhân kia đúng ko ạh?

Cách nào thuận lợi hơn cho cty (coi như cty và cá nhân vẫn là 1 người thôi ợ) và đỡ lằng nhằng các thủ tục?

Nhờ các cụ chỉ bảo ợ

hminh2005

Xe điện
Theo tôi hiểu, sẽ có lợi khi bác là chủ doanh nghiệp. Nếu ko chả lẽ công ty phải trả các thứ đó cho bác ( thuế VAT, xăng xe .... ) ?
Thêm câu hỏi khác: đăng ký công ty mà mình bằng B1 vẫn lái vô tư ? Mặc dù công ty ko có chức năng vận tải .

oto_oto

Xe máy
Các bác cho em hỏi tại thời điểm hiện tại muốn chuyển đăng ký xe từ Công ty sang cá nhân cho xe chạy dưới 1 năm thì áp thuế Trước bạ theo barem hay theo giá cả theo hóa đơn mua bán ạ? Và tỷ lệ bây giờ là 5% hay 12% ạ?

dvd

Xe tăng
em cũng có lăn tăn y hệt như vậy. Đầu bài của em hơi khác một tí, em tính mua con xe cũ, đang ko biết nên đứng tên cty hay cá nhân?

Đứng tên cty thì như bác trên nói "lợi đủ đường": trích khấu hao giảm trừ thuế thu nhập DN, (trường hợp xe cũ của em thì KO được khấu trừ VAT), xăng xe, cầu fà bảo dưỡng... Nhưng có bất lợi là: nếu bans thì lại fải xuất hoá đơn có VAT?

Nếu đứng tên cá nhân, rồi cho cty thuê: Thì cần hợp đồng và giấy tờ gì nữa ko các bác? Ký cho thuê rồi thì cty lúc này chỉ còn lấy được xăng dầu, fí cầu fà đúng ko ạh? Và khi bán thì ko fải xuất VAT vì cá nhân sẽ bán. Bất lợi khi ký hợp đồng thuê xe là cty là cty fải trả thuế thu nhập cho cá nhân kia đúng ko ạh?

Cách nào thuận lợi hơn cho cty (coi như cty và cá nhân vẫn là 1 người thôi ợ) và đỡ lằng nhằng các thủ tục?

Nhờ các cụ chỉ bảo ợ
Thế bác cho thuê thì có phải chịu thuế TNCN không? Em nghĩ cái này phải cân nhắc ah.