Dành cho những người mới lái xe

ANODA

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
vuakhan.com

u6868

Xe buýt
Thi xong học bổ túc vài buổi cho cứng cáp thì các cụ lôi cụ mimoza07 hành là chuẩn bài :))

sonnv2211

Xe máy
Em lái mới, nay gặp tình huống ghép ngang thế này mà e hơi cóng. Mong các cccm chia sẻ, chỉ dạy thêm.
Chả là xe e gửi ở ngoài đường, khi đỗ thì phải đỗ 1/2 thân trên vỉa hè. Nay e về thì chỗ gửi xe còn đúng 1 vị trí. Khổ cái phía trước, phía sau đều có xe đang đỗ. E loay hoay mãi mà k ghép xe vào được. May có con cháu xi nhan với 1 cụ lái xe chỉ thì e với đậu được. Đây là tình huống ghép ngang k có trong khi học nên e hơi ngợp. Mong được cccm chia sẻ kinh nghiệm. Em cảm ơn ạ.

pooka

Xe container
Muốn trở thành người cầm lái vững vàng, xin hãy lắng nghe một số lời khuyên sau:

* Không nên cố có được bằng lái bằng mọi giá - cái giá phải trả có thể là tính mạng của bạn.

* Nếu hiểu được tính cách của mình, mức tiếp thu và khả năng hoàn thiện các thói quen mới, tự mình có thể lên được kế hoạch tập lái. Các giáo viên dạy lái không phải lúc nào cũng có thể tìm được phương pháp tập luyện riêng cho từng học viên.

* Hãy hoàn thiện các thao tác lái xe đến mức nhuần nhuyễn để không mất tập trung quan sát khi cầm lái. Học cách cơ động trong không gian hạn hẹp, lái xe thuần thục trên đường xấu, đường tốt, mùa đông, mùa hè, lái trong dòng xe cộ mà không gây cản trở. Tập luyện xử lý các tình huống bất ngờ.

* Đánh giá được giới hạn của mình trong xử lý các tình huống phức tạp, tạo cho mình thói quen dự đoán trước các tình huống nguy hiểm.

* Rèn luyện sự bình tĩnh trong mọi trường hợp, không phụ thuộc vào trạng thái thần kinh như thế nào.

* Không nên quên rằng an toàn lái xe phải cần có sự hợp tác và thông cảm giữa các lái xe chứ không phải sự tranh đua, tự ái hay cáu giận.

* Nắm vững luật lệ giao thông cũng như trách nhiệm hình sự của người cầm lái.

* Đồ uống có cồn, thuốc ngủ và thuốc an thần chỉ uống trong trường hợp không phải cầm lái trong vòng 1 ngày đêm sau đó.

* Bằng lái chỉ là sự cho phép tiếp tục rèn luyện không có giáo viên dạy lái, nhưng đồng thời cũng là sự khẳng định trách nhiệm trước pháp luật về hậu quả gây ra nếu lái xe không cẩn thận.
Theo GTMB
Cảm ơn cụ chủ thớt. Có thời gian cầm lái rồi mới thấm. Rèn luyện được những điều trên thật là cực khó, nhưng tối cần thiết.

cuuluoi

Xe đạp
Em lái mới, nay gặp tình huống ghép ngang thế này mà e hơi cóng. Mong các cccm chia sẻ, chỉ dạy thêm.
Chả là xe e gửi ở ngoài đường, khi đỗ thì phải đỗ 1/2 thân trên vỉa hè. Nay e về thì chỗ gửi xe còn đúng 1 vị trí. Khổ cái phía trước, phía sau đều có xe đang đỗ. E loay hoay mãi mà k ghép xe vào được. May có con cháu xi nhan với 1 cụ lái xe chỉ thì e với đậu được. Đây là tình huống ghép ngang k có trong khi học nên e hơi ngợp. Mong được cccm chia sẻ kinh nghiệm. Em cảm ơn ạ.
Ghép ngang kiểu này lái mới quá khó!

khanh1010

Xe hơi
e qt ạ

lebachtung

Xe hơi
Lái nhiều mới có kinh nghiệm, còn đi trong phố quen chưa chắc đã đi đường trường được, giữa 2 môi trường khác hẳn nhau, nhà em lái trong phố nhiều, nhưng cũng chưa dám đi xa quá 300km, chả qua là cũng chưa đủ tự tin .

Zune.Ngô

Xe buýt
Mình thấy mọi người mới lái hay bị lỗi nhất ở điểm: đi qua ngã 3, ngã 4 đường vắng (nhất là đường ở quê) thường đi thẳng qua ko rà phanh ngay để chuẩn bị tình huống, hoặc khi quay đầu, nhập làn với đường lớn thường lao ra ngay hoặc lao ra làn ngoài ngay, rất nguy hiểm!