Thảo luận Đánh giá chi tiết Suzuki Vitara 2015

rua1977

Xe tải
PR thô thiển quá - Nếu xe chạy được như dòng đỏ này-có lẽ chạy trọng môi trường chân ko và đường làm bằng kính :))
Dẫn chứng :
Vào xe và đóng kín cửa. Cảm giác như vào trong thư viện của một trường học. Độ ồn đo được trong NX300h chỉ có 71 dB khi đạp hết chân ga và 68 dB khi chạy trên đường cao tốc ở tốc độ 100 km/h. Một ví dụ để so sánh: chiếc Mercedes-Benz S550 đời 2014 có độ ồn 75 dB khi “tẹt” chân ga và 67 dB trên cao tốc.
Nguồn : http://autovina.com/article/trai-nghiem-lexus-nx300h-gia-3-ty-tai-viet-nam-12076.html
Đời chả biết đường nào mà lần, Su sắp thành Sukhoi, hơn cả Mec lẫn lé xus
Gửi cụ và một số cụ khác,

Các cụ nói thế này làm em lại vất vả một chút, nhưng không sao. Em chẳng phải sâu, mà Autocar Vietnam là báo chuyên ngành, nên đánh giá khách quan và không bị ảnh hưởng bất cứ yếu tố nào nếu bài viết không gắn chữ Promotion.
Autocar Vietnam cũng như báo "mẹ" Autocar UK và một số báo mua bản quyền ở các nước khác sử dụng chung một hệ thống máy móc và thiết bị đánh giá, nên con số độ ồn của Vitara do chiếc máy cho kết quả. Các máy đo của Autocar UK và Autocar Vietnam tương tự nhau, nhưng có thể kết quả vẫn ko giống nhau 100% do địa hình (độ nhám mặt đường) khác nhau. Em đã phải lục tìm trong số mấy chục cuốn báo Autocar UK để các cụ ngắm:
1. Độ ồn của Lexus IS300H:
- Ở tốc độ 50 dặm/h (tương đương 80km/h), độ ồn Autocar UK đo được tại Anh Quốc là 62dB
- Ở tốc độ 70 dặm/h (tương đương 112km/h, độ ồn đo được là 67dB
Như vậy có thể phán đoán độ ồn của chiếc xe này đo trên xa lộ Anh Quốc có độ nhám tiêu chuẩn ở tốc độ 100km/h khoảng 64dB

2. Thông số độ ồn của mẫu Range Rover Sport máy dầu luôn ạ
- Giải thích tương tự như xe trên, có thể suy ra ở tốc độ 100km/h trên xa lộ Anh Quốc có độ nhám tốt là khoảng 61dB

Và cuối cùng, do chưa tìm thấy thông số mà Autocar UK đánh giá chiếc Vitara, em lấy tạm chiếc SX4 của Su để so sánh: Kết quả cũng khoảng 65dB với tốc độ 100km/h trên xa lộ Anh Quốc.

Dĩ nhiên, đây là kết quả của riêng Autocar UK với 3 mẫu xe, hay Autocar Vietnam với chiếc Vitara mà các cụ đang theo dõi ở thớt này. Autocar cũng không cho rằng kết quả của mình là chuẩn mực và là thước đo, bởi thiết bị sử dụng cũng chỉ là những chiếc máy đo độ ồn bán trên thị trường chứ không phải là những thiết bị sử dụng trong các phòng thí nghiệm hay các trung tâm kiểm định.

Việc kết quả của Autocar với báo mà cụ trích dẫn có sự sai lệch quá lớn chắc chắn là do sử dụng loại máy khác nhau. Nếu đem kết quả của Autocar UK so với kết quả của Autovina thì có thể thấy chiếc Merc S ồn hơn tất cả các mẫu còn lại, so sánh như vậy sẽ không chính xác vì nx chiếc máy đo khác nhau.

Chính vì vậy, để có cái nhìn khách quan hơn, mong các cụ đã dành tình cảm cho Autocar Vietnam thì khi đọc 1 bài nào đó, muốn so sánh thì bớt chút thời gian lục tìm các xe khác cũng trên Autocar Vietnam hoặc Autocar UK để các thông số được đồng nhất bởi cùng một hệ thống đo đạc.

Cảm ơn các cụ rất nhiều, mong các cụ tiếp tục ủng hộ :)

Tran Ba Thu

Xe đạp
Em đang lăn tăn về dịch vụ sau bán hàng của Su, không biết các cụ có tt gì không

rua1977

Xe tải
Nó vẫn có bản Allgrip mà bác, chưa về VN thôi. Em tin chắc là Su VN sẽ đưa bản này về, ít ra là theo dạng đặt hàng.
Để hoàn thiện bài viết này thì công lao của cụ Nam Vũ là rất lớn. Sau khi đưa bài lên, đại diện bộ phận Mar của Su đã gọi điện hỏi em có chơi Vịt không, có phải là fan của Vịt không... bla... bla... Em nói chỉ "ăn nằm" với Vịt mấy chuyến Off-road mỗi năm nên hiểu tí ti... Nhắc đến cụ, đội Mar của Su trong đó ai cũng biết.
Một lần nữa cảm ơn cụ rất nhiều về buổi nói chuyện và chia sẻ nhiều điều bổ ích của cụ hôm trước khi em vào SG test xe!

Chun SUV

Xe buýt
nó đã là xe sang thì nó nhét hết các tính năng vào có gì đâu hả cụ, mấy cái thằng mua 570 hay RR có quan tâm đến 4x4 hay 4x2 đâu cơ chứ
Chết thật cụ coi thường người ta thế nhở!!!
570 và Rover nó làm 2x4, bớt nửa giá xem "mấy cái thằng mua" như cụ nói nó có mua nữa không cụ!!

cuongpv1801

Xe tải
Gửi cụ và một số cụ khác,

Các cụ nói thế này làm em lại vất vả một chút, nhưng không sao. Em chẳng phải sâu, mà Autocar Vietnam là báo chuyên ngành, nên đánh giá khách quan và không bị ảnh hưởng bất cứ yếu tố nào nếu bài viết không gắn chữ Promotion.
Autocar Vietnam cũng như báo "mẹ" Autocar UK và một số báo mua bản quyền ở các nước khác sử dụng chung một hệ thống máy móc và thiết bị đánh giá, nên con số độ ồn của Vitara do chiếc máy cho kết quả. Các máy đo của Autocar UK và Autocar Vietnam tương tự nhau, nhưng có thể kết quả vẫn ko giống nhau 100% do địa hình (độ nhám mặt đường) khác nhau. Em đã phải lục tìm trong số mấy chục cuốn báo Autocar UK để các cụ ngắm:
1. Độ ồn của Lexus IS300H:
- Ở tốc độ 50 dặm/h (tương đương 80km/h), độ ồn Autocar UK đo được tại Anh Quốc là 62dB
- Ở tốc độ 70 dặm/h (tương đương 112km/h, độ ồn đo được là 67dB
Như vậy có thể phán đoán độ ồn của chiếc xe này đo trên xa lộ Anh Quốc có độ nhám tiêu chuẩn ở tốc độ 100km/h khoảng 64dB

2. Thông số độ ồn của mẫu Range Rover Sport máy dầu luôn ạ
- Giải thích tương tự như xe trên, có thể suy ra ở tốc độ 100km/h trên xa lộ Anh Quốc có độ nhám tốt là khoảng 61dB

Và cuối cùng, do chưa tìm thấy thông số mà Autocar UK đánh giá chiếc Vitara, em lấy tạm chiếc SX4 của Su để so sánh: Kết quả cũng khoảng 65dB với tốc độ 100km/h trên xa lộ Anh Quốc.

Dĩ nhiên, đây là kết quả của riêng Autocar UK với 3 mẫu xe, hay Autocar Vietnam với chiếc Vitara mà các cụ đang theo dõi ở thớt này. Autocar cũng không cho rằng kết quả của mình là chuẩn mực và là thước đo, bởi thiết bị sử dụng cũng chỉ là những chiếc máy đo độ ồn bán trên thị trường chứ không phải là những thiết bị sử dụng trong các phòng thí nghiệm hay các trung tâm kiểm định.

Việc kết quả của Autocar với báo mà cụ trích dẫn có sự sai lệch quá lớn chắc chắn là do sử dụng loại máy khác nhau. Nếu đem kết quả của Autocar UK so với kết quả của Autovina thì có thể thấy chiếc Merc S ồn hơn tất cả các mẫu còn lại, so sánh như vậy sẽ không chính xác vì nx chiếc máy đo khác nhau.

Chính vì vậy, để có cái nhìn khách quan hơn, mong các cụ đã dành tình cảm cho Autocar Vietnam thì khi đọc 1 bài nào đó, muốn so sánh thì bớt chút thời gian lục tìm các xe khác cũng trên Autocar Vietnam hoặc Autocar UK để các thông số được đồng nhất bởi cùng một hệ thống đo đạc.

Cảm ơn các cụ rất nhiều, mong các cụ tiếp tục ủng hộ :)
Vâng, đề nghị cụ lần sau công bố số liệu cần có dẫn chứng cụ thể. Đặc biệt nếu chụp đc hình đã test em nó chạy 100km/h tại cao tốc Việt Nam với độ ồn như vậy thì hãy đưa lên. Không lên đưa số liệu kiểu pr thô như vậy gây hiểu lầm, mất cảm tình của người tiêu dùng.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Cao tốc VN ít nhám nên ít ồn hơn là cái chắc. Xe em đểu chạy Ertiga dạo tháng 6 xuyên Việt chạy Long thành _ Dầu Giây khoảng 110-120 êm ru. Cũng do mặt đường thôi chứ ngoài Bắc ko thấy êm thế đâu

bo_canh_cung

Xe tải
Đúng là xe hơi ù thật các cụ ạ. Các khía cạnh khác em thấy OK, máy chỉ 1.6 thì không nên đòi hỏi quá nhiều. Cái giá thì có lẽ Su phải xem lại bằng hình thức nào đó, như KM phụ kiện, hoặc giảm giá trực tiếp... Eco bản Titanium giờ chỉ hơn 6 đồng tí ti.

Minh Tiệp

Đi bộ
Chào các bác!
Hôm trước em có qua xem xe Vitara 2015 của Suzuki Việt Anh trưng bày tại BigC Hà Đông, nói chung là xe đẹp, nhưng mỗi tội không được chạy thử, hỏi đại lý thì họ bảo không có chương trình chạy thử, nếu đồng ý lấy xe thì ký Hợp đồng và chờ tới tháng 04, tháng 05 năm sau mới nhận được xe. Em cũng định lấy xe này, nhưng đắn đo mãi vì muốn lấy cũng phải chờ đợi lâu quá, muốn mua xe để đi trước tết mà không có. Các bác xem có xe nào tương tự như em này thì mách cho em với?

thuhuong2

Xe tăng
Nhìn 4 cái ta pi cửa của con này thì ko mê nổi. Cụ nào nói chạy lên 100km/ h là say sóng thì cành khó hiểu.

Nhân văn Dân

Xe tăng
Chào các bác!
Hôm trước em có qua xem xe Vitara 2015 của Suzuki Việt Anh trưng bày tại BigC Hà Đông, nói chung là xe đẹp, nhưng mỗi tội không được chạy thử, hỏi đại lý thì họ bảo không có chương trình chạy thử, nếu đồng ý lấy xe thì ký Hợp đồng và chờ tới tháng 04, tháng 05 năm sau mới nhận được xe. Em cũng định lấy xe này, nhưng đắn đo mãi vì muốn lấy cũng phải chờ đợi lâu quá, muốn mua xe để đi trước tết mà không có. Các bác xem có xe nào tương tự như em này thì mách cho em với?
Cụ sang suzuki vân đạo đi, bên đó cho chạy thử đó.

Die Mannschaft

Xe đạp
đau đầu con này mua creta cho đỡ mệt, chưa mua đã quá bực mình rồi mua xong nhỡ làm sao chạy theo các bạn ấy để xin bảo hành quá

Yen Viet

Xe tải
Em vẫn kết Grand Vitara hơn, nếu có tầm này tiền em cũng kiếm con GV lướt chạy cho đúng chất SUV.

NAM VŨ

Xe container
Website
www.namvu.com.vn

NLDC

Xe hơi
em đang phân vân Vitara với Hr-v nhưng đang nghiêng về Vitara hơn. Giá cả rất hợp lý trong tầm phân khúc, chất lượng đảm bảo còn mong gì ở con xe nữa. Có 3, 4 ông ném đá rất nhiệt tình ở mấy chủ đề Vitara với mục đích gì nhỉ.

CSLT30P

Xe buýt
em đang phân vân Vitara với Hr-v nhưng đang nghiêng về Vitara hơn. Giá cả rất hợp lý trong tầm phân khúc, chất lượng đảm bảo còn mong gì ở con xe nữa. Có 3, 4 ông ném đá rất nhiệt tình ở mấy chủ đề Vitara với mục đích gì nhỉ.
bình thường mà cụ, thế nó mới xôm :)...

neo8840

Xe tải
Vâng, đề nghị cụ lần sau công bố số liệu cần có dẫn chứng cụ thể. Đặc biệt nếu chụp đc hình đã test em nó chạy 100km/h tại cao tốc Việt Nam với độ ồn như vậy thì hãy đưa lên. Không lên đưa số liệu kiểu pr thô như vậy gây hiểu lầm, mất cảm tình của người tiêu dùng.
Cụ nói quá chuẩn

Sau_ruou

Xe tải
Em cũng phân tích này nọ như các cụ rồi, nhưng VIT 2015 vẫn làm cho gấu em mê mẩn, thế mới tài.
Rõ là mỗi dòng xe đều có lý do của nó.

rua1977

Xe tải
Em cũng phân tích này nọ như các cụ rồi, nhưng VIT 2015 vẫn làm cho gấu em mê mẩn, thế mới tài.
Rõ là mỗi dòng xe đều có lý do của nó.
Hôm em lấy xe ở Suzuki Vân Đạo chạy cung HN - Cao Bằng có mang xe về cơ quan để đón anh em trong team đi, có ông xem xong cũng bảo mua cho gấu ngay và luôn. Nhưng chính sách nhập xe của Su có vẻ chậm chạp, hoặc mang xe về show hàng quá sớm khiến khách xem xong, rất kết mà phải chờ quá lâu để vác dc em nó về nên nhiều người cũng nản.

HungNguyen83

Xe hơi
Theo ngu ý của em thì các cụ muốn ngon thì cứ phải từ từ, bình tĩnh thì Su mới set giá em vịt mới này mới ổn được. Không thì em nó lại cành cao như toy ở VN đấy.