[Thảo luận] Đánh hết lái là mấy vòng vô lăng?

Tribute

Xe container
Mỗi được thiết kế theo những tiêu chí sử dụng, tính năng khác nhau nên góc mở lái khác nhau. Số vòng quay vô lăng phụ thuộc vào 2 yếu tố:
1. Góc mở tối đa của bánh lái so với trục xe
2. Tỷ lệ truyền động từ tay lái đến bánh lái

Xe muốn có góc mở lái lớn thì cái hốc chứa bánh lái cũng phải rộng, những xe có bề ngang rộng thường có góc mở lái lớn hơn.
Tỷ số truyền cao thì tay lái sẽ nhẹ đi (lợi về lực thì hại về đường đi mà), tùy thuộc vào hệ thống trợ lực, đối tượng sử dụng, thị trường nhắm tới mà người ta thiết kế cho phù hợp thôi.

Thông thường với những xe tốc độ cao người ta thiết kế hệ lái có góc mở nhỏ, xe tốc độ thấp góc mở lái rộng hơn. Xe máy chuyên dùng phải hoạt động trong điều kiện chật hẹp thì góc mở lái càng phải rông.

Các xe có số vòng quay vô lăng lớn hơn chưa chắc có góc mở lái lớn hơn do tỷ số tuyền giữa vô lăng và bánh xe lớn.

Em thấy đa số các dòng xe Châu Á có số vòng quay vô lăng lớn hơn xe Châu Âu, ưu điểm là đi trong phố đánh lái nhẹ nhàng hơn nhưng cảm giác lái ko thật và đi tốc độ cao dễ lạng xe. Các dòng xe Châu Âu vòng quay vô lăng ít hơn, tay lái nặng hơn nhưng cảm giác lái thật hơn và đi tốc độ cao thấy chắc tay hơn.

mrkis

Xe hơi
Hix, cụ chủ như trên trời rơi xuống ấy nhờ, hehe. Tùy theo thiết kế và đổ mở cua của trục dẫn lái mà thiết kế cũng khác nhau. Không giống nhau đâu cụ ạ

akitokiss

Xe tải
Cháu đang học lái 1 em Isuzu, đánh lái từ trái sang phải là 8 vòng cơ cụ ạ, hic hic

luongngoc

Xe tăng
Các bác cho e hỏi làm sao biết mình đã trả hết lái ạ, e mới học nên nhiều lúc cuống ko biết khi nào trả hết, các cu đừng cuoi ạ

vuot_len_tren

Xe buýt
Các bác cho e hỏi làm sao biết mình đã trả hết lái ạ, e mới học nên nhiều lúc cuống ko biết khi nào trả hết, các cu đừng cuoi ạ
Tuỳ dòng xe cụ nhé, không nhầm một số dòng xe ý Fiat chi một vòng vô lăng, còn dòng khác thì hai vòng

tranminhhoa

Xe tăng
Em lái xe cũng được 3,4 năm nay rồi mà mỗi lần lên xe của người khác khi phải đánh lái nhiều vẫn có cảm giác khi đánh hết lái thì mỗi xe một khác. Các bác cho em hỏi là các xe khác nhau thì từ vị trí cân bằng của thước lái cho đến khi đánh hết lái có khác nhau không hay là có quy chuẩn nhỉ. Xe của em đánh hết lái thì ước chừng là 2 vòng rưỡi ạ.
Của em đánh cỡ trăm vòng gì đó cụ ạ :D
Còn con của ông anh họ em thấy bẩu đánh nửa vòng là hết lái rồi :D
.
.
.
P/S: Của em là tàu thuỷ còn ông anh họ em lái công thức 1 cụ ạ :))))))

Chỉnh sửa cuối:

vjtcon

Xe điện
e nhớ Morning là 2vòng mỗi bên ợ ^^

Bigisbest

Xe container
Cháu đang học lái 1 em Isuzu, đánh lái từ trái sang phải là 8 vòng cơ cụ ạ, hic hic
Xe em đúng 1.5 vòng từ giữa đến kịch mỗi bên.
Chắc cụ đếm nhầm, 8 vòng thì lái làm sao, chóng cả mặt, trường hợp phải đánh lái gấp thì làm sao kịp.

superdrives

Xe điện
Tính từ thẳng bánh đánh sang mỗi bên kịch thủ là 2,5 vòng vô lăng!

tqhuy83

Xe tải
TÙy xe cụ ạ, ngoài ra cứ lái nhiều nhiều 1 chút, quen cảm giác thì đi xe nào cũng chỉ bỡ ngỡ lúc đầu 1 chút thôi, kể cả từ MT sang AT. cũng như cụ chuyển từ xe máy số sang ga thôi.

Theo em nhớ là 1,5 vòng mỗi bên xe 5-7 chỗ, xe khác e ko biết ạ

Ngáo Đá

Xe hơi
tùy xe và tùy tốc độ xe đang chạy nữa, em cảm giác là xe đi tốc độ cao thì hết lái nhanh hơn là đi tốc độ chậm :^) chả biết có phải thế không.
Tốc độ cao đánh lái nó nhẹ hơn thôi. Chứ tốc độ cao ai đánh lái hết làm gì, dễ lên nóc tủ lắm :)