[Funland] Đánh thuế tài sản: Liệu có giúp giảm đầu cơ và giảm giá nhà??

Quê bầm

Xe điện
Bất cứ vấn đề gì đưa ra thông thường sẽ nhận được câu trả lời khó lắm, vướng lăm, ko làm được đâu, ko nên làm và rốt cục 5-10-20 năm vẫn cứ bàn và bàn trong khi khoai Tây nó làm ngon làm lâu ròi cũng ko rõ nó có kêu ko

Vova

Xe container
Thế mình không định giá được thì mua bán kiểu gì ạ ?
Vấn đề ở đây không phải là không định giá được mà chưa làm thôi.
Em cũng chỉ mong nhà nước định giá như giá thị trường, và tất cả công khai minh bạch. Được như thế đỡ nhũng nhiễu, dân cũng đỡ phải làm dân gian. Chứ còn bây giờ toàn là thị trường định giá với nhau đấy chứ.

kduc

Xe container
Rất cần vặt lông vịt, vì quản lý kinh tế ko chặt nên mãi ko tránh được tình trạng mua bán hoá đơn, kê khai thuế lòng vòng trong khi nhẽ cái VAT phải là nguồn thu lớn của chú phỉnh nên các sắc thuế chắc chắn như thuế đánh vào xăng dầu, thuế phí đánh vào ato và ít nữa là thuế BĐS sẽ ko giảm và áp thêm là chắc chắn.
Còn bảo chú phỉnh tận tâm hay chưa, nói luôn là chưa, đơn giản như mở đường nội thị, chỉ cần mở rộng ra rồi bán đấu giá đất hai bên là giải quyết được rất nhiều vấn đề trong đó có cả vấn đề kinh tế nhưng bàn cả hai trục năm nay mà ko thông.

21fo

Xe buýt
Bất cứ vấn đề gì đưa ra thông thường sẽ nhận được câu trả lời khó lắm, vướng lăm, ko làm được đâu, ko nên làm và rốt cục 5-10-20 năm vẫn cứ bàn và bàn trong khi khoai Tây nó làm ngon làm lâu ròi cũng ko rõ nó có kêu ko
cái đấy là sự thật, cụ ko có đất thì cụ thấy phải nên làm để giá đất phải chăng hơn, vậy còn những người lao động chân chính chắt bóp tích lũy đc miếng đất mong để lại cho con cháu thì họ lại nghĩ khác :)
còn như mình đây ngồi gõ phím trên góc độ hiểu biết cá nhân thôi thì lại rất dễ :D

ngocquybk

Xe điện
Em ủng hộ việc này, nhìn các dự án cỏ mọc thấy lãng phí quá. Tiền hút hết vào bds k sản xuất kinh doanh được gì

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Rất cần vặt lông vịt, vì quản lý kinh tế ko chặt nên mãi ko tránh được tình trạng mua bán hoá đơn, kê khai thuế lòng vòng trong khi nhẽ cái VAT phải là nguồn thu lớn của chú phỉnh nên các sắc thuế chắc chắn như thuế đánh vào xăng dầu, thuế phí đánh vào ato và ít nữa là thuế BĐS sẽ ko giảm và áp thêm là chắc chắn.
Còn bảo chú phỉnh tận tâm hay chưa, nói luôn là chưa, đơn giản như mở đường nội thị, chỉ cần mở rộng ra rồi bán đấu giá đất hai bên là giải quyết được rất nhiều vấn đề trong đó có cả vấn đề kinh tế nhưng bàn cả hai trục năm nay mà ko thông.
Bài toán mở đường đại đô thị, thu hồi nhà trong ngõ, chuyển thành mặt đường, đấu giá bán ăn chênh. Như vậy vô hình chung sẽ là thu hồi đất ở để làm đất ở. Bản chất đã là sai luật rồi. Đất ở chỉ được phép thu hồi để làm đường sá, quân sự. Thu xong san phẳng đi bán thì khôn quá ai chơi?

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Không ai ép bán cả, chịu được thuế thì cứ giữ. Mục đích cuối là không để quá nhiều tài sản chết, không đóng góp cho sự vận động phát triển của KTXH, đưa bđs về giá trị thực với nhu cầu sử dụng.
Thêm nữa, nếu đất đai nhà cửa xung quanh thấp đi thì thuế (nếu cập nhật theo giá thị trường) cũng đâu còn cao? Bđs thừa kế thì chắc là thuế phải theo giá thị trường rồi.
Người ta được thừa kế căn nhà của bố mẹ, lấy chỗ chui ra chui vào. Giờ đến ép ngta đóng 2% giá trị mỗi năm, không đóng đuổi ra khỏi nhà. Như vậy, đã có tình người chưa?
Em tin là làn sóng biểu tình, chống đối chắc chắn sẽ bùng lên đấy.

21fo

Xe buýt
Người ta được thừa kế căn nhà của bố mẹ, lấy chỗ chui ra chui vào. Giờ đến ép ngta đóng 2% giá trị mỗi năm, không đóng đuổi ra khỏi nhà. Như vậy, đã có tình người chưa?
Em tin là làn sóng biểu tình, chống đối chắc chắn sẽ bùng lên đấy.
chắc sẽ đánh thuế bđs thứ 2 trở đi thôi

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Không rõ có phải do tác động của tin tức đánh thuế hay không, mà thời gian gần đây, thanh khoản của những "bất động sản dòng tiền" giá trị lớn (hàng trăm tỷ) tốt hẳn lên, thậm chí xuất hiện cả thế hệ 2k đứng tên bên mua.

Chỉnh sửa cuối:

Dzungsc

Xe hơi
Xin phép cụ em hỏi, cụ thu 2%/ năm tính trên giá trị ngôi nhà. Giá trị ngôi nhà cụ tính thế nào?
Xong đền bù giải toả có tính giá đền bù theo giá làm cơ sở xác định đánh Thuế không? Minh bạch toàn bộ thì người mua cuối cùng sẽ được nhận hết thôi.

TungThoc

Xe điện
Em đề nghị miễn thuế BĐS cho người dân. Mỗi người dân đô thị được miễn thuế 20m2 nhà hoặc 15m2 đất, ở nông thôn thì miễn 30m2 nhà hoặc 50m2 đất. Ai có diện tích nhà, đất cao hơn số này thì đánh thuế và thuế lũy tiến như kiểu thuế thu nhập cá nhân, ai càng thừa nhiều đất thì thuế càng cao.
Ví dụ nhà em có 1 thửa đất 500m2 thì đánh thuế ở mức thửa 1 rất thấp. Trong khi nhà bên cạnh có 2 thửa đất mỗi thửa 50m2 thì thửa thứ 2 lại bị thuế cao.

21fo

Xe buýt
Em đề nghị miễn thuế BĐS cho người dân. Mỗi người dân đô thị được miễn thuế 20m2 nhà hoặc 15m2 đất, ở nông thôn thì miễn 30m2 nhà hoặc 50m2 đất. Ai có diện tích nhà, đất cao hơn số này thì đánh thuế và thuế lũy tiến như kiểu thuế thu nhập cá nhân, ai càng thừa nhiều đất thì thuế càng cao.
Ví dụ nhà em có 1 thửa đất 500m2 thì đánh thuế ở mức thửa 1 rất thấp. Trong khi nhà bên cạnh có 2 thửa đất mỗi thửa 50m2 thì thửa thứ 2 lại bị thuế cao.
cách này có vẻ hợp lý, nhưng nên mức miễn có vẻ hơi thấp :D

Xin phép cụ em hỏi, cụ thu 2%/ năm tính trên giá trị ngôi nhà. Giá trị ngôi nhà cụ tính thế nào?
Dạ đây là ý của bà bán nc chỗ em.
Em xin ý kiến thì đc chỉ đạo ntn.

Trước tiên, không có sự đúng đắn hoàn toàn cho 1 bộ luật, mà sẽ giải quyết được phần đa số.
Thứ 2, giá trị ngôi nhà sẽ được tính gồm giá trị quyền sử dụng đất + giá trị tài sản trên đất.
Đơn giá quyền sử dụng đất hiện tại còn thấp, nhưng sẽ nâng dần (như kiểu thuế oánh vào ô tô ấy ạ, chỉ có hơn chứ ko kém, một khi đã bắt đầu thu)
Giá trị tài sản trên đất = định mức xây nhà (cấp 1/2/3/4) x diện tích, sau đó trừ khấu hao.

Hiện nay đã có cơ sở dữ liệu cá nhân rồi, chắc dễ thực hiện ạ

TungThoc

Xe điện
cách này có vẻ hợp lý, nhưng nên mức miễn có vẻ hơi thấp :D
Mức miễn không thấp đâu, một gia đình ở đô thị có 4 người thì đã được miễn 60m2 đất ở hoặc 80m2 nhà ở rồi. có diện tích cao hơn chỗ này thì nộp thuế là hợp lý.

Làm được thế này thì tiền dư của xã hội sẽ chuyển vào sx kinh doanh. Nhà nước lại được thêm thuế, giá nhà đất sẽ xuống thế hệ sau không lo về nhà cửa.
Vâng cụ ạ. QUan trọng nhất là có nguồn thu ổn định và điều tiết nguồn lực vào sxkd

Em lập công ty, vốn góp bằng nhà. Xong để đấy mỗi năm nộp thuế môn bài độ 1-2 củ được ko cụ
Ko sao cụ ạ.
Tài sản tên cụ thì cụ vẫn đóng thuế.
Tài sản tên công ty thì công ty đóng thuế.
Thuế tài sản mà, ai sở hữu ng ấy đóng, miễn đóng là ok

hoangtan_79

Xe tải
Ông giám đốc CDC hải dương, làm phát kit tét ôm mớ đất, cán bộ ôm nhiều đất nhất

80Bê

Xe buýt
Không phải cứ mô hình này copy về mô hình kia là phù hợp.
Giờ em có miếng đất nho nhỏ ở quê vui sống tuổi già, trồng rau nuôi gà. Lương hưu em không có.
Cũng đè em ra thu thuế đất thuế nhà ạ?

Nếu copy nguyên từ Mẽo về thì thuế cỡ 1-3%/năm tùy vùng, em cứ tính bình quân 2% đi. Ở trên căn nhà 2 tỷ thì mỗi năm qua luộc của em 40 củ à? Hầy à! Thu gián tiếp qua hàng hóa thì không tiêu không mất tiền, chứ thu trực tiếp kiểu này chắc em còn mỗi nước bán nhà hoặc biểu tình quá.
Mà các cụ cho em hỏi ngu tý. Giả sử em có lô đất nho nhỏ 200 triệu. Em tích cóp 1.8 tỷ xây căn nhà lên đó. Xong cũng đè em ra thu thuế căn nhà 2 tỷ ạ???
Bán nhà thì có thể, chứ biểu tình cụ có dám ko?
Còn thu thuế trên giá trị 2 tỷ là đúng rồi, thuế tài sản nghĩa là cả giá đất và nhà.

Cucumin

Xe điện
.làm việc quần quật bao nhiêu năm, mua vài căn nhà tích góp cho con, giờ đè ra bắt đóng thuế, để cho giá nhà đất nó rẻ. Tạo điều kiện cho các anh không cần làm nhiều vẫn mua được nhà.