Đặt ban thờ ở nhà chung cư sao cho hợp lý ?

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Vấn đề nhà chung cư đặt ban thờ vị trí nào là câu hỏi mà nhiều chủ nhà đang rất băn khoăn.
Nhà chung cư có những hạn chế về không gian nên việc đặt bạn thờ sao cho không phạm phong thủy và phù hợp với tuổi gia chủ là một bài toán khá hóc búa.
Vị trí và hướng ban tờ rất quan trọng trong phong thủy và hình ảnh của căn hộ.
Cụ nào đang phân vân vị trí đặt ban thờ trong căn hộ chung cư có thể comment mặt bằng căn hộ + Tuổi gia chủ , em sẽ tư vấn vị trí sao cho phù hợp nhất. Có thể ý kiến , quan điểm có đôi chút khác nhau nên các cụ có thể góp ý dựa trên tinh thần trao đổi và học hỏi nhé.

chanquayxoan

Xe buýt
Mở hàng chủ thớt xem hộ đứa em nhà em. Tuổi 1979, tín chủ Nam.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Mở hàng chủ thớt xem hộ đứa em nhà em. Tuổi 1979, tín chủ Nam.
Căn này của cụ cơ bản là chưa có chỗ đặt ban thờ thích hợp. Gia chủ Nam -1979 - Ky Mùi thuộc Đông Tứ Trạch . Ban thờ đặt hướng Nam Hoặc Đông Nam là phù hợp. Như căn này thì ban thờ quay hướng ban công là đẹp nhất nhưng nếu đặt ban thờ ở vách chỗ bàn ăn thì lại tựa vào khu vệ sinh. Giải pháp em đưa ra là làm 1 hệ vách tủ trang trí ở cạnh sofa, vừa để cây , sách , đồ lưu niệm , phía trên làm vách cứng để treo ban thờ. Vừa ngăn không gian phòng khách với phòng ăn và có chỗ treo ban thờ hợp hướng. Hoặc cụ có thể dùng một phòng ngủ để làm phòng thờ nếu như không sử dụng hết.

Chỉnh sửa cuối:

chanquayxoan

Xe buýt
Căn này của cụ cơ bản là chưa có chỗ đặt ban thờ thích hợp. Gia chủ Nam -1979 - Ky Mùi thuộc Đông Tứ Trạch . Ban thờ đặt hướng Nam Hoặc Đông Nam là phù hợp. Như căn này thì ban thờ quay hướng ban công là đẹp nhất nhưng nếu đặt ban thờ ở vách chỗ bàn ăn thì lại tựa vào khu vệ sinh. Giải pháp em đưa ra là làm 1 hệ vách tủ trang trí ở cạnh sofa, vừa để cây , sách , đồ lưu niệm , phía trên làm vách cứng để treo ban thờ. Vừa ngăn không gian phòng khách với phòng ăn và có chỗ treo ban thờ hợp hướng. Hoặc cụ có thể dùng một phòng ngủ để làm phòng thờ nếu như không sử dụng hết.
Làm theo link dưới lại ra hướng khác

Bác chủ lý giải hộ em đc ko ah

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Làm theo link dưới lại ra hướng khác

Bác chủ lý giải hộ em đc ko ah
  • Ly – Nam
  • Khảm – Bắc
  • Đoài – Tây
  • Chấn – Đông
  • Càn – Tây Bắc
  • Khôn – Tây Nam
  • Tốn – Đông Nam
  • Cấn – Đông Bắc
Theo Phong thủy Bát trạch Đông Tứ mệnh gồm Ly, Khảm, Chấn, Tốn luôn phù hợp với các hướng thuộc Đông Tứ như trên (còn gọi là Đông tứ trạch)

Bài này cũng lý giải đúng hướng rồi mà cụ. Còn la bàn phong thủy chỉ là căn cứ nhất định , phương hướng sẽ xoay chuyển theo mệnh của gia chủ nữa. Em không phải thầy phong thủy nên chỉ hiểu sơ sơ , không thể lý giải cặn kẽ được . Như gia chủ Nam -1979 là thuộc cung Chấn , quẻ trách là Đông Tứ Mệnh nên hướng nhà , hướng ban thờ hợp với Nam , Đông , Bắc , Đông Nam.

vinhkhang-arc

Xe buýt
Phòng khách và ăn theo kiến trúc đang rất phù hợp với không gian rộng thông thoáng cụ làm hệ vách là k ổn rồi.
Về phong thuỷ theo ngu ý của em trước tiên nên tìm điểm lập cực của nhà dựa trên hoa gió chính xác số độ; tại sao phải tính đến số độ bởi ngoài Bát trạch cần xem thêm 24 sơn hướng. Tiếp sau tìm điểm lập cực của “phòng thờ” và tìm cách chế, khắc. Trong cung xấu lại có phương vị đẹp nên nếu nhìn Đông tứ trạch và tây tứ trạch của cụ chỉ Xem chung chung thôi

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Phòng khách và ăn theo kiến trúc đang rất phù hợp với không gian rộng thông thoáng cụ làm hệ vách là k ổn rồi.
Về phong thuỷ theo ngu ý của em trước tiên nên tìm điểm lập cực của nhà dựa trên hoa gió chính xác số độ; tại sao phải tính đến số độ bởi ngoài Bát trạch cần xem thêm 24 sơn hướng. Tiếp sau tìm điểm lập cực của “phòng thờ” và tìm cách chế, khắc. Trong cung xấu lại có phương vị đẹp nên nếu nhìn Đông tứ trạch và tây tứ trạch của cụ chỉ Xem chung chung thôi
Về phần phong thủy em không phải chuyên sâu nên chỉ chọn hướng hợp tuổi, còn đúng như cụ nói , nếu muốn chọn hướng hợp cả tuổi và phong thủy thì còn nhiều cái phải bàn nhưng ở chung cư thì khó mà cụ chọn được đủ các tiêu chuẩn, nó bị bó hẹp trong không gian. Về kiến trúc thì chưa hẳn làm hệ vách đã mất sự thông thoáng , chia ô thoáng phần dưới vẫn tạo cảm giác rộng như bình thường , hơn nữa lại tạo không gian riêng cho phòng khách và khu bàn ăn, Và hơn nữa là nó phù hợp để giải quyết vấn đề vị trí đặt ban thờ. Còn đẹp nhất thì hy sinh phòng ngủ phía Đông Nam để làm phòng thờ ( nếu như nhà không có nhu cầu sử dụng)

vinhkhang-arc

Xe buýt
Về phần phong thủy em không phải chuyên sâu nên chỉ chọn hướng hợp tuổi, còn đúng như cụ nói , nếu muốn chọn hướng hợp cả tuổi và phong thủy thì còn nhiều cái phải bàn nhưng ở chung cư thì khó mà cụ chọn được đủ các tiêu chuẩn, nó bị bó hẹp trong không gian. Về kiến trúc thì chưa hẳn làm hệ vách đã mất sự thông thoáng , chia ô thoáng phần dưới vẫn tạo cảm giác rộng như bình thường , hơn nữa lại tạo không gian riêng cho phòng khách và khu bàn ăn, Và hơn nữa là nó phù hợp để giải quyết vấn đề vị trí đặt ban thờ. Còn đẹp nhất thì hy sinh phòng ngủ phía Đông Nam để làm phòng thờ ( nếu như nhà không có nhu cầu sử dụng)
1. E Nhìn qua chưa áp bát trạch nhưng cụ “chỉ chọn hướng hợp tuổi” e thấy là chưa chuẩn. Cụ chỉ được hướng ban công, k được hướng cửa; bếp có vấn đề chút;
2. Chung cư mà chọn được hướng đúng như cụ nói: sẽ rất khó khăn; thông thường e chỉ chọn điểm 8 là cao lắm rồi, Thường wc cạnh cửa vào; được hướng cửa lại bị Wc chặn cung tốt
3. Kiến trúc do nhu cầu và sở thích của cụ, khi đã thích thì e cũng k trao đổi, cụ dùng thấy bất cập có thể thay đổi được nên k ngại

thằng nhà quê

Xe điện
đối với em:
- đặt sao cho trang trọng, hợp lý về công năng trong ngôi nhà.
- quan trọng là TÂM của mình đối với Trời, Phật, Ông, . . . bà mà mình thờ cúng.
- tâm chưa thiện >>> phong thủy vô ích.
- bất hiếu với cha mẹ >>> thờ cúng qqq
hướng hướng qqq
nhãm vê lờ

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
1. E Nhìn qua chưa áp bát trạch nhưng cụ “chỉ chọn hướng hợp tuổi” e thấy là chưa chuẩn. Cụ chỉ được hướng ban công, k được hướng cửa; bếp có vấn đề chút;
2. Chung cư mà chọn được hướng đúng như cụ nói: sẽ rất khó khăn; thông thường e chỉ chọn điểm 8 là cao lắm rồi, Thường wc cạnh cửa vào; được hướng cửa lại bị Wc chặn cung tốt
3. Kiến trúc do nhu cầu và sở thích của cụ, khi đã thích thì e cũng k trao đổi, cụ dùng thấy bất cập có thể thay đổi được nên k ngại
Đang chọn hướng ban thờ cho phù hợp mà cụ , chứ mua chung cư rồi thì lấy đâu ra phong thủy nữa. Thiết kế chung cư thì 100% là lỗi rồi , chỉ là vấn đề đặt ban thờ ở đâu cho đỡ lỗi nhất thôi, cụ đi xa quá em không theo tiếp được.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
đối với em:
- đặt sao cho trang trọng, hợp lý về công năng trong ngôi nhà.
- quan trọng là TÂM của mình đối với Trời, Phật, Ông, . . . bà mà mình thờ cúng.
hướng hướng qqq
Như cụ nói cũng đúng , cái TÂM là quan trọng nhất , thờ cúng cũng là hình thức bên ngoài nhưng nếu chọn được vị trí phù hợp thì sẽ hợp lý hơn đúng không cụ.

Quân Kim

Xe hơi

Nhờ cụ tư vấn giúp em vị trí đặt bàn thờ ạ. Gia chủ Nam - 1993

sondaicajqk

Xe tăng
Với những căn tầm 80m thì tìm chỗ chuẩn chỉnh đúng bài để đặt ban thờ e nghĩ rất khó.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
View attachment 5379004
Nhờ cụ tư vấn giúp em vị trí đặt bàn thờ ạ. Gia chủ Nam - 1993
Cụ 1993 - Quý Dậu - mệnh Kim - Tây Tứ Mệnh
Theo mặt bằng căn hộ thì cụ đặt ban thờ ở bên trên sofa , phía ngoài gần ban công là hợp lý . Nhà cụ có cửa chính thông nhìn thẳng vào phong khách nên làm vách gỗ che 2 bên ban thờ , em ví dụ minh họa .

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Với những căn tầm 80m thì tìm chỗ chuẩn chỉnh đúng bài để đặt ban thờ e nghĩ rất khó.
ĐÚng rồi cụ , chỉ chọn xem hướng nào đỡ lỗi nhất thôi, còn đi sâu vào phong thủy thì gần như là không có chỗ đặt. Với những căn rộng thì lấy một phòng ngủ làm phòng thờ là đẹp nhất.

sondaicajqk

Xe tăng
ĐÚng rồi cụ , chỉ chọn xem hướng nào đỡ lỗi nhất thôi, còn đi sâu vào phong thủy thì gần như là không có chỗ đặt. Với những căn rộng thì lấy một phòng ngủ làm phòng thờ là đẹp nhất.
em cũng nghĩ giống như cụ đó. Nhà em căn 80m thì đặt ban thờ sát ban công thôi,còn những chỗ khác thì ko đặt đc.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
em cũng nghĩ giống như cụ đó. Nhà em căn 80m thì đặt ban thờ sát ban công thôi,còn những chỗ khác thì ko đặt đc.
Đúng rồi cụ , em làm thì những căn phải tầm 130m mới có thể cải tạo để làm khu thờ riêng . Những căn nhỏ thì cứ khu phòng khách gần ban công đặt là hợp lý nhất.

LehmanBrothers

Xe điện
Đa phần là loanh quanh khu phòng khách, căn to thì bàn thờ dạng ô riêng, nhỏ thì đều kiểu treo tường. Lại còn phải tránh điều hoà, hướng xấu nên đôi lúc nhì nhằng lắm.

Đặt sao cho hài hoà với công năng mỗi khu chứ cầu kì, tín ngưỡng thành ra nhiêu khê. Hướng đẹp, vượng khí,... mà vua chúa ngày xưa 50 tuổi vẫn chết đầy, con cháu vẫn ăn mày như thường chứ cứu được ai đâu :D .