Thảo luận Dầu hộp số tự động

master_leader

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi dầu hộp số tự động của xe Camry thì bao lâu sẽ phải thay ah? Em có hỏi cố vấn dịch vụ của Toyota Cầu diễn thì nói không phải thay, em thấy việc này có vẻ sai sai.

Về nguyên tắc dầu sau khi sử dụng 1 thời gian sẽ mất dần độ nhớt, dầu sẽ bẩn hơn => sẽ phải thay. Mong các cụ chuyên về kỹ thuật tư vấn giúp ah.

30F-1978

Xe tải
Tiêu chuẩn của nó thì ko phải thay trừ khi sửa chữa hoặc làm việc khắc nghiệt. Còn thực tế thì đa phần kgi kiểm tra nó không còn màu đỏ hoặc có bám cặn trên khăn lau que thăm thì nên thay. Chắc cũng phải tầm 3-40 vạn gì đó trở lên vì xe e 28v vẫn ngon. Có cậu thợ ở gara bảo e thay xong đi sướng hơn nhưng e ko tin nên ko thay, mà có thay thì vào hãng cho nó lành.

Thai bp

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi dầu hộp số tự động của xe Camry thì bao lâu sẽ phải thay ah? Em có hỏi cố vấn dịch vụ của Toyota Cầu diễn thì nói không phải thay, em thấy việc này có vẻ sai sai.

Về nguyên tắc dầu sau khi sử dụng 1 thời gian sẽ mất dần độ nhớt, dầu sẽ bẩn hơn => sẽ phải thay. Mong các cụ chuyên về kỹ thuật tư vấn giúp ah.

Camry le nhà e cũng vạy, vào hãng thì bảo vĩnh cửu. E thấy k tin lắm, mốc 16v e mua dầu về vào gara thằng e chuyên toyota tháo ra dầu đen ngòm. Thay tuần hoàn có 4 lít thôi cụ ạ. Nếu cận thận đi tgian lại thay tiêp cho ok.

Thai bp

Xe tăng
Tiêu chuẩn của nó thì ko phải thay trừ khi sửa chữa hoặc làm việc khắc nghiệt. Còn thực tế thì đa phần kgi kiểm tra nó không còn màu đỏ hoặc có bám cặn trên khăn lau que thăm thì nên thay. Chắc cũng phải tầm 3-40 vạn gì đó trở lên vì xe e 28v vẫn ngon. Có cậu thợ ở gara bảo e thay xong đi sướng hơn nhưng e ko tin nên ko thay, mà có thay thì vào hãng cho nó lành.
Cụ nên ktra, vì xe nhà e 16v thay đen ngòm. Xe nhà e camry le 209.

haitran

Xe tải
em thấy hãng kêu ko cần thay nhưng nên thay lúc 10 vạn các cụ ạ.

tolia82

[Tịch thu bằng lái]
Thời xưa - người ta khuyến cáo thay dầu số sau 60.000 ( 60 ngàn ) km
nhưng thời điểm này đúng là có những chiếc xe được đổ loại dầu mà trên đó có ghi là trọn đời - ( Vĩnh viễn )
ví dụ dưới đấy
Audi: - Truyền đa nhiệm: 60.000 km một lần cho hộp số AT
- Bộ chuyển đổi ZF tự động: suốt đời ( được khuyến cáo 120.000 km (Kiểm tra mức dầu cặn) 120.000 km / hoặc 8 năm gần nhất)
BMW: - Bộ chuyển đổi ZF tự động: suốt đời ( được khuyến cáo 120.000 km (Kiểm tra mức dầu cặn) / 8 năm gần nhất)
Mercedes-Benz: - tốc độ truyền cao : thay dầu số tự động cho mỗi 125.000 km
- Truyền DKG: mỗi 100.000 km (ví dụ: A-Class, B-Class)
Porsche: - Suốt đời (khuyến cáo sau 120.000 km ( Kiểm tra mức dầu cặn ) / 8 năm chậm nhất)
Subaru: - mỗi 45.000 km (phụ thuộc vào tải)
Volvo: - Truyền tải công suất: mỗi 45.000 km
Volkswagen - Truyền DSG / DKG: 60.000 km một lần thay mới
....vv
bạn có thể kiểm tra bằng cách đưa xe hệ thống nâng , sau đó vặn con ốc ngay bên ngang của hộp số , kiểm tra xem dầu còn đầy hay đã hao nhiều , dùng que thăm để kiểm tra xem dầu đã bị bọt , hay đóng cục . hoặc quá cặn chưa
Thay dầu số tự động mà mang ra gara ngoài rất dễ bị thuốc , và cũng là cách phá xe nhanh nhất
bởi thợ VN hiện nay chưa có khả năng thay dầu số tự động chuẩn
ở Đức người ta phải lấy cả hộp số xuống thay các cục nam châm dưới đáy ( Tác dụng hút mạt sắt từ bánh răng - em cam đoan đa phần thợ Việt ngoài gara tư nhân chưa đủ trình )
mà thay dầu số tự động cũng không đơn giản
đa phần thợ chỉ rút dầu ra .....chờ 1 lát rồi châm lại đầy .....chỉ khoảng 3,5 lít
còn đúng chuẩn là phải như sau
-nâng xe lên
- kiểm tra kỹ
sau đó nếu dầu đã cặn - thì tháo ốc đáy hộp số cho dầu chảy ra hết
- châm thêm dầu mới vào hộp số cho đầy đến mứ quy chuẩn ( thợ vớ vỉn chỉ làm đến đây )
- nổ máy
- tiếp tục xả - cho các số và bánh răng chạy đều
- xả hết dầu đen cho đến khi ra dầu màu mới ( như thay dầu phanh )
giờ mới mở ra - châm lại thêm cho đầy
tắt máy - kiểm tra lại
nếu quá đầy người ta sẽ xả ra 1 lượng nhỏ nũa
....... 10 vạn cây chưa xi nhê nhe các cụ ,
các cụ chạy đa phần đường ngắn - dầu số thậm chí còn chưa kịp nóng mà 20 vạn thay thỉ quá lãng phí
theo kinh nghiệm của em thì khuyên các cụ nên vào hãng thay dầu chứ ko làm ở ngoài ạ

RAVA

Xe ba gác
-Thay dầu hộp số chuẩn thì phải vào hãng, họ có máy móc thiết bị và thợ chuẩn cho cv này, nhiều bác tham rẻ đã phải trả giá rồi đấy!

master_leader

Xe buýt
-Thay dầu hộp số chuẩn thì phải vào hãng, họ có máy móc thiết bị và thợ chuẩn cho cv này, nhiều bác tham rẻ đã phải trả giá rồi đấy!
Chuẩn cụ ah. Cái này không ham rẻ được, ngoài việc thay đúng loại dầu thì còn quy trình thay nữa.

datto70

Xe điện
Dầu hộp số xe TO VN rất nhiều cụ bảo từ 7-10 vạn phải thay, các cụ chịu khó đọc sách HDSD của TOYOTA VN, trong đó ghi rất rõ và cụ thể, chỉ kiểm tra và thêm nếu thiếu, chỉ thay khi xe làm việc ở môi trường khắc nghiệt và đạt số km nhất định
VN thì có gì mà khắc nghiệt.

master_leader

Xe buýt
Dầu hộp số xe TO VN rất nhiều cụ bảo từ 7-10 vạn phải thay, các cụ chịu khó đọc sách HDSD của TOYOTA VN, trong đó ghi rất rõ và cụ thể, chỉ kiểm tra và thêm nếu thiếu, chỉ thay khi xe làm việc ở môi trường khắc nghiệt và đạt số km nhất định
VN thì có gì mà khắc nghiệt.
Cụ có thể cho em rõ "số km nhất định" với dòng xe Camry là bao nhiêu không ah? Em đang quan tâm đến vấn đề này.

poiuy

Xe cút kít
Thế còn cái lọc dầu cho dầu hộp số thì sao hả các cụ? Có cần thay không?

datto70

Xe điện
Cụ có thể cho em rõ "số km nhất định" với dòng xe Camry là bao nhiêu không ah? Em đang quan tâm đến vấn đề này.
Xe cụ đang sử dụng là xe gì ạ? Đời nào
Tuỳ theo loại dầu phải thay thế định kỳ
Nếu xe có que thăm mình nhìn vào phần cuối que có ghi chữ TYPE IV thì phải thay định kỳ trong sách ghi rõ
Còn que thăm ghi chữ ATF thì là vĩnh cửu cụ nhé
Còn khắc nghiệt thì ví dụ đơn giản đi từ nhà đến cơ quan 2 km sau đó tối lại đi về
Dầu chưa đủ nóng
Mà nhiệt độ tỉ lệ nghịch với mức mài mòn
Nếu chưa rõ chúng ta trao đổi thêm
Không ai hoàn hảo cả
Nhà cháu 2 xe ợ, ViosG 2013 và Cam 2.0E 2013, đt cháu chụp bị nhòe quá, cháu chép phần HDSD kèm theo xe vios G 2013 của cháu ợ
HS tự động động cơ 2NZ-FE dung tích dầu 5,6 lít hoặc 1NZ- FE dung tích dầu 6,4 lít ( dung tích dầu chỉ để tham khảo)
Chỉ thay dầu hộp số tự động khi thật cần thiết. Nói chung chỉ cần phải thay khi xe bạn sử dụng dưới một trong những điều kiện đặc biệt đã nêu trong phần "yêu cầu bảo dưỡng định kỳ" ở trang 220
Trang 220 có ghi điều kiện đặc biệt như sau:
A-Điều kiện đường xá
1- Lái xe trên đường gồ ghề, lấy lội, hoặc đường nhiều tuyết tan
2- LX trên đường nhiều bụi bẩn
B- Điều kiện đường xá
1- Kéo xe rơ moc, xe cắm trại, chở hàng trên nóc
2- Liên tục lái xe trên đoạn đường ngắn, nhỏ hơn 8km và nhiệt độ ngoài trời luôn nhỏ hơn O độ C
3- Chạy không taỉ nhiều hoặc lái xe với tốc độ thấp với khoảng cách dài như xe cảnh sát, xe taxi hoặc xe giao hàng
4- Lái xe liên tục ở tốc độ cao (80% tốc độ tối đa của xe trở lên) trong hơn 2h
Và lịch bảo dưỡng bổ xung trong đ/k đặc biệt ghi ở trang 223 như sau ( cháu chỉ ghi mục liên quan đến dầu hộp số tự động)
Kiểm tra và sửa chữa hoặc thay thế khi cần thiết Dầu hộp số tự động ở mức 40000 km, mức 80000 km (hoặc 24 tháng)

Như trên các cụ đọc và áp dụng cho xe của mình
Theo cháu hiểu thì cụ nào cẩn thận thì sau 80 000 km thì nên thay áp dụng theo tiêu chí khuyến cáo: LX trên đường nhiều bụi bẩn. Còn không thì chỉ kiểm tra, thiếu bổ xung vào

Chỉnh sửa cuối:

Fun_fun

Xe tăng
Hỏng quá.
Nghe ra các cụ bị thông não ở đâu đó về đơn vị vạn rồi.
Và có phiên sai giữa vạn và nghìn/ngàn nên thành ra phức tạp.
Hơi tại cụ chủ vì hỏi chung chung (đừng mắng e nhé) và cụ số 2 (nếu như cứ đưa ra số chứ đừng vạn).
Mình dùng theo hệ của mình đi các cụ, cái từ vạn cũng nhập khẩu về dùng làm gì cho nó ươn cái não ra. E thấy quá nguy hiểm khi từ vạn đã thấm vào đến đây, dù không sai và mình vẫn dùng nhưng không phổ biến.

couto_hung

Xe tăng
e vừa làm chuột bạch xong

vào Toi thì 3,4 bận nói loanh quanh nhưng kiên quyết ko thay dầu

xem trên nét thì thấy cụ Dũng bên Mit có thay tuân hoàn nên e mua dầu Toi của cụ vnautopart về

couto_hung

Xe tăng
xong phi thẳng vào chỗ cụ Dũng

couto_hung

Xe tăng
dầu xả ra 1 bên và dầu mới cho vào xe, tuần hoàn

couto_hung

Xe tăng
tổng cộng hết 8L, xả sạch dầu trong quả bí

đơn giản như đan rổ

ae kt bên Mit vui vẻ nhiêt tình, có trình độ

lúc e thay có 1 con Cam trưc đó, 1 con Out

master_leader

Xe buýt
Tổng thiệt hai bao nhiêu cụ, thay xong có thấy khác gì không ah?

couto_hung

Xe tăng
Tổng thiệt hai bao nhiêu cụ, thay xong có thấy khác gì không ah?
tổng cộng dầu 1,5 củ, công thay 300k

cảm nhận chủ quan của e là đi thì vẫn vậy nhưng nhấn số trơn mượt hơn, nhẹ nhàng hơn

dầu đổ ra thì đen hơn tẹo so với màu đỏ gốc