Dầu nhớt Fully Synthetic. Bạn đang dùng gà nướng hay gà luộc ?????

lenhhoxung10

Xe máy
Website
www.vietlube.com
Cách đây ít lâu, có một bạn hỏi mình rằng dầu nhớt tổng hợp và dầu nhớt bình thường khác nhau ở điểm nào. Mấy ngày nay đang lu bu một số việc nên không trả lời bạn í được. Giờ thì thảnh thơi rồi, mình cũng xin giải thích cho bạn í và anh chị em biker sự khác biệt giữa 2 loại sản phẩm này.

Từ công thức cơ bản: dầu gốc + phụ gia = dầu nhớt

Để tránh sự phức tạp hóa và những vấn đề khô khan trong công thức tạo lập nên loại dầu nhớt tổng hợp. Mình xin mạo muội giả sử dầu thô là con gà còn sống, dầu nhớt thông thường là món gà luộc, còn dầu nhớt tổng hợp là món gà nướng (tớ thích gà nướng). Rất đơn giản phải hem nè.

Có thể nói gà còn sống thì không ai dám ăn cả. Đúng không ? Tuy nhiên, con gà còn sống cũng có giá trị. Dầu thô cũng vậy, có giá trị nhưng lại không sử dụng được.

Sản phẩm dầu nhớt thông thường

Bây giờ đến phần cắt tiết, nhổ lông, và đem luộc. Chúng ta sẽ có rất nhiều các sản phẩm khác nhau như lông gà, lòng gà, mề gà, thân gà,... Đem thân gà bỏ vào nồi và luộc. Tùy vào lửa đun và tay nghề của đầu bếp mà món gà luộc ngon hay là dở.

Dầu nhớt cũng vậy. Từ dầu thô đưa qua tháp chưng cất, chúng ta sẽ được nhiều sản phẩm khác nhau như là dầu gốc, dầu hỏa, dầu diezen, xăng, và các loại khí. Đem dầu gốc hòa với phụ gia thì sẽ cho ra dầu nhớt. Cũng giống như luộc gà, tùy vào bí quyết và kinh nghiệm của từng công ty mà dầu nhớt có chất lượng tốt hay không?

Dầu nhớt tổng hợp Fully Synthetic

Trong quá trình chế biến các món ăn từ gà, gà luộc là món đơn giản và phổ biến. Tuy nhiên, rất nhiều người lại muốn thưởng thức những món ngon hơn được chế biến từ gà. Giả tỉ như chân gà nướng chẳng hạn. Thế là họ đem chân gà ra, đập tỏi, đập hành, thêm nước mắm, thêm gia vị để trong vòng 30 phút cho tất cả ngấm vào nhau rồi đem ra nướng. Không phải ai cũng nướng được chân gà. Đầu bếp giỏi phải biết cách nướng chân gà sao cho nó vừa thơm, vừa mềm, vừa ngọt, ... mà đặc biệt là không bị cháy. Nói chung là tuyệt hảo.

Dầu nhớt tổng hợp cũng vậy. Từ các loại khí bay lên trong tháp chưng cất, thông qua quá trình ethylen hóa sẽ cho ra một loại dầu gốc đặc biệt hơn đó là dầu gốc tổng hợp. Từ loại dầu gốc tổng hợp này kết hợp thêm các sản phẩm phụ gia khác sẽ cho ra sản phẩm dầu nhớt tổng hợp hoàn toàn (Fully Synthetic).

Đấy. Rất là đơn giản phải không. Nói chung, tùy khẩu vị của bạn và túi tiền mà bạn chọn gà luộc hay gà nướng mà thôi. Àh, không dầu thường hay dầu tổng hợp mà thôi.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

lenhhoxung10

Xe máy
Website
www.vietlube.com
Từ xưa đến nay, đa số anh chị em (ACE) Otosaigon chúng ta khi đi thay dầu cho chiếc xế thân yêu của mình thường ghé các tiệm sửa xe (hay rửa xe) để được các chú thợ "thuốc". Mình mạo muội lập topic này để ACE chúng ta cùng tư vấn cho nhau loại nào là tốt nhất.

Thực ra, cũng giống như bạn, nhiều người tiêu dùng khi đi xe máy cũng chưa biết (hoặc không quan tâm lắm đến các chỉ tiêu về độ nhớt, cấp chất lượng,... của dầu nhớt) mà cứ đem xe ra tiệm để thay nhớt. Ở tiệm (sửa xe, rửa xe, phụ tùng), các chú thợ bảo cái nào tốt thì ắt hẳn cái đó phải tốt (tại dì mất công chạy qua tiệm khác, mà biết đâu bên đó cũng nói như rứa), chính vì thế mà các hãng dầu nhờn tập trung chiến lược vào kênh phân phối nhiều hơn.

Về cấp chất lượng của dầu nhớt thì người ta thường xem 3 chỉ tiêu sau: API, JASO, và SAE.

API (chữ viết tắt của American Petroleum Institute) đây là hiệp dầu khí Hoa Kỳ. Cấp chất lượng của API bắt đầu từ SA, SB, SC, SE, SF, SG, ... cho đến cấp chất lượng SM (đụng nóc) (hiện tại chỉ có mỗi dầu nhớt dành cho xe hơi mới có cấp chất lượng đụng nóc này (trong đó Castrol Magnatec với cấp chất lượng API SM hiện đang được phân phối rộng rãi bởi WASHPRO. Vietnam ).

Đối với ôtô, API phân ra làm 2 loại là: loại dùng cho máy xăng hay máy dầu. Đối với máy chạy bằng xăng thì có ký hiệu SA,SB, SC,..., hoặc SM. Còn đối với máy chạy bằng dầu thì có ký hiệu: CA, CB, CC, CD, ...

JASO (chữ viết tắt của Japanese Automotive Standards Organization) đây là tổ chức chứng nhận tiêu chuẩn ôtô của Nhật Bản. Có nhiều tiêu chuẩn của JASO, tuy nhiên đối với loại xe 4 thì là JASO MA, còn xe 2 thì là JASO FA, FB, FC.

SAE (chữ viết tắt của Society of Automotive Engineers) dịch là hiệp hội kỹ sư tự động hóa, để dễ hiểu thì các công ty dầu nhớt gắn liền với tiếng Việt cho dễ nhớ là "Độ nhớt". Độ nhớt phân ra làm 2 loại: đơn cấp và đa cấp.

Đơn cấp (thường chỉ có SAE 40, SAE 50 (Shell Advance 4T SAE 40 (cái này tớ không có bán )): độ nhớt giảm nhanh theo nhiệt độ dầu. Ở môi trường Việt Nam hoàn toàn có thể sử dụng loại dầu này. Tuy nhiên, khi trời lạnh, dầu sẽ hơi đặc và giảm khả năng bơm bôi trơn, máy mới khởi động có cảm giác hơi “nặng”.

Đa cấp (ký hiệu SAE 10w-40, SAE 15w-40): độ nhớt của dầu theo nhiệt độ ổn định hơn so với dầu đơn cấp. Hơn nữa, độ loãng của dầu vẫn đảm bảo dù nhiệt độ thấp, do đó việc bơm dầu bôi trơn khi máy “nguội” sẽ tốt hơn...

Độ nhớt đóng vai trò quan trọng trong tính chất của một loại dầu động cơ. Nếu đánh giá theo độ nhớt của SAE, dầu có chữ "W" là loại đa cấp, dùng trong tất cả các mùa. Hệ thống phân loại của SAE khá phức tạp, nó liên quan tới nhiều khái niệm khác nhau. Tuy nhiên, có thể chỉ ra những yếu tố chính. Đối với dầu đa cấp, sau chữ SAE là tiền tố như 5W, 10W hay 15W, 20W. Những số đứng trước chữ "W" dùng để chỉ khoảng nhiệt độ mà loại dầu động cơ đó có độ nhớt đủ để khởi động xe lúc lạnh. Để xác định nhiệt độ khởi động theo ký tự này, bạn chỉ cần lấy 30 trừ đi các số đó nhưng theo nhiệt độ âm. Ví dụ, dầu 10W sẽ khởi động tốt ở âm 20 độ C, dầu 15W khởi động tốt ở âm 15 độ C.

Các loại dầu động cơ ở các nước hàn đới thường là loại 5W, 10W, 15W nhưng đa số các sản phẩm ở Việt Nam chỉ là loại 15W hay 20W. Mặc dù không có ý nghĩa quan trọng khi khởi động vì thời tiết ở Việt Nam thường không quá lạnh, nhưng để đạt được các yêu cầu khởi động lạnh, các nhà sản xuất phải thêm vào các chất phụ gia nên dầu có số càng nhỏ thì càng đắt. Loại 15W và 20W có mức giá trung bình nên được các hãng dầu nhờn nhập về hoặc sản xuất ở Việt Nam.

Đứng sau chữ "W" ở loại dầu đa cấp có thể là chữ 40, 50 hoặc 60. Đây là ký tự dùng để chỉ khoảng độ nhớt ở 100 độ C của các loại dầu nhờn. Thông thường, số càng to thì độ nhớt càng lớn và ngược lại. Ví dụ, với xe hoạt động không quá khắc nghiệt như động cơ ôtô chẳng hạn, chỉ số này ở khoảng 30, 40 hoặc 50 là đủ. Với những động cơ hoạt động ở vùng nhiệt độ cao, chỉ số này phải cao hơn, khoảng trên 60. Do sự thay đổi nhiệt độ nên tùy thuộc mùa mà người ta dùng loại 40 hoặc 50. Trong mùa đông, trời lạnh, nhiệt độ động cơ thấp nên chỉ cần dùng loại nhỏ như 30, 40. Ở mùa hè, nhiệt độ động cơ cao nên có thể dùng loại 50.

Nói chung, xe mới thì nên dùng SAE 10w-40 , SAE 15w-40 còn xe cũ thì các bác sử dụng SAE 20w-50 cho em.

Khi đi thay nhớt các bác chú ý cho em 3 yếu tố trên này là OK hết.

Thân

(Source: tổng hợp từ nhiều nguồn khác nhau)

ngaydoclap

Xe container
bài viết hay quá, nhưng sáng nay trót thay dầu Mobil ở Gara Tiền Phong rồi.
Bác cho em hỏi em đi xe I30CW, em không biết phải đổ dầu cữ nào cho xe, chú thợ chỉ nói rằng 2.5lit là vừa, sau đó dùng que thăm dầu thấy vừa tới mức là được, em chả biết gì thì ừ hữ nghe theo. Em không biết dầu nào dầu nào, thây có bán gì thì dùng nấy.

lenhhoxung10

Xe máy
Website
www.vietlube.com
bài viết hay quá, nhưng sáng nay trót thay dầu Mobil ở Gara Tiền Phong rồi.
Bác cho em hỏi em đi xe I30CW, em không biết phải đổ dầu cữ nào cho xe, chú thợ chỉ nói rằng 2.5lit là vừa, sau đó dùng que thăm dầu thấy vừa tới mức là được, em chả biết gì thì ừ hữ nghe theo. Em không biết dầu nào dầu nào, thây có bán gì thì dùng nấy.
Không có chiếc xe hơi nào mà dung tích chỉ có 2.5 lít hết bác àh. Mà xe của bác là Huyndai hay Ford, em tìm tất cả các hãng mà không thấy cái I30CW của bác

Thân

kenu97

Xe container
Không có chiếc xe hơi nào mà dung tích chỉ có 2.5 lít hết bác àh. Mà xe của bác là Huyndai hay Ford, em tìm tất cả các hãng mà không thấy cái I30CW của bác

Thân
Bác tư vấn về dầu rất am hiểu mà lại ko biết Hyundai I30 CW à :77:

lenhhoxung10

Xe máy
Website
www.vietlube.com
Bác tư vấn về dầu rất am hiểu mà lại ko biết Hyundai I30 CW à :77:
Híc, nếu như em không biết thì làm sao lại hỏi bác ý là Huyndai hay Ford, tại trong CSDL của em chưa cập nhật chiếc I30CW này nên em không dám tư vấn cho bác ý. Nếu tư vấn bậy coi chừng lại mang họa. Vậy là xe đó là Huyndai hén.

Trên cây tim thăm nhớt có những đường caro (Min - Max) chỉ cần dầu nhớt nằm trong vạch caro đó là được. Nếu vượt quá thì xả bớt ra, còn nếu không thấy dầu nhớt thì bác châm thêm vào cho em.

Em xin hết ạh

amatuer

Xe tải
hí hí m nghe bác ấy nói thì có vẻ thấy bác ấy chuyên thay dầu cho xe máy thì phải I30 bác ấy ko bít là hãng nào thì đúng thế quá còn j hì hì :69:

avico

Xe điện
Website
www.avico.com.vn
chao bac
Xe cua em la Acura MDX thi dung dau nao la phu hop, ??? Bac co ban o HN khong ???
Em dang online = didong, cac bac thong cam.

trienchieu12

Xe tăng
Lượng dầu thay cho i30 khoảng 2,5-2,8lit, miễn là khi thăm dầu(đúng cách) mực dầu nằm trong khoảng min-max là ổn, em toàn dùng Mobil SuperS plus, các chỉ số đều tốt,giá cả cũng phải chăng(khoảng 250k), Mobil1 thì hơi đắt 700k.

Mobil.One

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nếu nói xe này hợp với loại dầu nào thì em xin trả lời bác là hợp với tất cả các loại dầu nhờn dùng cho động cơ xăng đang bán ở trên thị trường!
Nhưng tốt nhất cho chiếc xe bác đang đi thì tốt nhất nên lựa chọn Dầu nhờn Bán tổng hợp hoặc tổng hợp để bảo vệ động cơ tốt nhất!

chao bac
Xe cua em la Acura MDX thi dung dau nao la phu hop, ??? Bac co ban o HN khong ???
Em dang online = didong, cac bac thong cam.

Mobil.One

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Các bác nói là nhà em có con gà! chả nói rõ là gà chống hay gà mái thì biết nó có mào hay không?

I30 có mấy phiên bản: 1.4/ 1.6/ 2.0; bác không nói rõ ra thì làm sao biết củ tỉ là cần bao nhiêu nhớt là đủ.
bác nói là thay khoảng 2,5 lít nhớt cho xe của mình, thì em đoán xe bác chỉ 1.4 hoặc 1.6 thôi. nếu 2.0 thì hết luôn cả can 4L

Em có ý kiến riêng 1 tí: Là xe riêng của mình thì hãy chọn những gì tốt nhất cho xe, xe sẽ phục vụ mình tốt hơn! Dầu mỡ cũng vậy, vào xưởng hay gara..., hãy yêu cầu loại tốt nhất để thay.

hí hí m nghe bác ấy nói thì có vẻ thấy bác ấy chuyên thay dầu cho xe máy thì phải I30 bác ấy ko bít là hãng nào thì đúng thế quá còn j hì hì :69:

Menviet

Xe hơi
Bài của bác hay, bổ ích...

Vote bác nhé (b)(b)(b)

Matizcoi

Xe cút kít
Oài, em tuyền ra cây xăng mua dầu nhớt về, giá khoảng hơn 10k/lít, vào chỗ em hay rửa xe mấy chú thợ ở đấy cũng bít thay dầu, công là 10K, xong, đảm bảo tiêu chí: rẻ - ngon - bổ (cái này cũng chính xác luôn) :21:

trienchieu12

Xe tăng
Ặc ặc, xe của bác là loại đầu ngang hay 27-7 mà bác sài loại 10k/lít vậy ?

guidingstar

Xe tăng
Bài viết hữu ích, cháu vote rồi, nhưng phong cách reply khiến bài giống rao vặt quá, mất hết giá trị tri thức. Cụ chủ thớt rút kinh nghiệm(b)

phg

[Tịch thu bằng lái]
Em vào gara Long Vũ thay dầu Mobil SuperS plus thấy máy êm lắm hết 320K chẳng bít có đắt không nữa !