Dầu nhớt và chế độ bảo dưỡng cho từng dòng xế hộp

Trạng thái
Thớt đang đóng

Game Over

Xe điện
Cụ MrOil ơi...Em xin hỏi hỏi cụ phát.
Em lacetti CDX 1.6 (chạy được 9000km) em đang dùng Castrol GTX 20w-50 (4lit)..Giờ em định chuyển sang Mobil 2000 thì có vấn đề gì không ạ (em hóng hớt thấy các cụ trên này bảo chỉ nên dùng 1 loại dầu mà)...Và cụ cho hỏi là chạy bao nhiêu KM thì phải thay dầu với ạ???
thanks cụ nhiều.

cubin2005

Đi bộ
bác tư vấn dùm em con Kia cerato 2011

Em mới mua nên muốn biết khi nào phải thay những loại dầu gì?
Tks bác

PĐH

Xe tải
cu. cho e hoi? xe em lac se MT(nhâp.) thì dùng nhơt' loai. gì là tốt nhất? e đi dc 1 năm rồi mà mới có 5000km thôi, liêu. ngoài dầu máy và lọc dầu ra e có fai? thay gì nữa k?(nước làm mat, dầu fanh...)

mnih2000

Xe buýt
cụ chủ cho e hỏi hilux 2.5e nhà e dùng dầu nhớt loại nào ,e thường 5000 km thay có được ko
Cụ xài MOBIL DELVAC 1300 hoặc SHell RIMULA loại tốt nhất cụ nhé, thay ở 5000km là OK cụ ạ.

Cụ MrOil ơi...Em xin hỏi hỏi cụ phát.
Em lacetti CDX 1.6 (chạy được 9000km) em đang dùng Castrol GTX 20w-50 (4lit)..Giờ em định chuyển sang Mobil 2000 thì có vấn đề gì không ạ (em hóng hớt thấy các cụ trên này bảo chỉ nên dùng 1 loại dầu mà)...Và cụ cho hỏi là chạy bao nhiêu KM thì phải thay dầu với ạ???
thanks cụ nhiều.
Từ loại chất lượng dưới trung bình tới loại trên trung bình thì phải tốt hơn chứ cụ, cụ nên xài đi để máy em nó êm hơn, mà tốt nhất cụ xài luôn MOTUL 5W30 thì ngon cụ ạ, vì xe cụ chỉ định phẩm cấp 5W30 mà. Nếu cụ đi MOBIL 2000 thì thay sau 5000 còn MOTUL 8100 thì sau 1 vạn.

bác tư vấn dùm em con Kia cerato 2011

Em mới mua nên muốn biết khi nào phải thay những loại dầu gì?
Tks bác
Bác nên thay luôn ở 1000km, thay dầu Shell Helix bác nhé, phẩm cấp 10W40 hoặc 5W40 bác ạ, đừng xài loại khác, không là sai sách đấy.

cu. cho e hoi? xe em lac se MT(nhâp.) thì dùng nhơt' loai. gì là tốt nhất? e đi dc 1 năm rồi mà mới có 5000km thôi, liêu. ngoài dầu máy và lọc dầu ra e có fai? thay gì nữa k?(nước làm mat, dầu fanh...)
Thế cụ nên thay ngay cho em nó dầu máy, lọc dầu và nước mát nữa cụ ạ, các dầu kia thì cụ đợi thêm 1 năm nữa.

Với em Lacetti thì các cụ cứ chọn MOTUL cho em, còn nước mát tốt nhất thì là MOBIL, mỗi tội chi phí hơi cao nhưng mà xài 1 năm lận các cụ ạ.

mnih2000

Xe buýt
Cảm ơn các cụ đã ủng hộ TOPIC của MR OIL nhé.

quyetthang

Xe tăng
Cụ ới, cụ tư vấn giùm em, xe em Kia - New Carens 2.0 AT thì dùng nhớt loại nào là tốt nhất hả cụ

mnih2000

Xe buýt
Cụ ới, cụ tư vấn giùm em, xe em Kia - New Carens 2.0 AT thì dùng nhớt loại nào là tốt nhất hả cụ
Tốt nhất có em Shell cụ ạ hoặc nếu không thì cụ chọn TOTAL QUARZT 9000 nhé, phẩm cấp 5W40 cụ ạ.

Alexandre

Xe tải
Chào cụ Oil, cảm ơn cụ rất nhiều về các bài viết bổ ích, cụ tư vấn giúp e:
xe Vios số tự động 2010, chạy được 9 tháng, đi 17.000 Km rồi.
Em đọc user manual thì nó hướng dẫn thế này:
"Dầu động cơ chính hiệu Toyota được dùng trong xe Toyota của bạn, hãy dùng dầu động cơ chính hiệu Toyota hay tương đương thỏa mãn độ nhớt và cấp độ như sau:
Cấp độ dầu: 20W-50 và 15W-40-API cấp SL hay SM, dầu động cơ đa cấp.
10W-30 và 5W-30-API cấp SL, "Energy - Conserving II" hay SM "Energy - Conserving II", dầu động cơ đa cấp ILSAC."
Em thay dầu trong hãng, họ cho loại dầu 20W50 nhưng em đi thấy máy có vẻ nặng nề lắm. Cụ tư vấn giúp e bây h e nên dùng loại dầu nào tốt nhất cho máy, chạy êm, bền động cơ, không quan tâm đến giá cả dầu nhé.
Tiện đây cụ cho em hỏi chỗ cụ có thay dầu cho xe không hay chỉ bán dầu về mang đi nơi khác thay ợ.
Ngoài ra, hãng nó đổ nước làm mát loại màu hồng và user manual hướng dẫn chỉ "thay nước làm mát siêu bền của Toyota". Cụ tư vấn em nên thay nước gì, ở đâu, bao lâu thì thay ợ.
Kính cụ manh khỏe.

bangmua74

Xe buýt
Bác ơi, xe em Teana 2009 thì thay dầu loại gì ?, két mát bao lâu phải thay nước ợ ?

tx71

Đi bộ
lượn lờ lung tung, em lượm được cái này hay quá các bác ạ.
Chương trình “Biệt đội Magnatec của Castrol”

Biệt đội bảo vệ Castrol Magnatec là chương trình activation của Castrol được thực hiện tại các garage vào dịp cuối và đầu năm. Chương trình được thực hiện lần đầu vào cuối năm 2009 đầu năm 2010.

Chương trình thực hiện tại 119 điểm ở HCM và HN, tiếp xúc với gần 2000 khách hàng và thợ xe tại garage. Khách hàng tỏ ra rất hài lòng với chương trình, đó là lý do mà Castrol tiếp tục thực hiện chương trình Biệt đội bảo vệ Castrol Magnatec lần 2, cuối 2010, đầu 2011.

Hoạt động được thực hiện vào đầu năm nhằm giúp khách hàng có thể bảo vệ chiếc xe của mình và có một năm mới “Khởi động hoàn hảo, mã đáo thành công”

Biệt đội bảo vệ Castrol Magnatec năm 2011 bao gồm 3 cô gái xinh đẹp. Các cô gái sẽ xuất hiện lần lượt tại mỗi Garage trên khắp cả nước với nhiệm vụ sẽ tự tay chăm sóc chiếc xe của khách hàng bằng nhiều hoạt động sôi nổi diễn ra tại Garage. Khách hàng may mắn sẽ có cơ hội rửa xe và thay nhớt miễn phí, với những Garage không có rửa xe sẽ được thay nhớt miễn phí.

[FONT=&quot]Các hoạt động chính của Biệt đội bảo vệ Castrol Magnatec[/FONT][FONT=&quot] tại Garage:[/FONT]
[FONT=&quot]1. [/FONT][FONT=&quot]Trình chiếu TVC “Điệp vụ thiên thần” [/FONT][FONT=&quot]Xem video clip- dạng phim hành động gay cấn. Biệt đội Thiên thần Magnatec đã giải cứu một doanh nhân như thế nào. Lồng ghép tính năng sản phẩm trong đoạn phim.[/FONT]
[FONT=&quot]2. [/FONT][FONT=&quot]Đối thoại với “Biệt đội Thiên thần” [/FONT][FONT=&quot]Các thiên thần xuất hiện, giải thích quy trình đường đi của dầu nhớt bên trong động cơ và tính năng bảo vệ ngay từ khi khởi động của Magnatec.[/FONT]
[FONT=&quot]3. [/FONT][FONT=&quot]Trò chơi “Ném là dính”: [/FONT][FONT=&quot]KH và các anh thợ được mời tham gia trò chơi và nhận quà. Để được tham gia chơi, phải trả lời đúng các câu hỏi về sản phẩm.[/FONT]
[FONT=&quot]4. [/FONT][FONT=&quot]Thiên thần hành động: Rửa xe – Thay nhớt: [/FONT][FONT=&quot]Các cô gái của Biệt Đội Magnatec tận tay rửa xe/ thay nhớt cho khách hàng may mắn (KH mua Magnatec và bốc thăm được rửa xe/thay nhớt). Có sự hỗ trợ của các nhân viên trong CH rửa xe/ gara. [/FONT]
[FONT=&quot]5. [/FONT][FONT=&quot]Quà tặng cho người tiêu dung:[/FONT][FONT=&quot]KH có mua Magnatec vào ngày này sẽ được tặng bao lì xì có các phần quà bất ngờ (bình nhớt, áo, tấm che nắng)[/FONT]

[FONT=&quot]CÁC BÁC VÀO TRANG FB ĐỂ BIẾT THÊM CHI TIẾT VỀ HÀNH TRÌNH CỦA BIỆT ĐỘI NHÉ: http://www.facebook.com/pages/Biet-doi-bao-ve-Castrol-Magnatec/137630686293872?v=wall#!/pages/Biet-doi-bao-ve-Castrol-Magnatec/137630686293872?v=wall ;)

xe được chăm sóc mà ta cũng được chăm sóc luôn ;)). Hôm nào qua thử chỗ này xem mới được.
[/FONT]​

TTQQ

Đi bộ
Chương trình nay thì hay rồi, mình biết từ năm ngoái. Trên fb đã đăng hình một bác may mắn đc 3 ng đẹp chăm sóc xe;))
haizz, ước gì mình được như anh ấy ;)

mnih2000

Xe buýt
Chào cụ Oil, cảm ơn cụ rất nhiều về các bài viết bổ ích, cụ tư vấn giúp e:
xe Vios số tự động 2010, chạy được 9 tháng, đi 17.000 Km rồi.
Em đọc user manual thì nó hướng dẫn thế này:
"Dầu động cơ chính hiệu Toyota được dùng trong xe Toyota của bạn, hãy dùng dầu động cơ chính hiệu Toyota hay tương đương thỏa mãn độ nhớt và cấp độ như sau:
Cấp độ dầu: 20W-50 và 15W-40-API cấp SL hay SM, dầu động cơ đa cấp.
10W-30 và 5W-30-API cấp SL, "Energy - Conserving II" hay SM "Energy - Conserving II", dầu động cơ đa cấp ILSAC."
Em thay dầu trong hãng, họ cho loại dầu 20W50 nhưng em đi thấy máy có vẻ nặng nề lắm. Cụ tư vấn giúp e bây h e nên dùng loại dầu nào tốt nhất cho máy, chạy êm, bền động cơ, không quan tâm đến giá cả dầu nhé.
Tiện đây cụ cho em hỏi chỗ cụ có thay dầu cho xe không hay chỉ bán dầu về mang đi nơi khác thay ợ.
Ngoài ra, hãng nó đổ nước làm mát loại màu hồng và user manual hướng dẫn chỉ "thay nước làm mát siêu bền của Toyota". Cụ tư vấn em nên thay nước gì, ở đâu, bao lâu thì thay ợ.
Kính cụ manh khỏe.
Rõ ràng là phẩm cấp 20W50 thường được khuyến cáo là đi nặng hơn đặc biệt là trong mùa rét cụ ợ, cái này thì không tránh được vì độ nhớt cao tương ứng với việc dầu đặc hơn, động cơ "mất sức hơn" khi tải dầu vòng quanh, bác hiểu na ná như vậy.

Nếu bác muốn tốt nhất thì nên chọn phẩm cấp 5W30, em MOTUL 8100 Xmax xài rất được bác ạ, bên em chỉ bán dầu thôi nhưng có dịch vụ ship tại nhà cụ ạ.
Riêng nước làm mát thì qua thử nghiệm thì mình thấy tốt nhất của MOBIL, hàng nhập từ Anh, khoảng 120k/ Lít bác ạ. Nước làm mát thì sau 1 năm nên xả hết và thay mới, việc đổ thêm cũng chỉ nên tiến hành trong 1 năm kể từ lần xả đầu tiên thôi cụ nhé, kinh nghiệm của em là nếu như cụ không có đúng nước làm mát cũ thì cụ cứ đổ aquafina, vì phần nước hụt chính là do nước bay hơi chứ không ảnh hưởng tới etylenglycol có trong thành phần của nước. Nước màu xanh hay đỏ không quan trọng, quan trọng là đúng hãng, đúng hàng bác ạ.

Bác ơi, xe em Teana 2009 thì thay dầu loại gì ?, két mát bao lâu phải thay nước ợ ?
Nissan Teana thì dùng Total được cụ ạ, loại TOTAL Quarzt 9000 đó cụ, còn nước mát thì sau 1 năm thay 1 lần xả hết cụ nhé.

Lammd

Xe tải
Bác cho em hỏi Santafe máy dầu ngoài Mobil Delvac 1300 super, MX còn dùng loại nào khác tươgn đương và phù hợp không?

Mùa hè dùng loại nào và mùa đông nên dùng loại nào?

Cảm ơn Bác

mnih2000

Xe buýt
Sắp tới Shell có ra dòng RIMULA mới bác ạ, tuy nhiên theo em thấy thì MOBIL MX là cũng OK rồi, cụ không mua nhanh từ mùng 1 lên giá 11% cụ ạ.

Cảm ơn cụ ủng hộ.

OmegaO9

Xe container
Người OF
Cụ MR OIL tư vấn dùm nhà cháu vấn đề này nhé :
*Honda Civic 2.0 :
-Dầu máy :Cái này thì trong hãng họ thường thay dầu Honda 10W30 đúng không bác, còn bác tư vấn Motul 5W30 Xmax-2 cái này có điểm gì khác biệt không ạ?
-Dầu phanh nên dùng loại gì
-Dầu hộp số
-Nước làm mát
* Acura MDX 3.7 -2008:
-Em nên thay dầu máy loại nào trừ hàng Honda
-Dầu hộp số?
-Dầu Phanh?
-Nước làm mát ?
mong cụ tư vấn,thanks cụ.

mnih2000

Xe buýt
Cụ MR OIL tư vấn dùm nhà cháu vấn đề này nhé :
*Honda Civic 2.0 :
-Dầu máy :Cái này thì trong hãng họ thường thay dầu Honda 10W30 đúng không bác, còn bác tư vấn Motul 5W30 Xmax-2 cái này có điểm gì khác biệt không ạ?
-Dầu phanh nên dùng loại gì
-Dầu hộp số
-Nước làm mát
* Acura MDX 3.7 -2008:
-Em nên thay dầu máy loại nào trừ hàng Honda
-Dầu hộp số?
-Dầu Phanh?
-Nước làm mát ?
mong cụ tư vấn,thanks cụ.
Riêng 2 em này thì cụ cứ lựa chọn MOTUL 8100 Xmax là OK cụ ạ, bản thân MOTUL 8100 Xmax là dòng dầu cao cấp, Fully Synthetic và rất êm nhẹ máy, đặc biệt với em Acura MDX thì cụ xài là yên tâm, em nó từ Mẽo mà, chạy dầu 5W20 thì nhẹ quá, xài 5W30 hợp nhất.

Nước làm mát thì cụ xài MOBIL Coolant là Ukie nhất cụ ạ, riêng với em Civic thì nhẹ nhàng cho em ấy chơi TOTAL Coolant là được.
Dầu hộp số thì cụ chọn Castrol TQD ATF 3 nhé còn dầu phanh thì cụ xài 2 lọ MOBIL Brake Fluid cụ nhá.

mnih2000

Xe buýt
Cảm ơn cụ rất nhiều,em lưu số của cụ rồi.(*)
Dạ vui là chính thôi cụ ạ, quan trọng nhất là cụ thấy em góp ý đúng hay sai thì cứ cho em biết để rút kinh nghiệm cụ ạ.

Cảm ơn cụ ủng hộ TOPIC nhiệt tình.

mnih2000

Xe buýt
Chúc các bác một năm mới vui vẻ và hạnh phúc

tocxanh

Xe tải
Chúc các bác một năm mới vui vẻ và hạnh phúc
Kụ cho em hỏi xe em mới mua đi được khoảng 1500km định đi thay dầu lần đầu nên ko biết thay loại gì và từ lần 2 trở đi thì bao lâu mới thay tiếp. Kụ biết gara nào cẩn thận tư vấn giúp em luôn nhé. Xe em Kia Cerato 1.6AT 2011. Cám ơn kụ

Trạng thái
Thớt đang đóng