[Thảo luận] Để xe bên ngoài vạch vàng trên vỉa hè

chuoiviet

Xe hơi
Bẩm các cụ, chiều nay em bị phạt lỗi này để xe trên vỉa hè, bên ngoài vạch vàng. Theo các cụ, là em để như thế đúng hay sai? Vì bình thường là em để bên ngoài vạch vàng. Lần này thì em bị xxx trật tự phường Bùi Thị Xuân phạt, vì phải để bên trong vạch vàng.
Và biên bản thì không có phần ý kiến của người vi phạm

Em chưa đi nộp phạt vội, vì chưa biết là để bên ngoài hay là để bên trong theo đúng quy định. Và biên bản ra thì không có ý kiến của người vi phạm

Chỉnh sửa cuối:

EyeStorm

Xe điện
Sau khi sơn vạch vàng chia đôi vỉa hè thì 2b phải để phía trong - sát cửa nhà dân cụ àh, phía ngoài dành cho gốc cây vs người đi bộ cụ nhé :) :) :)
Chia buồn cùng cụ :) :) :)

chuoiviet

Xe hơi
Sau khi sơn vạch vàng chia đôi vỉa hè thì 2b phải để phía trong - sát cửa nhà dân cụ àh, phía ngoài dành cho gốc cây vs người đi bộ cụ nhé :) :) :)
Như ở Nguyễn Hữu Huân thì để bên ngoài vạch vàng. Mà chẳng hiểu điều khoản luật nào ghi rõ là phải để bên ngoài hay bên trong luật GTĐB. Có cụ nào biết thì up lên hộ em cái

phamson123

Xe tăng
Cụ chụp ảnh hiện trường up lên để anh em xem và phán cho chuẩn đi ợ

Mazda CX9

Xe điện
Cụ chụp đi để ae còn phán chứ !

phong0912

Xe hơi
Em thấy nhiều chỗ để ở trong vạch ( sát cửa), nhiều chỗ lại để ngoài vạch. Cụ nào giải ngố hộ em là để như nào mới đúng ạ

mãi yêu em88

Xe máy
em tự hiểu đây là luật của phường thôi. phường thì lại hay thông báo trên loa đài cứ chẳng có cái văn bản để dân biết cả.

Lexus14P2558

Xe tải
Lỗi của cụ là : để xe trên hè phố trái qui định ( tức là vỉa hè ngoài vạch vàg là để cho người đi bộ chứ ko pải đỗ để xe ) , nhưng đáng lẽ ra xxx họ ko nên phạt cái này , tuy đúng qui định nhưng ng dân ko phục , vì dù sao ng dân vẫn chấp hành đưa xe mô tô lên vỉa hè chứ ko để dưới lòng đường . Xxx xử phạt đúng , cái này ko pải biên bản mà là quyết định xử phạt theo thủ tục đơn giản nộp phạt tại chỗ nên ko có phần ghi ý kiến, nếu cụ ko nộp phạt tại chỗ đc thì xxx có quyền tạm giữ 1 loại giấy tờ liên quan để đảm bảo việc thi hành nộp phạt cụ à.
P/s: xxx xử phạt thì đúng , nhưng nói thật nó rất phản cảm khiến ng dân ko phục . Chia buồn cụ .

ThanhTungTB

Xe điện
ý kiến của bác này chuẩn đấy ah . Chủ thớt chuẩn bị xiền đi nộp phạt đi là vừa

cracking

Xe buýt
Như ở Nguyễn Hữu Huân thì để bên ngoài vạch vàng. Mà chẳng hiểu điều khoản luật nào ghi rõ là phải để bên ngoài hay bên trong luật GTĐB. Có cụ nào biết thì up lên hộ em cái
Cao nhân nào vào trả lời đi, em cũng hóng câu trả lời cho câu hỏi này. Theo em quan sát thì cái vạch vàng (nhiều nơi làm vạch trắng) kẻ trên vỉa hè này, xuất hiện chưa lâu, cũng mới. Thì ko biết là nó được quy định trong văn bản nào?

Các cụ đều bảo cụ chủ sai, nhưng em nghĩ là do đa số các cụ thấy vạch nó vẽ thì nghĩ như thế (phải xếp xe vào trong) chứ cũng chả biết tại sao, quy định ở đâu.

EyeStorm

Xe điện
em tự hiểu đây là luật của phường thôi. phường thì lại hay thông báo trên loa đài cứ chẳng có cái văn bản để dân biết cả.
Cụ nhầm nhé! Quy định của ubnd thành phố luôn cụ nhé :) :) :)
Nhưng... tuyên truyền những ngày đầu là trên loa phường. Và rất nhiều người dính phải lỗi giời ơi đất hỡi này :( :( :(
Nhưng luật là luật, và vạch kẻ cũng đã kẻ rồi, mình là nhân dân mình buộc phải tuân theo luật thôi cụ àh :) :) :)
Ở 1 khía cạnh tích cực thì làm như vậy người đi bộ còn có chỗ mà đi. Chứ như trước để xe phía ngoài mất 1/2 vỉa hè, nửa còn lại hàng quán tràn ra thì người đi bộ chỉ còn nước đi dưới lòng đường!

Yes sonata

Xe tải
Theo em biết thì quận hai bà rất nhiều tuyến phố có kẻ vạch chia vỉa hè, phía ngoài dành cho người đi bộ. Phần bên trong cho để xe coi như chống lấn chiếm vỉa hè buôn bán, cụ chủ để ngoài nên bị phạt là đúng rồi.

thuyphongthanh

Xe lăn
Năm nay là "Năm trật tự và văn minh đô thị 2014" của Hà Nội.
Mấy anh phường xã tích cực đi lùa lắm...

buffalo

Xe tăng
Giờ cứ để phía ngoài vạch vàng là phạt...

dhcuong84

Xe buýt
Cái quy định này chỉ mỗi mình Hà Nội có, nó nằm trong một quyết định trên giấy nào đó của UBND TP Hà Nội (e có nhưng quên rồi), không hề được thực tế hóa bằng biển báo. Trong đó quy định phải để xe máy trên vỉa hè, phía lòng đường, đầu xe quay ra ngoài. Đã có cụ bị phạt vì để đúng chỗ nhưng đầu xe quay vào trong rồi ạ. Chán cái thủ đô văn hiến nghìn năm.

ngaynha

Xe tăng
Hóng mà vẫn k có văn bản nào cụ thể về quy định này, E thấy cái này như mạnh đâu làm đấy ấy, dân thì mù mờ, khổ thật.

mãi yêu em88

Xe máy
Cái quy định này chỉ mỗi mình Hà Nội có, nó nằm trong một quyết định trên giấy nào đó của UBND TP Hà Nội (e có nhưng quên rồi), không hề được thực tế hóa bằng biển báo. Trong đó quy định phải để xe máy trên vỉa hè, phía lòng đường, đầu xe quay ra ngoài. Đã có cụ bị phạt vì để đúng chỗ nhưng đầu xe quay vào trong rồi ạ. Chán cái thủ đô văn hiến nghìn năm.
chỗ nhà em lại thông báo trên loa đài : đầu xe quay vào trong . Đầu xe quay ra ngoài khác gì mời thằng ăn cắp , ăn trộm xơi đi :D

Lái xe quê

Xe buýt
Em chả biết có cái Quy định nào kiểu thế và theo em để ở phần ngoài vì phần này thường hay trồng cây, phần trong để cho người đi bộ không người đi bộ đâm vào gốc cây à. XXX chỉ nên nhắc nhở chứ phạt thì quá đáng.

pnew

Xe điện
Không hẳn thế đâu cụ. Cái vạch không có trong QC mà do phường tự vẽ nó có đủ màu sắc không chỉ màu vàng và để xe phía nào còn tùy từng địa điểm, có nơi để trong, có nơi để ngoài.
Trường hợp này nên hỏi dân địa phương hoặc làm theo số đông.