Để đạp xe nhanh hơn và xa hơn ...

Tranmanhhoan

Xe tải
Em đo đường kính bánh xe em rồi. 66cm từ đỉnh lốp qua tâm trục tới đỉnh lốp. 66/2.54 = ~26inch.
Vậy là thông số 26x1.90 của em theo cách tính của em có vẻ là chính xác.
Theo mình vẫn chưa chính xác! Cụ nên ngồi lên xe, để van xe bánh sau ở điểm tiếp đất, đạp đi đến khi nào van xe bánh sau lại đến điểm tiếp đất. Đo khoảng cách 2 lần van tiếp đất thế là ra chu vi bánh. Lúc này tính mới chuẩn vì cụ ngồi nên bẹp bánh, đường kính cũng giảm.

Bắc Kạn

Xe máy
Em đọc của các bác đi trước cũng nhiều, câu hỏi chung chỉ là làm sao để đạp được Nhanh hơn và Xa hơn, trưa nay rỗi rãi em viết tý kinh nghiệm bản thân sau hơn 1 năm mài *** quần trên xe đạp.

Có trường phái đạp, 1 là đạp nhẹ (quay dẻo), 2 là đạp nặng (đạp nhấn), tùy theo thể trạng và sức khỏe từng người mà theo, còn cụ thể như thế nào thì em cũng chịu, cá nhân em theo trừong phái đạp nhẹ:

- luôn đạp ở số vòng tua 80 - 90 v/p

- 95% thời gian đạp ở đĩa 2, còn các líp 7, 8, 9 tương ứng sẽ có tốc độ khoảng 28, 32, 35km/h, còn khi để đĩa to nhất thường là khi xuống dốc.

- nên chọn 1 quãng đường đẹp để tập, lúc đầu chỉ cố làm sao đạt được số vòng quay chân, sau đó ghi nhớ các tốc độ tương ứng với 3 líp (nhỏ nhất).

- tiến hành ghi lại thời gian chạy quãng đường đó, ví dụ là 60p.

- sau đó cải thiện thời gian bằng cách tăng hiệu quả chạy trên đường, thực tế là không tăng lực đạp mà chuyển số kết hợp phanh hợp lý tại các điểm nhạy cảm như khúc cua, rãnh ...

- sau đó tiến hành giảm thời gian đạp, vì lực cản tỷ lệ thuận với bình phương của vận tốc nên phải tăng lực đạp rất nhiều, các bác nên giảm thời gian từ từ, ví dụ giảm được mỗi 5p đã là ghê lắm rồi.

- sau 1 thời gian nếu cải thiện được thời gian đạp khoảng 10 - 20% thì bắt đầu tập chạy interval (em sẽ trình bày sau).

- thực tế việc tập chạy xe đạp chủ yếu là tập cho tim, phổi, còn cơ bắp thường đảm bảo. Các tai nạn xảy ra khi tập cũng thường chỉ là đột quỵ (tim) chứ không bị rách cơ, đứt cơ, có chăng là bị giãn dây chằng, căng cơ ... nhẹ thôi.

Tạm thời tổng kết được từng đó, có gì em sẽ post thêm.
cho em hỏi chút ạ, em đi xe touring RL 500 hôm đầu tiên em tập đi 20km mất 45 phút thì nhanh hay chậm ạ, buổi đầu tiên hơi e mông chút, mong anh chỉ giáo, khi ngồi lên yên xe để chân đất mà chạm được dưới nền là yên để đúng độ chuẩn hả anh? gà mới tâp đi mong chỉ giáo.

cairong_2011

Xe container
cho em hỏi chút ạ, em đi xe touring RL 500 hôm đầu tiên em tập đi 20km mất 45 phút thì nhanh hay chậm ạ, buổi đầu tiên hơi e mông chút, mong anh chỉ giáo, khi ngồi lên yên xe để chân đất mà chạm được dưới nền là yên để đúng độ chuẩn hả anh? gà mới tâp đi mong chỉ giáo.
Ngồi yên mà chân chạm đất theo em yên thấp rồi cụ ạ. Em ngồi lên yên, chân gần như thẳng khi bàn đạp ở vị trí thấp nhất

Bắc Kạn

Xe máy
tức là em phải duổi thẳng ngón cả bàn chân mới tới anh ạ, hôm nay em đạp 22km nhưng do đau mông từ hôm trước nên rất chậm, sức thì có mà cái mông ê quá.

cairong_2011

Xe container
tức là em phải duổi thẳng ngón cả bàn chân mới tới anh ạ, hôm nay em đạp 22km nhưng do đau mông từ hôm trước nên rất chậm, sức thì có mà cái mông ê quá.
Cụ để bàn chân nằm ngang trên bàn đạp ở vị trí thấp nhất, gần thẳng chân khi ngồi trên yên là OK.
Còn chuyện đạp đau mông có thể do ban đầu chưa quen, nếu ko phải mặc quần bỉm

Bắc Kạn

Xe máy
Cụ để bàn chân nằm ngang trên bàn đạp ở vị trí thấp nhất, gần thẳng chân khi ngồi trên yên là OK.
Còn chuyện đạp đau mông có thể do ban đầu chưa quen, nếu ko phải mặc quần bỉm
Cụ cho em địa chỉ mua quần bỉm với. Em 74kg cao 170cm mặc cỡ nào đc nhỉ

Bắc Kạn

Xe máy
Hầu hết của hàng bán xe và đồ liên quan đến xe đều có cả. Cụ tìm trên OFF này cũng đầy
Trên em mới có phong trào xe đạp nên chưa có. Cách hà nội gần 200k. Cụ.có tài liệu về kỹ thuật đạp xe ko. Chia sẻ em.với. Cảm ơn cụ trước

cairong_2011

Xe container
Trên em mới có phong trào xe đạp nên chưa có. Cách hà nội gần 200k. Cụ.có tài liệu về kỹ thuật đạp xe ko. Chia sẻ em.với. Cảm ơn cụ trước
Mua đồ phụ kiện cho xe đạp, quần áo thì các cửa hàng trên OFF này đều có. Cụ vào đó rồi qua trang web của họ xem mẫu mã, trao đổi giá cả ... Họ có thể ship cho hết mà.
Còn kỹ thuật đạp xe, cụ cứ đọc hết từ trang 1 là OK rồi. Anh em toàn truyền bảo nhau chứ có tài liệu nào chính thức đâu. Nếu cụ có ý định làm HLV thì em chịu, còn anh em trong OFF chủ yếu đạp để thể thao nên kỹ thuật có sai chút đỉnh cũng dễ khắc phục, mà cũng ko ảnh hưởng "thành tích" gì

Bắc Kạn

Xe máy
Mua đồ phụ kiện cho xe đạp, quần áo thì các cửa hàng trên OFF này đều có. Cụ vào đó rồi qua trang web của họ xem mẫu mã, trao đổi giá cả ... Họ có thể ship cho hết mà.
Còn kỹ thuật đạp xe, cụ cứ đọc hết từ trang 1 là OK rồi. Anh em toàn truyền bảo nhau chứ có tài liệu nào chính thức đâu. Nếu cụ có ý định làm HLV thì em chịu, còn anh em trong OFF chủ yếu đạp để thể thao nên kỹ thuật có sai chút đỉnh cũng dễ khắc phục, mà cũng ko ảnh hưởng "thành tích" gì
cản ơn anh nhé

học cờ vua

Xe hơi
hóng xem nào

hanghieuxachtay

Xe đạp
ủ ôi, nghe các bác nói xong e mới biết e là con gà. =))

PeuGeot.Cycles

Xe hơi
CHủ pic viết bào rất chỉnh chu
nhưng em xin lưu ý với các bác
đạp xe đường Vn chỉ nên dừng lại ở tốc độ 40 thôi
k có là các bác nha sĩ, quản trang lại có việc làm đấy.

magnol1a

Xe máy
cảm ơn cụ bài rất hữu ích

xecoitico

Xe buýt
Trước giờ em tuyền độp theo kiểu a ma tơ, sung thì độp tít mù, oải thì độp kiểu dưỡng sinh, hành trình chỉ loanh quanh 20km. Đọc bài của bác Fiat_ELX xong em đã độp theo qui củ hơn, em để đĩa 2 líp 6 (líp 8 nhỏ nhất) và độp với vận tốc trung bình 22km/h vẫn với quãng đường 20km. Các bác cho em hỏi với vận tốc trung bình của em thì nó tương ứng với vòng tua là bao nhiêu? Em có lắp công tơ mét hàng khựa cỏ nhưng ko biết xem thông số. Bác nào rành chỉ giúp em phát