Đèn break (led) của em 1 bên không sáng

Linh_piano

Xe điện
Chả là tự nhiên hôm nay phát hiện ra đèn phanh của em có 1 góc không sáng. Đèn của xe em là đèn led. Em đã thử tháo cả cụm đèn ra xem có lỏng giắc cắm không, có chết cầu chỉ không nhưng không phát hiện điều gì bất thường.
Cụ nào biết chỗ nào xử lý được vụ này chỉ giúp em với.
Tks.

Liuba

Xe buýt
Theo em đầu tiên bác nên kiểm tra xem điện có đến đầu jack cắm vào đui đèn ko? Nếu có thì tại cụm đèn của bác có vấn đề, nếu ko thì tại dây hoặc jack cắm, công tắc bật đèn ở chân phanh (khả năng này rất thấp vì bác chỉ bị mất 1 bên đèn thôi), khả năng cao nhất là cụm đèn của bác bị hỏng, là led mắc nối tiếp thì chỉ cần toi 1 em là đi cả dàn... bác mò dần là ra. Dùng đồng hồ đo vạn năng để đo thông mạch và vôn.
Chúc bác thành công!

Chỉnh sửa cuối:

Linh_piano

Xe điện
Theo em đầu tiên bác nên kiểm tra xem điện có đến đầu jack cắm vào đui đèn ko? Nếu có thì tại cụm đèn của bác có vấn đề, nếu ko thì tại dây hoặc jack cắm, công tắc bật đèn ở chân phanh (khả năng này rất thấp vì bác chỉ bị mất 1 bên đèn thôi), khả năng cao nhất là cụm đèn của bác bị hỏng, là led mắc nối tiếp thì chỉ cần toi 1 em là đi cả dàn... bác mò dần là ra. Dùng đồng hồ đo vạn năng để đo thông mạch và vôn.
Chúc bác thành công!
Thank kụ, em sẽ kiểm tra theo hướng dẫn của kụ.

bluestar2006

Xe container
Chả là tự nhiên hôm nay phát hiện ra đèn phanh của em có 1 góc không sáng. Đèn của xe em là đèn led. Em đã thử tháo cả cụm đèn ra xem có lỏng giắc cắm không, có chết cầu chỉ không nhưng không phát hiện điều gì bất thường.
Tks.
Em không rõ là xe bác dùng LED gì, nhưng như bác liuba đã nói, LED thường mắc nối tiếp với nhau, 1 con chết sẽ làm cho tắt cả một dãy.
Em thường kiểm tra nhanh bằng cách cắm điện cho cả mảng sáng rồi chập 2 chân LED không sáng với nhau - lần lượt từng con một nhưng nhanh thôi. Chập đến con nào mà cả dãy tương ứng sáng là con đấy chết, thay thôi.

ThanhDesign

Xe đạp
Tks.
Bác tháo cả 2 cụm ra cho em. sau đó lấy cụm bên ko sáng cắm vào bên đang sáng BT. Nếu đạp phanh sáng bình thường thì lỗi từ mạch điện trên xuống. Nếu không sáng thì cụm đó bị hỏng. Tiếp theo lấy cụm đang sáng cắm vào bên ko sáng, đạp phanh nếu sáng BT thì chỉ hỏng mình cụm đèn. Còn nếu cũng ko sáng thì xe bác lỗi cả cụm đèn lẫn mạch điện. Cụm đèn led hỏng thì sửa ko vấn đề gì. Chú ý công suất của từng led khi thay thế nếu không lại fair thay tiếp bác nhé.

viper2007

Xe điện
Tưởng xe bác bị vỡ đèn, đọc một lúc mới hiểu :D