Đèn pha xe C200BE 2012 bị hơi nước khi bật và đi trong mưa.

2bmt

Xe hơi
Kính Cụ theo em được hiểu và được nghe được nhìn thì xe mec đi ngoài thời tiết ẩm thấp miền bắc khoảng 30' đầu thì có hiện tượng đó nhưng hiện tượng đo chấm dứt sau ít thời gian sau đó thôi
@sale_haiphong : Chắc bác biết lý lẽ "trăm thấy không bằng một sơ huyền..... sờ nhỉ ?! Những bác kia có xe và phải trải qua thực tế như vậy mà bác lại còn "đỡ đạn" kiểu "đùng đùng đùng, đoàng đoàng đoàng...anh vẫn đi" (chú thích là anh liên lạc bị ĐIẾC). Không lẽ các bác kia nói điêu hay dựng chuyện. Kiểu này thì sẽ có người nghi ngờ tính chính xác và khách quan khi bác tư vấn bán xe đấy.
Tôi có ông bạn hàng xóm đại gia. Ông ta mua cho F1 con C250 BE 2012 và cũng bị hơi nước nhiều trong đèn pha. F1 ông ấy lại nghĩ đó là Mec có ý làm giảm nhiệt độ bằng hơi nước cho đèn xeon (bỏ ***, hiện đại thật thế sao?!). Còn ông bạn chẳng thèm để ý vì nay mai F1 chán thì lại đổi con khác. Song tôi chắc là sẽ không phải là Mec nữa mà là BMW.

@Quarryoto: Coi như bác phải sống chung với bệnh tật của F2 đến khi ly dị rồi. Tôi nghĩ trạc tuổi bác còn "phát" lắm nên chắc Mec sẽ không có tương lai tiếp theo khi bác cưới vợ 3, 4 nữa đâu. Tôi tin thế.

newest

Xe tải
Nói có sách mách có chứng cho bác sale_haiphong ko còn đường để cãi nữa ạ .
Đây là ảnh mới em chụp hôm nay, mưa dầm gió bấc cả ngày, độ ẩm siêu cao:
Lúc 7h tối ( sau khi em đi mua đồ tết từ chiều về đến nhà chạy ra kiểm tra ):

Đây là lúc 23h30 vừa nãy em đi tăng 2 về ( Em đi từ lúc 22h ):

Ko có chuyện đi 1 lúc thì sẽ hết hơi nước, mà chỉ có đi càng lâu thì hơi nước càng dày, vón cục to thôi ạ ...

dongnat

Xe điện
Cái này không sao mà chỉ 1 lát là hết thôi , nếu nặng như cụ chủ thớt thì là lỗi rùi,
còn các dòng xe châu âu nói chung khi về việt nam đều có hiện tượng như vậy hấp hơi như khi đi 1 lát bật đèn nó xẽ hết liền mà :D
Bác chắc chỉ biết bán xe chứ chưa bao giờ dùng xe đúng ko, tất cả các đèn mà bị đọng nước, hơi nước đều bị Hỏng, cần Sửa hoặc Thay. Làm gì có chuyện bình thường, các xe khác, kể cả Mer cũ 10 năm rồi cũng ko bị, lý luận như bác thì mặc cái áo mưa khi đi mưa mà bị ướt là bình thường, vì về nhà một lúc nó sẽ khô đi...

hungbm

Xe điện
Bác chắc chỉ biết bán xe chứ chưa bao giờ dùng xe đúng ko, tất cả các đèn mà bị đọng nước, hơi nước đều bị Hỏng, cần Sửa hoặc Thay. Làm gì có chuyện bình thường, các xe khác, kể cả Mer cũ 10 năm rồi cũng ko bị, lý luận như bác thì mặc cái áo mưa khi đi mưa mà bị ướt là bình thường, vì về nhà một lúc nó sẽ khô đi...
Em nhất trí với quan điểm của cụ. MBV cần phải khắc phục sửa lỗi này một cách triệt để không thì mất khách trong 1 năm 2012 khó khăn nhìn thấy

Sorento 2011

Xe đạp
Chia buồn cùng với Bác chủ thớt về những điều không may, không biết Bác có còn phải chịu hiện tượng đó không, tuy nhiên bên thớt xe Hàn quốc đã comments rất nhiều vấn đề này, bản thân tôi cũng đi xe Hàn xẻng và cũng bị như vậy những ngày đầu tiên. Tất nhiên là hoảng hốt rồi, xe tiền tỷ chứ có phải mấy trăm đâu, tá hỏa chạy đến Hãng ( tại Sài gòn, Phú Mỹ Hưng) thì được biết tất cả xe Hàn nhập đều cùng bị như vậy. Xử lý chỉ trong 15', phục vụ rất nhiệt tình, đúng cảm giác mình là thượng đế ( tất nhiên phải chi trả cho cảm giác đó rồi). Họ tháo miếng mút phía đuôi đèn nơi ống dẫn dây( được giải thích là để chặn bụi trong không khí, nhưng tại châu Á khí hậu nóng ẩm không phù hợp và điều lô gic hơn cả là miếng mút có thấm dầu, nếu miếng mút đó không có dầu thì sẽ không việc gì cả) và quả nhiên là hết thật. Tôi đã hỏi kỹ nhân viên tháo lắp và được giải thích do khi lắp ráp, công nhân lắp ráp đã để miếng mút thấm dầu của những chi tiết khác gần đó, chứ bản thân miếng mút đó là khô. Vậy chia sẻ để mọi người cùng biết, nếu có ai có thêm thông tin gì thì xin chỉ bảo để cùng học tập. Cảm ơn các thành viên diễn đàn.

kienxoan

Xe buýt
Haiz, chán thật, không ngờ Merc cũng bị lỗi to như thế này. Em cũng chẳng thèm để ý xem xe mình có bị không nữa, không phát hiện ra lại bực mình.

Mec ngo

Xe hơi
Haiz, chán thật, không ngờ Merc cũng bị lỗi to như thế này. Em cũng chẳng thèm để ý xem xe mình có bị không nữa, không phát hiện ra lại bực mình.
Tôi nghĩ sản phẩm nào cũng có tỷ lệ % lỗi nhất định dù là sản phẩm đơn giản nhất, nói gì đến ô tô có đến hàng trăm, hàng ngàn chi tiết. Chỉ có điều là không may thì mua phải sản phẩm lỗi, bản thân người bán cũng không biết sản phẩm đó bị lỗi, vì khi sử dụng mới phát sinh lỗi. Có bác đã dùng xe GLK còn bị lỗi động cơ thay đến lần 2 vẫn bị lỗi đó thì là vận đen thôi chứ nếu xe nào cũng bị lỗi thì Mẹc bán cho ai.
Tôi cũng chẳng để ý xe của tôi có bị lỗi nước vào đèn không, thấy các bác kêu lỗi này nhiều, hôm qua mới nhìn xem thì thấy pha vẫn khô roong, trong veo nên cũng yên tâm là số mình còn may.

kienxoan

Xe buýt
Tôi nghĩ sản phẩm nào cũng có tỷ lệ % lỗi nhất định dù là sản phẩm đơn giản nhất, nói gì đến ô tô có đến hàng trăm, hàng ngàn chi tiết. Chỉ có điều là không may thì mua phải sản phẩm lỗi, bản thân người bán cũng không biết sản phẩm đó bị lỗi, vì khi sử dụng mới phát sinh lỗi. Có bác đã dùng xe GLK còn bị lỗi động cơ thay đến lần 2 vẫn bị lỗi đó thì là vận đen thôi chứ nếu xe nào cũng bị lỗi thì Mẹc bán cho ai.
Tôi cũng chẳng để ý xe của tôi có bị lỗi nước vào đèn không, thấy các bác kêu lỗi này nhiều, hôm qua mới nhìn xem thì thấy pha vẫn khô roong, trong veo nên cũng yên tâm là số mình còn may.
Em cũng mong xe em được như xe cụ. Em cũng chẳng để ý nữa. Chờ đến mùa mưa xem thế nào.

tranthaiduc

Xe buýt
con xe mazda 2 cua em vua mua xong đi đuọc 30km phát hiện cả 2 đèn fa bị đọng sương,hỏi cửa hàng bán thì đuọc giải thích là bình thướng,sẽ hết ngay trong vòng vài tiếng chạy.tối nay đi trời mưa lại thấy xuất hiện.nghe các bác nói em phải bắt đền hãng thôi!hơi nước vào pha thì chắc nhanh mờ lăm.những em thiết nghĩ đến đồng hồ kín như thế mà vẫn bị đọng hơi nước thì đèn pha làm sao mà thoát đuọc.có bác nào giả thích nguyên lý đc ko??

marring

Xe đạp
Em có ý định lựa chọn mer để làm chiếc xe đi lại và thế là đi tìm hiểu thông tin về mer nói chung. Biết là thời buổi cơm cao gạo kém, kiếm tiền khó, lạm phát, tắc đường, bổ sung phí, xăng tăng... nhưng biết nói thế nào nhỉ! Mặc dù trước đó em cũng có dịp lái thường xuyên một em Mer SUV, nhưng vì không phải xe của mình và không có nhiều thời gian để xem xét hay chăm sóc xe. Vấn đề của một chiếc xe trước hết là an toàn, đây cũng là lý do tại sao em nghĩ bỏ thêm tiền để đi xe của Đức. Tuy nhiên, đọc bài này thấy thật sự là quá nhiêu khê và nản toàn tập. Ngoài lỗi này ra thì không biết có còn gì mà các cụ không hài lòng với chiếc Mer của mình không?

Xin chia sẻ với chủ thớt và em cũng oánh dấu để theo dõi tình hình!

icloud

Xe máy
Vấn đề này tất cả các hãng đều xảy ra, tuy nhiên không phải trường hợp nào cũng là lỗi, xin giải thích cấu tạo đèn pha như sau: Đèn gồm 2 phần chính, 1. phần mặt gương, 2. phần nhựa phía sau, hai phần này được gắn với nhau bằng keo, trên phần nhựa có, 1. lỗ thông hơi, 2. lỗ cắm giác điện bóng đèn.
Trường hợp sau đây thì không phải là lỗi: Có một lớp sương mờ đọng lên trên mặt gương và hết sau khi bật đèn khoang 15-30 phút: Gải thích như sau, trong một điều kiện thời tiến nhất định, nhiệt độ bên trong đèn cao hơn nhiệt độ bên ngoài (ví dụ trời đang nắng đột nhiên mưa), do vậy hơn nước trong không khí bên trong đèn ngưng tụ lại trên mặt kính của đèn.
Trường hợp sau thì là lỗi: Nước đọng thành giọt và không hết sau khi bật đèn khoảng 30 phút, nguyên nhân thường là: 1. Nhà sản xuất dán keo không chuẩn giữa phần mặt kính và phần nhựa. 2. Gioăng trên giắc điện cắm bóng đèn hoặc là hỏng hoặc là cắm lỏng, 3. Phần nhựa bị thủng/hở. Để phát hiện việc này không khó: Tháo đèn ra, bịt lỗ cắm giắc bóng điện bằng keo hoặc băng dính, dùng khí nén bơm hơi vào đèn qua lỗ thông hơi (chú ý áp suất khí nén nhỏ, khoảng <0.3 bar, không thì vỡ bà nó đèn), ngâm vào chậu nước, xì hơi ở đâu là biết ngay hở ở đó, không xì chõ nào tức là ok. Như kiểm tra thủng xăm ấy mà. Tất nhiên không phải đại lý nào cũng có quy trình ktra này. Muốn attach vài cái anh Ok va NOK lên mà không biêt phải làm thế nào, cụ nào giúp với?
trường hợp k phải lỗi như cụ nói thì khắc phục thế nào hả cụ.xe e trước k bị.tự nhiên bỏ ra thay cái bóng giờ bị :(

newest

Xe tải
trường hợp k phải lỗi như cụ nói thì khắc phục thế nào hả cụ.xe e trước k bị.tự nhiên bỏ ra thay cái bóng giờ bị :(
Xe cụ còn bảo hành ko ạ ? Nếu còn thì theo em cụ lắp lại bóng cũ. Chờ 1 hôm trời mưa, độ ẩm cao. Sáng cụ làm 1 vòng độ 30 - 40 phút ngoài đường là đèn đầy hơi nước. Cụ phi thẳng xe sang Đài Tư - Ngôi Sao ăn vạ tại trận cho em.
Vì nếu ko người thật việc thật mà chụp ảnh lại như em, rùi mang sang An Du mấy bác thợ chỉ phán là hơi nước vào THAY ĐÈN NGAY, nhưng lúc nào bị anh mang xe đến cho người ở hãng chụp, còn ảnh thì ko được :)).

Xe của cụ bình thường như thế, bây giờ tháo ra thay bóng thì gioăng cao su chân đèn ko còn zin như lúc đầu nữa rồi. Hoặc có thể lúc cụ rút ra thì không khí mang hơi ẩm lọt vào. Cụ thử đi 1 2 tuần xem khí âm có tự bốc ra hết ko ạ ?

KhanhC200

Xe đạp
Xe mình cũng bị vậy nhưng thay đèn mới là ok luôn.Đi 6 tháng chưa có vấn đề gì.Giờ có cái lốc gió kêu hơi to.Kể cả trời mát nó vẫn ù ù.Bên ngôi sao nếu cứ nói nhẹ nhàng thì hời hợt lắm.Bác phải rắn vào.

icloud

Xe máy
Xe cụ còn bảo hành ko ạ ? Nếu còn thì theo em cụ lắp lại bóng cũ. Chờ 1 hôm trời mưa, độ ẩm cao. Sáng cụ làm 1 vòng độ 30 - 40 phút ngoài đường là đèn đầy hơi nước. Cụ phi thẳng xe sang Đài Tư - Ngôi Sao ăn vạ tại trận cho em.
Vì nếu ko người thật việc thật mà chụp ảnh lại như em, rùi mang sang An Du mấy bác thợ chỉ phán là hơi nước vào THAY ĐÈN NGAY, nhưng lúc nào bị anh mang xe đến cho người ở hãng chụp, còn ảnh thì ko được :)).

Xe của cụ bình thường như thế, bây giờ tháo ra thay bóng thì gioăng cao su chân đèn ko còn zin như lúc đầu nữa rồi. Hoặc có thể lúc cụ rút ra thì không khí mang hơi ẩm lọt vào. Cụ thử đi 1 2 tuần xem khí âm có tự bốc ra hết ko ạ ?
E xử lí đc rồi.k phải tháo ra gì hết.là do thay bóng hơi ẩm vào thôi

Em tưởng mec chuyên ngiệp lắm cơ. Chuyên ngiệp lúc mua xe thôi @@

KhanhC200

Xe đạp
Thay bóng hơi ẩm vào à cụ.e hno vừa cmt hí hửng tưởng ko vào nữa.Ai ngờ hnay nhìn lại bị 2 bên liền.

137

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi em mới lấy xe 1 ngày đi chiều nay mưa đèn bị ntn có sao ko ạ? Và cách giải quyết ntn ạ!!!

Vĩnh Nam

Xe tải
Đèn bị ám hơi nước cũng bình thường và em cũng đã giải thích từ nội dung trả lời của kỹ thuật của hãng. Do chênh lệch nhiệt độ bên trong và ngoài và hơi nước sẽ đi vào cái lỗ thoát hơi nóng từ đèn pha. Lỗ thoát hơn này nếu không có hoặc bít lại có khi sẽ làm giảm tuổi thọ của đèn pha. Không phải xe lắp ráp của Mercedes bị mà các xe nhập khẩu cũng có như thế. Các hãng xe khác thì em không biết thế nào do nguyên lý cấu tạo của các hãng khác nhau.