Thảo luận Đi bảo dưỡng xe máy nhưng cảm giác như bị "lùa gà"

Kienrua

Xe hơi
Em chào các bác, các cụ ah,

Có cụ nào đi bảo dưỡng, hoặc sửa xe mà cảm giác bị thợ "thịt" thêm không ạ? Học phí của em ít nhưng em vẫn lăn tăn mong các bác chia sẻ kinh nghiệm khi sửa xe, hoặc đi bảo dưỡng.

Em mới cầm về con xe wave rsx 2014 Fi của bạn về để chạy công trình. Xe chạy vẫn ổn (em chạy khoảng 40km vẫn ngon) trừ công tơ mét không chạy. Em vẫn đi thay nhớt tốt lại, vệ sinh, kiểm tra nhông xích do một anh thợ quen ở quê. Anh ấy bảo máy oke, yên tâm mà chạy thôi. Ổng cũng hết củ sâu nên không thay luôn được.

Em đưa xe ra một tiệm ở HN để thay trước khi chạy công trình ở tỉnh. Vào cửa hàng thì em yêu cầu rõ: Thay em củ sâu công tơ mét với ạ?

Ông thợ dắt xe vào rồi tháo vỏ ra, một lúc kêu em vào bảo càng xe bị cong? Em có muốn nấn để chạy cho êm không? Thấy em phân vân nên có 1 ông thợ khác cũng vào nói xuôi tai. Rồi em chốt làm.

Ông thợ tháo tiếp phần vỏ thì bảo con xe phun xăng điện tử cần vệ sinh kỹ nha em. Em thấy hợp lý cũngđồngý vì lo chạy công trình mà hỏng hóc thì mệt.

Chưa hết, một lúc sau lại bảo cái lọc gió của em nát hết rồi rồi, bảo em thay đi. Đoạn này em bắt đầu nóng mặt, hỏi thẳng luôn: Thế tóm lại em cần thay những gì?
1. Bộ bát phốt 260k
2. Lọc gió 90k
3. Xử lý họng ga + vệ sinh kim phun + chạy phần mềm IC 200k
4. Nấn càng 250k
5. Củ sâu công tơ mét 130k
6. Dây công tơ mét 90k
Tổng thiệt hại 1020k.

Vì xe bạn thôi nên em cũng biết tình trạng sao và em cũng muốn bảo dưỡng 1 lần cho ngon mà yên tâm chạy. Do thiệt hại cũng trong tầm chấp nhận nên em đồng ý. Cơ mà ngồi xem họ làm mà lấn cấn lắm các cụ ạ.

- Những hạng mục trên có cần thiết phải thay không? 2 ông thợ + 1 bà kế toán (vợ của anh chủ) thuyết phục nghe cũng ngọt và xuôi tai.

- Giá những linh kiện trên có đang đắt hơn thị trường? Em check giá trên mạng thấy ít hơn nhiều.

Mong các cụ thông não giúp em cái ạ.

Opel Astra

Xe điện
Em chào các bác, các cụ ah,

Có cụ nào đi bảo dưỡng, hoặc sửa xe mà cảm giác bị thợ "thịt" thêm không ạ? Học phí của em ít nhưng em vẫn lăn tăn mong các bác chia sẻ kinh nghiệm khi sửa xe, hoặc đi bảo dưỡng.

Em mới cầm về con xe wave rsx 2014 Fi của bạn về để chạy công trình. Xe chạy vẫn ổn (em chạy khoảng 40km vẫn ngon) trừ công tơ mét không chạy. Em vẫn đi thay nhớt tốt lại, vệ sinh, kiểm tra nhông xích do một anh thợ quen ở quê. Anh ấy bảo máy oke, yên tâm mà chạy thôi. Ổng cũng hết củ sâu nên không thay luôn được.

Em đưa xe ra một tiệm ở HN để thay trước khi chạy công trình ở tỉnh. Vào cửa hàng thì em yêu cầu rõ: Thay em củ sâu công tơ mét với ạ?

Ông thợ dắt xe vào rồi tháo vỏ ra, một lúc kêu em vào bảo càng xe bị cong? Em có muốn nấn để chạy cho êm không? Thấy em phân vân nên có 1 ông thợ khác cũng vào nói xuôi tai. Rồi em chốt làm.

Ông thợ tháo tiếp phần vỏ thì bảo con xe phun xăng điện tử cần vệ sinh kỹ nha em. Em thấy hợp lý cũngđồngý vì lo chạy công trình mà hỏng hóc thì mệt.

Chưa hết, một lúc sau lại bảo cái lọc gió của em nát hết rồi rồi, bảo em thay đi. Đoạn này em bắt đầu nóng mặt, hỏi thẳng luôn: Thế tóm lại em cần thay những gì?
1. Bộ bát phốt 260k
2. Lọc gió 90k
3. Xử lý họng ga + vệ sinh kim phun + chạy phần mềm IC 200k
4. Nấn càng 250k
5. Củ sâu công tơ mét 130k
6. Dây công tơ mét 90k
Tổng thiệt hại 1020k.

Vì xe bạn thôi nên em cũng biết tình trạng sao và em cũng muốn bảo dưỡng 1 lần cho ngon mà yên tâm chạy. Do thiệt hại cũng trong tầm chấp nhận nên em đồng ý. Cơ mà ngồi xem họ làm mà lấn cấn lắm các cụ ạ.

- Những hạng mục trên có cần thiết phải thay không? 2 ông thợ + 1 bà kế toán (vợ của anh chủ) thuyết phục nghe cũng ngọt và xuôi tai.

- Giá những linh kiện trên có đang đắt hơn thị trường? Em check giá trên mạng thấy ít hơn nhiều.

Mong các cụ thông não giúp em cái ạ.
Vậy là phù hợp rồi bác.
Vì cái ông tiền nhiệm của bác, chỉ biết chạy, may ra thì biết thay dầu máy.

vunt6996

Xe máy
Có trách thì chắc cô Kế toán tư vấn ngọt quá mà

Xe Tăng 390

Xe tăng
xe chạy 10 năm mới bảo dưỡng, hết 1 củ là ít đấy

nadushop

Xe điện
Xe máy năm em bảo dưỡng 1 lần, loanh quanh tùy lúc 1000-1500k.

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Cái món này em thấy bình thường, bát phốt lâu không bảo dưỡng nó khô bi đi biêng biêng kinh lắm

pbinh979

Xe tăng
Giá thì cũng bình thường. nhưng thấy quả nắn càng hơi hai. bộ thụt trước xe cỏ này chỉ tầm 300k thôi

demax

Xe tăng
Giá cũng bình thường. Sau khi sửa cụ thấy đi ngon hơn là ok.

Dan du an

Xe cút kít
Em hôm vừa rồi đi sửa ô tô ở chỗ quen. Lúc đến chỉ vì muốn kiểm tra gầm xe. Đến lúc các cụ ấy tư vấn là nên vệ sinh phanh, kim phun, thay nước làm mát.... Ok làm thôi. Làm xong lắp vào nó bỏ một máy. Loay hoay mãi thay hết bugi vị sinh lại kim phun đến 3 lần vẫn bỏ máy, nổ máy lên là rung đến mức ngồi trong xe còn thấy rõ dù chưa đi. Các cụ ấy lại bảo bị cái gì đó rơi vào. Thế là để xe lại hôm sau sửa. May mà chiều hôm sau lấy đi ok rồi và tổng thiệt hại có 3 củ. Thế mới biết xe cũ nhiều khi phải kiểm tra thường xuyên và họ còn đàng hoàng, nếu họ mà vớ vẩn họ bảo thay nọ thay kia cả chục triệu chả nhẽ không thay. Vì không thay thì thuê xe kéo đi à.

nguyentoan.uct

Xe điện
BẢO DƯỠNG MIỄN PHÍ LẠI CÒN ĐƯỢC TẶNG DẦU, MÁ PHANH :D :D :D
Em hồi mới ra trường từng vào rồi, ngồi cạnh gặp mấy chị em được tư vấn thì gật đầu lia lịa, 1 lúc thanh toán mới toá hoả với hoá đơn. Nhiều chị em đi xe wave thôi mà thanh toán 2-4tr.

lodudu

Xe điện
Mỗi lần đi sửa xe máy là em lại thấy bất an, tiền ngang sửa ô tô dòng rẻ tiền

poiuy

Xe cút kít
Con xe SCR của vợ em đi hơn chục năm chỉ thay dầu, thay lọc gió, má phanh, ắc quy. Gần đây em mới cho bảo dưỡng toàn diện tốn 3 củ thay giảm xóc sau, dây cua roa và bát dây, sửa giảm xóc trước.

Nguyencong.xd

Xe hơi
giờ mấy chỗ bảo dưỡng, sửa chữa đều vậy mà cụ ơi, cụ vào bảo sửa cái này thì các bác ấy vẫn kiếm ra các lỗi xe để tư vấn cho cụ có tiện sửa luôn không ??? cái này là tùy mỗi cụ, cụ mà chắc tâm lý thấy xe vẫn chạy tốt thì thôi

Sơn 84

Đi bộ
Con wave s 100 của em đi 16 năm nay có bảo dưỡng bao giờ đâu 😄😄, thấy cái gì kém , hỏng thì thay thôi, giờ vẫn chạy êm ru

Kienrua

Xe hơi
Cảm ơn các cụ đã chia sẻ. Mấy hôm nay em bận quá nên ko vào rep được. Chắc em nghe kể nhiều vụ thợ thịt quá. Để xe đi ngon thì giá nào cũng chịu, chỉ ghét mỗi việc thợ "lùa gà" các cụ ạ.

meodenminh

Xe điện
Làm nghề nào ăn nghề đó thôi

MrFank

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Xe máy đời sâu quá thì theo e cái j hỏng hoặc ảnh hưởng đến vận hành thì thay thôi, chứ moi móc ra cũng đau ví phết :D

Tung Louis

Xe tải
Giống em :D. Hôm trước rảnh rảnh lôi con Lead của vợ ra đi thay dầu, xe trước khi đi thay dầu vẫn bình thường không vấn đề gì. Ra cửa hàng bảo là thay e hộp dầu với rửa xe. Các cụ ngó ngoáy kiểm tra bảo là dầu láp nên thay. Em oke thay. Thay xong các cụ tự tháo lọc gió ra vệ sinh. Chạy qua bảo là phải thay lọc gió, lọc gió của a bẩn quá tốn xăng. Em cũng oke. Nhưng mà thay xong cái lọc gió từ hôm sau đi cứ đang đi mà ko ga là chết máy. moẹ =)) đang lành thành què

haipnt1

Xe hơi
Bọn Vũ Hoàng Lê suốt ngày gọi điện đi bảo dưỡng.
Toàn thay mấy cái chất lỏng linh tinh