[CCCĐ] Đi Hải Thịnh nên kết hợp thăm kiến trúc nhà thờ

Muomchua

Xe điện
Vừa rồi gia đình em đi nghỉ ở Hải Thịnh mấy ngày, hôm đi em bảo với "cảnh sát trưởng"/cst nhà em là trước khi xuống Hải Thịnh sẽ kết hợp đi thăm Giáo xứ Bùi Chu, cst nói luôn là Bùi Chu - Phát Diệm đi rồi. Em phải giải thích là nhà em mới đi Phát Diệm thôi chứ Bùi Chu thì chưa đi. Trong dân mình không ít người cứ nghĩ Bùi Chu - Phát Diệm là một nơi. Phát Diệm thì ở Kim Sơn, Ninh Bình, còn Bùi Chu thì ở Xuân Trường, Nam Định, cách nhau gần trăm cây số chứ ít gì.
Trước khi đi, em cũng lướt net tý, thấy có 10 nhà thờ đẹp nhất Việt Nam, vậy là em chọn được vài cái kết hợp trên đường để tham quan.
Đến Bùi Chu, em vào thăm tòa Giáo xứ, có người dẫn đi hẳn hoi, tham quan gần 1 tiếng mới xong. Khu này rộng lắm, có phòng truyền thống, vườn Đức mẹ, trường đào tạo linh mục...

Sau đó bọn em mới ra tham quan nhà thờ Bùi Chu ngay cạnh đấy. Đây là một trong những nhà thờ cổ kính nhất ở Việt Nam, xây năm 1884

Tham quan nhà thờ Bùi Chu xong, bọ em tiếp tục đi thăm nhà thờ Phú Nhai, cách đấy 5km. Nhà thờ Phú Nhai mới được tấn phong Vương Cung Thánh đường năm 2008. Đây là 1 trong 4 Vương cung thánh đường ở Việt Nam được tòa thánh Vatican cấp phong. Em đã có dịp tham quan 3 cái rồi, thêm cái Kẻ Sở cách Phủ Lý cũng khoảng 5km và Nhà thờ Đức Bà ở SGN. Còn Vương cung thánh đường La Vang em chưa có điều kiện ghé qua. Cụ nào đi xuyên Việt hoặc vào Quảng Trị, Huế có thể tranh thủ ghé qua.

Sau đó em tiếp tục đi sang Hải Hậu, khi gần đến Yên Định, bọn em ghé vào nhà thờ Hưng Nghĩa, đây quả là một tuyệt tác kiến trúc nhà thờ

Về đến Hải Thịnh mới gần 2:00 pm, lấy phòng nghỉ ngơi. Chiều muộn ra biển tắm.
Sáng hôm sau, bọn em đi thăm nhà thờ đổ Hải Lý, gặp nhiều xe 29, 30 quá. Điểm này nổi tiếng lâu rồi nên nhiều người biết đên. Trên đường đến nhà thờ đổ, đi qua cánh đồng muối Văn Lý cũng nổi tiếng không kém. Khi còn nhỏ, đi học cấp 1 đã được học bài Đồng muối Văn Lý rồi.

Em không theo Công giáo, nhưng nói thật em rất có thiện cảm với công giáo. Ngoài những kiến trúc tuyệt tác của nhà thờ, em cũng rất thích nghe những bản nhạc hết sức du dương khi nhà thờ hành lễ. Ngoài ra, bà con công giáo rất hiền lành, mến khách. Khi vào nhà thờ hoặc gặp các em học sinh ngoài đường đều chủ động chào hòi mình trước. Thêm một điểm nữa là làng xóm bà con ở nhìn chung là rất sạch sẽ. Thật là ấn tượng và cũng là điểm nhấn trong chuyến đi này.

mạnh đoàn

Xe buýt
Về Hải Hậu có rất nhiều nhà thờ, nếu có thời gian mợ ghé qua thăm Cầu Ngói gần chợ Lương ở Hải Anh, thăm làng nghề mỹ nghệ Hải Minh
Ảnh em coppy trên internet

Đường nông thôn mới ngập tràn hoa mười giờ đủ sắc màu

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Lâu không ghé, giờ Hải Hậu đẹp ghê, chả thấy Hải Thịnh đâu cả

taplaibonbanh

Xe tải
Cụ chủ cho e cái sdt nhà nghỉ dưới hải thịnh ạ . Giá phòng bn ạ .phòng có ok ko ạ . Sắp tới e có chuyến xuống đó

muadem

Xe cút kít
Hải hậu là nơi có nhiều điểm đến khá đẹp mà bình dị, cụ thêm ảnh cho anh em hóng đê

anhtuan4284

Xe hơi
E đi Hải Thịnh cũng nhiều mà chỉ là ngày xưa thôi. Giờ lót dép hóng ảnh biển thay đổi ra sao ah

rfs

Xe điện
Số ks Tân Thịnh đây 0912656622, đắt tầm 800k, rẻ tầm 500k

taplaibonbanh

Xe tải

Muomchua

Xe điện
Cụ chủ có sdt đặt phòng ở hải thịnh thì cho e . Sắp tới e xuống đó
Em mới đi cuối tháng 4, ở khách sạn Công đoàn/ 0350.3876033 - à, hình như bây giờ đổi code tỉnh là 0228 thì phải - giá là 350k/phòng đôi có ăn sáng.
Mấy năm trước em ở Huy Anh, giá cao hơn. Cụ thử hỏi thêm máy ks xem thế nào: Hương Biển ...3797969; Hoàng Anh ...3797637.
Em thấy dọc biển toàn khchs sạn và nhà nghỉ thôi, nhiều lắm nhưng em không lưu số.

trananhkq

Xe máy
Quê nhà em mà em cũng chưa đi hết.

Muomchua

Xe điện
Hôm qua Yên Định mà em không biết "nhà thờ gỗ không dùng đinh" để ghé vào tham quan. Khi về đến nhà nói chuyện với mấy đứa bạn nó mới bảo cho biết, em có tìm hiểu qua mạng thấy cũng đáng xem - sẽ quay lại dịp khác vậy.

Baron AnhTuan

Xe buýt
Hải Thịnh đã thành thị trấn Thịnh Long từ 20 năm trước rồi cụ chủ thớt à!

dantri10

Xe hơi
Vừa rồi gia đình em đi nghỉ ở Hải Thịnh mấy ngày, hôm đi em bảo với "cảnh sát trưởng"/cst nhà em là trước khi xuống Hải Thịnh sẽ kết hợp đi thăm Giáo xứ Bùi Chu, cst nói luôn là Bùi Chu - Phát Diệm đi rồi. Em phải giải thích là nhà em mới đi Phát Diệm thôi chứ Bùi Chu thì chưa đi. Trong dân mình không ít người cứ nghĩ Bùi Chu - Phát Diệm là một nơi. Phát Diệm thì ở Kim Sơn, Ninh Bình, còn Bùi Chu thì ở Xuân Trường, Nam Định, cách nhau gần trăm cây số chứ ít gì.
Trước khi đi, em cũng lướt net tý, thấy có 10 nhà thờ đẹp nhất Việt Nam, vậy là em chọn được vài cái kết hợp trên đường để tham quan.
Đến Bùi Chu, em vào thăm tòa Giáo xứ, có người dẫn đi hẳn hoi, tham quan gần 1 tiếng mới xong. Khu này rộng lắm, có phòng truyền thống, vườn Đức mẹ, trường đào tạo linh mục...

Sau đó bọn em mới ra tham quan nhà thờ Bùi Chu ngay cạnh đấy. Đây là một trong những nhà thờ cổ kính nhất ở Việt Nam, xây năm 1884

Tham quan nhà thờ Bùi Chu xong, bọ em tiếp tục đi thăm nhà thờ Phú Nhai, cách đấy 5km. Nhà thờ Phú Nhai mới được tấn phong Vương Cung Thánh đường năm 2008. Đây là 1 trong 4 Vương cung thánh đường ở Việt Nam được tòa thánh Vatican cấp phong. Em đã có dịp tham quan 3 cái rồi, thêm cái Kẻ Sở cách Phủ Lý cũng khoảng 5km và Nhà thờ Đức Bà ở SGN. Còn Vương cung thánh đường La Vang em chưa có điều kiện ghé qua. Cụ nào đi xuyên Việt hoặc vào Quảng Trị, Huế có thể tranh thủ ghé qua.

Sau đó em tiếp tục đi sang Hải Hậu, khi gần đến Yên Định, bọn em ghé vào nhà thờ Hưng Nghĩa, đây quả là một tuyệt tác kiến trúc nhà thờ

Về đến Hải Thịnh mới gần 2:00 pm, lấy phòng nghỉ ngơi. Chiều muộn ra biển tắm.
Sáng hôm sau, bọn em đi thăm nhà thờ đổ Hải Lý, gặp nhiều xe 29, 30 quá. Điểm này nổi tiếng lâu rồi nên nhiều người biết đên. Trên đường đến nhà thờ đổ, đi qua cánh đồng muối Văn Lý cũng nổi tiếng không kém. Khi còn nhỏ, đi học cấp 1 đã được học bài Đồng muối Văn Lý rồi.

Em không theo Công giáo, nhưng nói thật em rất có thiện cảm với công giáo. Ngoài những kiến trúc tuyệt tác của nhà thờ, em cũng rất thích nghe những bản nhạc hết sức du dương khi nhà thờ hành lễ. Ngoài ra, bà con công giáo rất hiền lành, mến khách. Khi vào nhà thờ hoặc gặp các em học sinh ngoài đường đều chủ động chào hòi mình trước. Thêm một điểm nữa là làng xóm bà con ở nhìn chung là rất sạch sẽ. Thật là ấn tượng và cũng là điểm nhấn trong chuyến đi này.
Cụ cho e hỏi biển hải thịnh bjo thế nào cụ?

Muomchua

Xe điện
Mình ở nđ mà chưa 1 lần đi nhà thờ đổ :(
Uầy, mợ nên tranh thủ đi đi, hôm em ra đấy gặp rất nhiều hot boys & girls tạo dáng các kiểu chụp ảnh. Ngoài mấy cái 4b, em thấy phượt xe máy ra đấy cũng rất nhiều.

Hải Thịnh đã thành thị trấn Thịnh Long từ 20 năm trước rồi cụ chủ thớt à!
Vâng, cụ nói đúng. Nhưng mọi người cứ quen dùng bãi biển Hải Thịnh. Em cũng phải sửa thôi. Thanks cụ.

Muomchua

Xe điện
Cụ cho e hỏi biển hải thịnh bjo thế nào cụ?
Bãi Hải Thịnh là cát đen nên thực tế trông không được bắt mắt như mấy bãi cát trắng, vàng như Sầm Sơn, Cửa Lò, hoặc sâu vào phía trong như Quảng Binh, Lăng Cô, Đà Nẵng và nếu tắm vào buổi chiều thì nước lên cao, gần như mất hết bãi, tắm vào buổi sáng thì tốt hơn. Tuy vậy, nếu nói về nước biển ở đây có bị ô nhiễm như các bãi khác hay không thì em chưa thấy bài báo nào nói gì về bãi này cả. Em vote cho nó 1 phát!